• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

ăn thịt cá sống .

lũ TQ này khủng khiếp thật, ko có trò gì mà chúgn nó không dám làm, kinh khủng quá. Đành rằng con người có thể ăn cá, nhưng mà sao lại có thể dã man đến khủng khiếp như vậy dc, kinh khủng quá.
Trời ạh, còn dám bảo là nét văn hoá khác biệt mỗi nước nữa, quá sức ghê rợn, lũ TQ này ko phải người rồi. Hic mình không dám coi đến giây thứ 3 nữa

HChuong

Member
Mình tin là sẽ đến một ngày, ngày mà con người phải trả giá cho những hành động độc ác của mình gây ra với muông thú, với thiên nhiên và với chính đồng loại. Sẽ có 1 sự sàng lọc lớn, mình mong rằng những đứa độc ác (uống mật gấu, lột da thú lấy lông làm áo hoặc là những đứa ăn thịt con cá còn sống v.v...) sẽ bị huỷ diệt hết, nhường chỗ cho những con người lương thiện, nhân hậu xây dựng một trái đất hoàn toàn mới, trái đất của chúng ta sẽ trở thành một hành tinh xinh đẹp, nơi đó con người và muông thú sống hoà bình với nhau.

Mintha

Member
Cá bị nấu như thế này mình thấy nhiều rồi, mấy vụ này mình đã thấy trên báo 8, 9 năm trước cơ! không chỉ Trung Quốc mà Hàn Quốc và một số nước châu Âu và châu Mĩ cũng có món này. Thậm chí người Hàn Quốc còn ăn cả con cá còn sống nữa.
Người Hàn Quốc ăn cá sống hay không và như thế nào thì mình không rõ, nhưng hồi bé mình xem trên TV về người Nhật ăn cá sống thì họ bắt con cá ra từ bể nước, lau sạch người cá sau đó tiêm một loại thuốc mê vào con cá cho nó nằm yên, xếp nó vào một đĩa xà lách rất to rồi mang ra cho thực khách. Như vậy so với việc chiên cá như bên TQ làm thì đỡ hơn rất nhiều.

VN mình thực ra cũng tương tự vậy. Đường Bà Huyện Thanh Quan chuyên lẩu cá kèo ấy, là cá kèo sống hoặc tôm sống đổ trực tiếp vào nước lẩu đang sôi rồi đậy nắp lại. Mẹ mình lúc ở Nha Trang vào chơi được dẫn đi ăn, khi trông thấy đã rất ngạc nhiên.

kie165

thật kinh tởm, bọn đó kiếp sau đầu thai làm ruồi bọ rắn rết là cùng, sao lại có kiểu ăn man rợ như vậy, buồn nôn

Cubin

Member
Mình không rõ lắm nhưng hình như ở miền bắc nước ta có vùng họ còn ăn cả chuột con còn sống thì phải.
Cái này mình có nghe nói qua. Hình như đó là món chuột bao tử, chuột con mới nở họ đem bọc bột rồi đem chiên, chiên sao cho khi cắn vào con chuột còn nghe tiếng Chítttt 1 cái. Còn nói ở Miền Bắc thì không phải bạn nhé.
Và mình nhớ đã từng xem một bộ film gì đó của nước ngoài. Trong ấy có cảnh, người ta cho khỉ vào trong 1 cái lồng, buộc tay buộc chân sao đó cho nó không thể cử động đc. chỉ để mỗi cái đỉnh đầu nhô lên trên mặt bàn có một lỗ tròn. Sau đấy người ta cắt phần đỉnh đầu đó theo đường vòng tròn, rồi mở ra giống như mở nắp vậy á, rồi lấy thìa xúc phần não khỉ lên ăn, trong khi ấy con khỉ ở bên dưới vẫn chưa chết. Mình xem film này lúc mình còn bé bé, xem xong khóc thét luôn. Bây giờ lớn mà cho mình xem lại chắc mình cũng khóc thét ấy. =.=.. Con người có não mà sao có những người cái gì cũng bỏ vào mồm hết vậy ?!

mình thấy buồn nôn quá, con người đặc biệt là người châu Á, sao ăn những thứ kinh tởm thế không biết.

dân Trung Quốc còn ăn cả thịt người (thai nhi) huống hồ gì con cá tội nghiệp có cái đàu còn sống kia... quả thật quá nhẫn tâm, hình như họ không thấy hoặc không có cảm giác gì khi ăn những thứ tương tự như vậy! bản thân mình thấy xót trong lòng và nhiều câu hỏi hiện ra trong suy nghĩ

Mintha

Member
Và mình nhớ đã từng xem một bộ film gì đó của nước ngoài. Trong ấy có cảnh, người ta cho khỉ vào trong 1 cái lồng, buộc tay buộc chân sao đó cho nó không thể cử động đc. chỉ để mỗi cái đỉnh đầu nhô lên trên mặt bàn có một lỗ tròn. Sau đấy người ta cắt phần đỉnh đầu đó theo đường vòng tròn, rồi mở ra giống như mở nắp vậy á, rồi lấy thìa xúc phần não khỉ lên ăn, trong khi ấy con khỉ ở bên dưới vẫn chưa chết. Mình xem film này lúc mình còn bé bé, xem xong khóc thét luôn. Bây giờ lớn mà cho mình xem lại chắc mình cũng khóc thét ấy. =.=.. Con người có não mà sao có những người cái gì cũng bỏ vào mồm hết vậy ?!
Món bạn nói đó là món óc khỉ, đôi khi người ta không xúc ăn sống mà đổ nước sôi vào. Theo mình nghe nói thì người Việt mình cũng ăn món này.

ôi trời, sao lại có những món khiếp như vậy chứ, cá chết rồi mình nhìn cái đầu mình còn không dám ăn, có cảm giác nó đang nhìn mình, mình không ăn đầu bất cứ con vật nào kể cả tôm và cá nhỏ, vì mỗi lần ăn mình đều tưởng tượng nếu cái đầu đó là đầu mình và người ta "nhai" đầu mình thì thế nào, mẹ mình bảo mình hâm, điên vì cái đầu là cái ngon nhất nhưng mình rất sợ đầu tất cả các con vật khi chết đi, nhìn nó rất biểu cảm, thậm chí canh chua mà có đầu cá mình cũng không dám ăn, mình rất sợ đụng vào đầu cá đã chết(cá mà còn ngáp ngáp như trong video còn khiếp hơn)

becool

Member
Sao chỉ chửi TQ nhỉ? VN vẫn có mà. Sài Gòn, Bạc Liêu ăn lẩu cá kèo con cá còn giãy đành đạch quăng vô nồi nước lẩu sôi sùng sục bơi bơi mấy cái rồi được vớt ra.
Chửi cũng đúng, nhưng đứng quơ đũa cả nắm không công bằng lắm.

ohcuey

Member
Chắc cũng nhiều người trong diễn đàn này thường xuyên "tẩm bổ" cho chó bằng trứng vịt lộn. Trước khi cho vào nồi luộc thì vịt con trong trứng còn sống đấy :worried:

ới , bạn ở trên nói làm tớ nhớ một kỉ niệm để đời , là đập quả trứng vịt lộn vào chén rồi chan canh bầu ớt nóng sôi lên trên , chú vịt con mắt lồi cứ quẫy đạp giật cục làm mình đánh rơi cả bát chạy tóe khói :p .

CookySaigon

Member
Chắc cũng nhiều người trong diễn đàn này thường xuyên "tẩm bổ" cho chó bằng trứng vịt lộn. Trước khi cho vào nồi luộc thì vịt con trong trứng còn sống đấy :worried:
Đúng như bạn ohcuey nói ....Mình cũng cảm thấy lấn cấn trong vấn đề này...Dog Eye ...(Mới lấy 20 trứng về...chưa kịp luộc....thì bé Vịt ...ướt nhẹp ra đời..:-bd:-bd..tâm trạng rối quá.....đuúng là dép còn có số....huống chi Vịt..:angel::angel:.hiện nay em Vịt đang được nuôi tử tế....có tên Tiểu Tước..:sick:..sinh ngày 24-2 ..:-bd..hổng biết sao đây nữa ....thôi thì từ từ tính tiếp...:party::party::party:)
Em nó đây.....

NguyenNhuThach

Active Member
Lúc trước cũng có chươnng trình truyền hình ở Việt Nam giới thiệu món này nè, còn gọi là "đặc sản" nữa chứ!
Con người là động vật ăn tạp nhất và dã tâm nhất trên trái đất này:)
dân Trung Quốc còn ăn cả thịt người (thai nhi) huống hồ gì con cá tội nghiệp có cái đầu còn sống kia... quả thật quá nhẫn tâm, hình như họ không thấy hoặc không có cảm giác gì khi ăn những thứ tương tự như vậy
Chắc cũng nhiều người trong diễn đàn này thường xuyên "tẩm bổ" cho chó bằng trứng vịt lộn. :worried:

HChuong

Member
Mình thấy nhiều người hay mua tôm, cá, gá, vịt còn sống về làm thịt. Mình sợ lắm, cứ nghĩ tới cảnh bản thân mình mà bị ai đó quẳng vào nồi nước sôi luộc lên (tôm, cua) hoặc bị cằt cổ (gà, vịt) là mình thấy phát khiếp. Mình nghĩ chúng nó đau lắm, đau vô cùng ấy, nhưng chúng nó bất lực, không tự cứu mình được.

Chúng không tình nguyện cho chúng ta ăn thịt đâu nhé, thử hỏi các bạn, nếu ở một hành tinh khác có những sinh vật khổng lồ, họ xem loài người trái đất chúng ta như là tôm, cá, gà, vịt..., tóm lại họ xem chúng ta là thực phẩm của họ và bắt chúng ta làm thịt ăn thì các bạn có chấp nhận không nhé?

Mình thấy nhiều người hay mua tôm, cá, gá, vịt còn sống về làm thịt. Mình sợ lắm, cứ nghĩ tới cảnh bản thân mình mà bị ai đó quẳng vào nồi nước sôi luộc lên (tôm, cua) hoặc bị cằt cổ (gà, vịt) là mình thấy phát khiếp. Mình nghĩ chúng nó đau lắm, đau vô cùng ấy, nhưng chúng nó bất lực, không tự cứu mình được.

Chúng không tình nguyện cho chúng ta ăn thịt đâu nhé, thử hỏi các bạn, nếu ở một hành tinh khác có những sinh vật khổng lồ, họ xem loài người trái đất chúng ta như là tôm, cá, gà, vịt..., tóm lại họ xem chúng ta là thực phẩm của họ và bắt chúng ta làm thịt ăn thì các bạn có chấp nhận không nhé?
mình từng nghĩ giống bạn, hì hì, và bị cho là người quái gở. hồi trước mẹ mua gà sống về, để nó lanh quanh trong sân từ sáng đến chiều mới làm thịt, lúc ấy mình buồn buồn ngồi chơi với nó từ sáng đến chiều luôn, cứ vuốt ve nó, cho nó ăn, thế là tự dưng chiều đó tận mắt thấy mẹ cắt cổ, dốc ngược cho tiết chảy xuống cái bát, mình cứ nước mắt ngắn nước mắt dài, mũi sì sụt, thế là mẹ bật cười bảo mình hâm, chiều hôm đó mình bỏ luôn không ăn món thịt gà đó
còn món trứng vịt lộn, ngay từ khi mình còn rất nhỏ, mới mẫu giáo, mình đã ác cảm với món này, mình thấy ghê ghê vì có cảm giác đang ăn một con vịt con(mà đúng là thế mà), số lần mình ăn con vịt con ấy chắc tính trên đầu ngón tay của một bàn tay, phần lớn mình kêu mẹ đưa cái lòng đỏ cho mình ăn, chứ không ăn con. bởi thế mình bị mẹ chửi là ngu từ bé đến lớn, mình gần như có xu hướng ăn chay từ khi còn bé nhưng không được rõ ràng lắm.

emily_vn

Member
Nói đâu xa, ở miền Bắc có món gỏi cá sinh cầm. Giữa bàn ăn là cái chậu đựng đầy những con cá nhỏ còn bơi, người ăn bắt lấy cuốn với rau thơm chấm nước chấm ăn. Thế thì gọi là gì?

Nếu nói vô nhân thì ở đâu mà chả có, không kiểu này thì kiểu khác thôi.
Mình ko hề biết có món này, bạn có thể nói rõ ở đâu được không?

Mình không rõ lắm nhưng hình như ở miền bắc nước ta có vùng họ còn ăn cả chuột con còn sống thì phải.
Không hề có. Cái này thì chắc chắn là ko có. Cái bạn nghe nói là bên TQ, một trong các món của Bao Tắc Thiên. Ngoài món này ra còn có món lưỡi chim sẻ, óc khỉ và một số món quái đản khác

Cái này mình có nghe nói qua. Hình như đó là món chuột bao tử, chuột con mới nở họ đem bọc bột rồi đem chiên, chiên sao cho khi cắn vào con chuột còn nghe tiếng Chítttt 1 cái. Còn nói ở Miền Bắc thì không phải bạn nhé.
Đúng là có chuyện đó bạn àh. Nó trong các món của Võ Tắc Thiên, mụ dâm tặc ấy.