• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ăn dặm cho mèo con

Thằng cu nhà em sắp được 6 tuần rồi ạ. Em định là sang tuần thứ 7 thì bắt đầu cho bé tập ăn dặm. Nhưng em thì chẳng có tí kinh nghiệm nuôi mèo con nào nên em lên đây hỏi các cô các bác chỉ cho em chút kiến thức ạ.
Bé nhà em tiêu hóa không tốt, hay có vấn đề về táo. Bây giờ mới bắt đầu thì nên cho bé ăn gì ạ? Em thấy mọi người hình như thường cho ăn cơm nhá. Nhưng bé nhà em chưa biết tự ăn, vẫn đang bú bình. Em định là nấu cháo thịt nạc rồi cho vào máy xay nhuyễn ra cho vào bình cho bé mút hoặc là ninh cháo gạo không rồi chắt bỏ bã lấy nước cháo pha sữa giống như người ta hay làm cho trẻ con ăn. Các bác thấy thế có được không ạ? Ăn thế có làm cho bé bị đi ngoài không ạ?
Mong các cô các bác truyền cho em tí kiến thức :D:D:D:D:D

Bạn mua loại pate whiskas dành cho mèo ấy, mua về rồi trộn với cháo tập cho các bé ăn. Lúc đầu trộn vào 1 ít thôi, sau 2 ngày lại tăng lên dần dần cho mấy bé làm quen với thức ăn. Gợi ý: pate vị cá ngừ hay cá thu rất thơm, dễ thu hút các bé hơn ;)

Chúc các bé mèo hay ăn chóng nhớn, tăng cân đều đều nhé :D

Sheryl

Active Member
Em nên cho ăn cơm nhá. Nhá cơm thì hơn là xay vì khi nhá nước bọt của mình đã giúp phân giải cơm rồi :).

ăn cơm với gì hả chị? em nên chế biến món gì cho ăn cùng cơm ạ? bé chưa biết nhai thì em cứ nhai nát rồi nhét vào mồm cho bé nuốt ạ?

Sheryl

Active Member
ăn cơm với gì hả chị? em nên chế biến món gì cho ăn cùng cơm ạ? bé chưa biết nhai thì em cứ nhai nát rồi nhét vào mồm cho bé nuốt ạ?
Nấu với thịt gà và thịt bò. Em nhét cho bé vài bữa rồi xem sau đó bé có chịu ăn không? Đã có thể cho bé gặp bố mẹ chưa? Để bé học ăn theo bố mẹ.

Nấu với thịt gà và thịt bò. Em nhét cho bé vài bữa rồi xem sau đó bé có chịu ăn không? Đã có thể cho bé gặp bố mẹ chưa? Để bé học ăn theo bố mẹ.
Bé ở với bố mẹ 1 tuần nay rồi ạ, nhưng mà không biết là bố mẹ đâu ạ, chả đi theo bố mẹ, cũng không nằm với bố mẹ, chỉ đi theo em rồi rúc người em ngủ. Bé cũng không học được đi vệ sinh vào cát mà tè lung tung khắp nhà :(. Em chả biết dậy bé như thế nào nữa.

Sheryl

Active Member
Bé ở với bố mẹ 1 tuần nay rồi ạ, nhưng mà không biết là bố mẹ đâu ạ, chả đi theo bố mẹ, cũng không nằm với bố mẹ, chỉ đi theo em rồi rúc người em ngủ. Bé cũng không học được đi vệ sinh vào cát mà tè lung tung khắp nhà :(. Em chả biết dậy bé như thế nào nữa.
Em lấy một cái chậu thấp (hộp bánh tròn chẳng hạn), đổ cát vệ sinh vào, rồi cho vào một cái hộp to, cho bé ngủ trong đó luôn. Trong một không gian chật như vậy có thể bé sẽ biết đi vào chậu cát.

bichdiep

Member
Con mọc lông lại rồi hả Thu? Thế là mất danh hiệu chú mèo không lông đầu tiên ở VN rồi :((
hi hi, nói thế chứ con phải có lông mới đẹp trai, không thì lại bị mọi người kêu là giống con gia tinh nhỏ thì chết. Thu làm theo cách chị Ngọc rồi báo luôn lên đây cho D theo dõi nhé ;)

Phu Dung

Moderator
Nếu sau này bạn định cho em nó ăn hạt khô thì bạn mua hạt khô cùng hiệu, loại dành cho mèo con về ngâm một ít với nước ấm rồi cho nó ăn. Thoạt đầu thì ngâm hơi mềm chút, khi nó ăn khá hơn thì ngâm cứng hơn, sau đó nữa chỉ cần tráng qua nước nóng, cuối cùng là cho ăn thẳng hạt khô luôn.

Mèo con có bản năng nên khi có thức ăn phù hợp tự nó sẽ đến ăn, không phải đút vào tận miệng như trẻ em đâu bạn ạ. Hồi mình còn cho ăn cơm, bọn mèo con mới biết ăn nhai cơm kẽo kẹt trông vui lắm. Dù phải vất vả nhá từng hạt một nhưng chúng nó vẫn chiến hăng lắm, vừa ăn vừa gằm ghè rất ghê :D Có con còn trèo luôn vào **a cơm ngồi cho đứa khác khỏi xâm phạm :D

ruồi bẹp

Active Member
ngày trước bọn nhà chị cũng đi lung tung đấy, chị phải qua bên Daso mua cái gói hạt đuổi chó mèo về rải ở những nơi tụi nhóc hay đi bậy và để chúng nó trong 1 cái hộp và để chậu cát trong đó cho học cách đi vệ sinh :D

Em lấy một cái chậu thấp (hộp bánh tròn chẳng hạn), đổ cát vệ sinh vào, rồi cho vào một cái hộp to, cho bé ngủ trong đó luôn. Trong một không gian chật như vậy có thể bé sẽ biết đi vào chậu cát.
Em để riêng lấy 1 cái khay thành thấp để cát ra chỗ bé hay đi vệ sinh, mà toàn đi ngay cạnh khay chứ không vào trong khay đi, em rình lúc nào thấy bé rạng chân chuẩn bị đi là e bê vào khay cát thì không chịu đi nữa, lại chèo ra ngoài mới chịu tè. Em nghĩ chậu cát không có mùi thì em xi bé cho tè vào cát, rồi cho ngửi mà cũng không tác dụng. Em để ý là mỗi lần bé đi tè xong không giống mèo khác hay quay lại ngửi sản phẩm của mình, bé nhà e tè xong là chạy luôn ra chỗ khác chơi. Chắc phải dùng biện pháp như chị nói mới được. Mà đến giờ 6 tuần rồi vẫn không biết tự đi ị, mà cũng lười ị lắm ạ, cứ để dành 3,4 ngày mới chịu đi 1 lần cho nhiều. :-ss

ngày trước bọn nhà chị cũng đi lung tung đấy, chị phải qua bên Daso mua cái gói hạt đuổi chó mèo về rải ở những nơi tụi nhóc hay đi bậy và để chúng nó trong 1 cái hộp và để chậu cát trong đó cho học cách đi vệ sinh :D
Chị mua ở đâu hả chị? Daso ở chỗ nào ạ?

Con mọc lông lại rồi hả Thu? Thế là mất danh hiệu chú mèo không lông đầu tiên ở VN rồi :((
hi hi, nói thế chứ con phải có lông mới đẹp trai, không thì lại bị mọi người kêu là giống con gia tinh nhỏ thì chết. Thu làm theo cách chị Ngọc rồi báo luôn lên đây cho D theo dõi nhé ;)

Lưng với đầu mọc hết lại lông mới rồi, dài được nửa phân rồi, chưa dầy lắm nhưng mà mượt lắm. Thu chẳng bôi nizoral nữa, không biết có sao không.

Chị ơi, chiều nay e vừa cho bé ăn thử cháo thịt, bé ăn tốt lắm ạ. Ăn 1 lúc hết 1 thìa cháo to. Ăn xong bụng căng to tướng rồi lăn ra ngủ :)). Từ đấy đến giờ gần 4 tiếng rồi vẫn chưa thấy kêu ca đói như mọi khi ăn sữa nữa, cái bụng cũng chưa có dấu hiệu xẹp xuống. Em cho ăn thế có bị nhiều quá không ạ? Em thấy bé ăn được nên cứ kệ để cho ăn. Bây giờ mới cho ăn thêm cùng với sữa thì 1 ngày nên ăn mấy bữa ạ? Bé nhà 6 tuần rồi, nặng 4 lạng, có cần tẩy giun chưa ạ?

Sheryl

Active Member
Chị ơi, chiều nay e vừa cho bé ăn thử cháo thịt, bé ăn tốt lắm ạ. Ăn 1 lúc hết 1 thìa cháo to. Ăn xong bụng căng to tướng rồi lăn ra ngủ :)). Từ đấy đến giờ gần 4 tiếng rồi vẫn chưa thấy kêu ca đói như mọi khi ăn sữa nữa, cái bụng cũng chưa có dấu hiệu xẹp xuống. Em cho ăn thế có bị nhiều quá không ạ? Em thấy bé ăn được nên cứ kệ để cho ăn. Bây giờ mới cho ăn thêm cùng với sữa thì 1 ngày nên ăn mấy bữa ạ? Bé nhà 6 tuần rồi, nặng 4 lạng, có cần tẩy giun chưa ạ?
Tốt quá, khởi đầu thành công rồi. Ăn cháo tiêu hóa sẽ lâu hơn sữa nên bé lâu bị đói. Bây giờ cho bé ăn ngày 4 bữa: sáng, trưa, tối, đêm và cho bú khoảng 2 - 3 bữa xen giữa là được em ạ.

vụ đi vệ sinh thì nên khoanh vùng nho nhỏ thôi, nếu không bí bách tới mức không có chỗ ngủ thì chắc bé không chịu đi vào cát đâu. Vụ ngửi ngửi thì cũng tùy đứa đấy, không đáng lo.

Tốt quá, khởi đầu thành công rồi. Ăn cháo tiêu hóa sẽ lâu hơn sữa nên bé lâu bị đói. Bây giờ cho bé ăn ngày 4 bữa: sáng, trưa, tối, đêm và cho bú khoảng 2 - 3 bữa xen giữa là được em ạ.

vụ đi vệ sinh thì nên khoanh vùng nho nhỏ thôi, nếu không bí bách tới mức không có chỗ ngủ thì chắc bé không chịu đi vào cát đâu. Vụ ngửi ngửi thì cũng tùy đứa đấy, không đáng lo.
Chị ơi, hôm nay em hỏi chị Thanh về việc tẩy giun, chị ý bảo là uống thuốc tẩy giun sẽ ị ra giun, có thể còn ngọ nguậy nữa 8-x. Có cái thuốc nào mà không đi ra giun sống không ạ? Bé nhà em ăn suốt ngày, chả có lúc nào đói để cho uống thuốc.

Sheryl

Active Member
Chị ơi, hôm nay em hỏi chị Thanh về việc tẩy giun, chị ý bảo là uống thuốc tẩy giun sẽ ị ra giun, có thể còn ngọ nguậy nữa 8-x. Có cái thuốc nào mà không đi ra giun sống không ạ? Bé nhà em ăn suốt ngày, chả có lúc nào đói để cho uống thuốc.
Tiêu giun chỉ có fugacar, nhưng mà nó lại không tẩy được sán :(.