• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ý tưởng huấn luyện chó săn mồi mọi người vào cho ý kiến đi!

GSD good

• 2

Votes: 0 0.0%
  • 4

• 6

• 8

Votes: 1 100.0%

• Total voters
    1
  • Poll closed .
Mình cũng đã được xem nhiều video clip mà mọi người mang lên việt pet về những chú chó được huấn luyện 1 cách bài bản để trở thành 1 tay đi săn đích thực như lợn rừng.v.v...nhưng ở thành phố như chúng ta thì lấy đâu ra lợn rừng hay thỏ rừng, gà rừng để mình huấn luyện đây???
Chính vì thế mình có ý tưởng là làm sao các anh em ở hà nội phối hợp với anh em ở trên vùng núi tuyển lợn rừng về xuôi để làm con mồi.

***Công việc yêu cầu đặt ra là anh em hãy tìm 1 khu bãi đất trống khá rộng, có cỏ, cây bụi tầm thấp thì càng tốt tại HN sau đó anh em tính toán quây lưới lại để hòng không cho con mồi chạy thoát. Con mồi ở đây có thể là lợn rừng heo rừng, thỏ, hay là gà gì đó...khâu này cần mỗi anh em đều phải đầu tư chút ít mỗi người góp lại tiền để thành lập bãi như lưới, cọc tre luồng để giữ vững hàng rào lưới. rồi sau đó anh e thả con mồi vào trong và thả chó của anh em vào để chó của ta tập dần với phản xạ tấn công con mồi như trong video youtube mà mọi người thấy

***Nâng cao thú chơi này trở thành chuyên nghiệp hơn thì anh e có thể tổ chức 1 cuộc thi xem chú chó săn nào có thể tóm gọn được con mồi trong thời gian nhanh nhất rồi bầu chọn ra chú chó chiến thắng , phần thưởng cho chú chó ấy là chính chú lợn rừng mà chú hạ gục được, hoặc là không thưởng lợn rừng mà là tiền thưởng cho chủ nhân và chiếc cup vinh danh...v..v cái này thì mỗi người cần nảy ra ý tưởng để cho ý kiến là thưởng cái gì thì tùy thuộc vào mọi người và ban tổ chức sáng lập cho

***Thông qua 2 ý tưởng trên thì trước nhất là ý kiến riêng của mình là thành lập ngay 1 ban chỉ đạo làm việc bài bản tìm luôn khu đất trống gần hn để anh em tiện mang chó tham gia. Nếu ai cùng đồng tình và cho rằng cần làm ngay với ý kiến của t thì tôi cũng muốn được góp tiền cùng anh em muốn tạo dựng ý tưởng trở thành hiện thực để tạo 1 sân chơi đích thực cho anh em và cho cả những chú chó cưng của các bạn thể hiện. để ý kiến đi vào chiều sâu hơn thì mình cũng mong được anh em trong forum góp ý để ý tưởng trở thành hiện thực.
Mình cũng tạo một cuộc thăm dò ý kiến của mọi người vì vậy mọi người hãy ủng hộ nhiệt tình nha. Thanks all >:D<>:D<>:D<>:D<

Cái này thì thích rồi nhưng khó thực hiện lắm. Chỉ luyện mấy trò cơ bản mà cũng mấy ai làm được đâu.

chung tay góp sức thành lập bãi huấn luyện chó săn

Cái này thì thích rồi nhưng khó thực hiện lắm. Chỉ luyện mấy trò cơ bản mà cũng mấy ai làm được đâu.
trên cơ sở cá nhân tôi thì vẫn làm được vì tìm bãi không khó, mà luyện chó thì có 2 phương pháp như sau
1 là có 1 chú gọi là đầu đàn đã biết về săn mồi thuần thục và ta thả chung chó chưa biết vào chó đã biết và chúng học nhau thế là ok thôi. còn lợn, thỏ , gà hay dê, chuột thì đấy là anh e tự tập trung lên phương án nào tốt nhất.
Mọi người cứ tiếp tục cho ý kiến đi nhé thanks all

maxleo

Member
không được đâu huấn luyện kiểu này ...... !!!!

Nếu là 1 người huấn luyện thực sự thì hẵng làm !
chưa chuyên nghiệp làm chết người chứ chẳng chơi đâu

yoko1910

Member
Săn mồi???? Bác ơi theo em nghĩ " săn" là phải trèo đèo nội suối, chui luồn hang hốc bờ đá .... ở TP liệu kiếm được chỗ nào như thế không bác.
Chưa kể việc đầu tiên trước khi hl săn mồi là phải dạy cơ bản : ngồi, năm, lại đây, yên và không. Sau đó là tập luyện thể lực...
Ngoài ra 1 con chó có thể huấn luyện tốt cho săn theo e nghĩ phải lựa chuyện khá khắt khe đó bác

trangphuong

Active Member
Mình cũng đã được xem nhiều video clip mà mọi người mang lên việt pet về những chú chó được huấn luyện 1 cách bài bản để trở thành 1 tay đi săn đích thực như lợn rừng.v.v...nhưng ở thành phố như chúng ta thì lấy đâu ra lợn rừng hay thỏ rừng, gà rừng để mình huấn luyện đây???
Chính vì thế mình có ý tưởng là làm sao các anh em ở hà nội phối hợp với anh em ở trên vùng núi tuyển lợn rừng về xuôi để làm con mồi.

***Công việc yêu cầu đặt ra là anh em hãy tìm 1 khu bãi đất trống khá rộng, có cỏ, cây bụi tầm thấp thì càng tốt tại HN sau đó anh em tính toán quây lưới lại để hòng không cho con mồi chạy thoát. Con mồi ở đây có thể là lợn rừng heo rừng, thỏ, hay là gà gì đó...khâu này cần mỗi anh em đều phải đầu tư chút ít mỗi người góp lại tiền để thành lập bãi như lưới, cọc tre luồng để giữ vững hàng rào lưới. rồi sau đó anh e thả con mồi vào trong và thả chó của anh em vào để chó của ta tập dần với phản xạ tấn công con mồi như trong video youtube mà mọi người thấy

***Nâng cao thú chơi này trở thành chuyên nghiệp hơn thì anh e có thể tổ chức 1 cuộc thi xem chú chó săn nào có thể tóm gọn được con mồi trong thời gian nhanh nhất rồi bầu chọn ra chú chó chiến thắng , phần thưởng cho chú chó ấy là chính chú lợn rừng mà chú hạ gục được, hoặc là không thưởng lợn rừng mà là tiền thưởng cho chủ nhân và chiếc cup vinh danh...v..v cái này thì mỗi người cần nảy ra ý tưởng để cho ý kiến là thưởng cái gì thì tùy thuộc vào mọi người và ban tổ chức sáng lập cho

***Thông qua 2 ý tưởng trên thì trước nhất là ý kiến riêng của mình là thành lập ngay 1 ban chỉ đạo làm việc bài bản tìm luôn khu đất trống gần hn để anh em tiện mang chó tham gia. Nếu ai cùng đồng tình và cho rằng cần làm ngay với ý kiến của t thì tôi cũng muốn được góp tiền cùng anh em muốn tạo dựng ý tưởng trở thành hiện thực để tạo 1 sân chơi đích thực cho anh em và cho cả những chú chó cưng của các bạn thể hiện. để ý kiến đi vào chiều sâu hơn thì mình cũng mong được anh em trong forum góp ý để ý tưởng trở thành hiện thực.
Mình cũng tạo một cuộc thăm dò ý kiến của mọi người vì vậy mọi người hãy ủng hộ nhiệt tình nha. Thanks all >:D<>:D<>:D<>:D<
Mua con lợn lai lợn rừng ấy rẻ bèo, mang khoảng 2 con chó là nó đuổi cắn ngy ấy mà, ngày còn nuôi rott cu zomy nhà mình săn được 2 con lợn lai lợn rừng, cắn chết trông vòng 15p. Thỏ 5 phút cả đuổi, bây giờ mình nuôi pitbull nó bắt gà 2 phút 1 con, lợi chỉ đuổi cắn sủa chưa săn được.
Cái này nghe thì khó nhưng khi vào trận thấy đơn giản lắm. Khi đã quen rồi bò rott nó cũng săn..=))...
Chúc thành công.

Mua con lợn lai lợn rừng ấy rẻ bèo, mang khoảng 2 con chó là nó đuổi cắn ngy ấy mà, ngày còn nuôi rott cu zomy nhà mình săn được 2 con lợn lai lợn rừng, cắn chết trông vòng 15p. Thỏ 5 phút cả đuổi, bây giờ mình nuôi pitbull nó bắt gà 2 phút 1 con, lợi chỉ đuổi cắn sủa chưa săn được.
Cái này nghe thì khó nhưng khi vào trận thấy đơn giản lắm. Khi đã quen rồi bò rott nó cũng săn..=))...
Chúc thành công.
bác ơi chỉ là huấn luyện cho chúng rượt đuổi thôi chứ lấy đâu ra lợn hàng ngày mà cho chúng giết . nếu có thỏ thì dùng thỏ, nếu thỏ chết thì anh em làm 1 bữa nhậu thôi, gà cũng được mà chuột thì lại càng hay.
Bác cũng thấy đơn giản đúng không,tôi cũng nghĩ thế vừa thể thao anh em mà lại vừa tập luyện cho cả chó cũng chỉ là thú vui thôi mà các bác muốn tham gia thì anh em ngồi lại và cùng quyên góp vào dựng bãi nào:-bd

Săn mồi???? Bác ơi theo em nghĩ " săn" là phải trèo đèo nội suối, chui luồn hang hốc bờ đá .... ở TP liệu kiếm được chỗ nào như thế không bác.
Chưa kể việc đầu tiên trước khi hl săn mồi là phải dạy cơ bản : ngồi, năm, lại đây, yên và không. Sau đó là tập luyện thể lực...
Ngoài ra 1 con chó có thể huấn luyện tốt cho săn theo e nghĩ phải lựa chuyện khá khắt khe đó bác
bác nói đúng nhưng mà cứ phải làm cái đã rồi sử dụng chó đã được huấn luyện bài bản làm mẫu rồi anh e cùng tập luyện cho chúng mà. Theo mình được biết thì đời xưa ông cha ta cũng sử dụng chó săn mồi đi rừng nhiều nhưng khi chó còn bé việc đầu tiên là người ta đều cho chúng đi cùng để chúng học dần theo những con đã trưởng thành mà. sao các bác cứ thấy khó là nản thế nhỉ.
Mà ko kiếm được bãi thì anh e cứ tạm quây bãi đất bằng sân bóng mini thôi để cho chó tập vờn mồi, đánh hơi và biết con mồi để sủa đã, còn như các bác nói thì không biết bắt đầu công việc từ đâu cả đừng có ngại mà hãy cùng làm thôi

hoangtkv

Active Member
Ý tưởng bác chủ thớt đưa ra thì nhiều anh em nuôi giống chó săn đã nghĩ đến và ước ao rồi nhưng chưa thực hiện được vì còn rất nhiều vướng mắc. Đọc bài của bạn mình hiểu bạn đang muốn thực hiện ước mơ đó nhưng theo mình trước khi hô hào anh em đóng góp, quyên góp dựng bãi thì bạn hãy đưa phương án cụ thể trong công tác huấn luyện săn mồi. Đưa thực tế một con chó săn mồi thuần thục của bạn để mọi người tham khảo, thấy dễ và phát triển phong trào. Bạn chịu khó tìm lại những bài viết trong diễn đàn, nhiều tiền bối đã hướng dẫn cách huấn luyện chó đi săn rồi đó. Trước hết hãy huấn luyện một hai con săn thuần thục đã rồi hẵng nghĩ đến chuyện một đàn chó vì có khi sôi hỏng bỏng không bạn ạ.

bác ơi ta chưa cần 1 địa hình như ở rừng luôn đâu. nên bác đừng đặt vấn đề cao quá nên khéo khi lại dễ mất chó khi mang vào rừng;;). tôi nghĩ thế này anh em cứ quây tạm 1 bãi đất bằng sân bóng mini mà anh em hay đá bóng thôi rồi thả lợn vào ( t nghĩ nên mặc giáp cho lơn ) để chó khỏi cắn tạo vết thương nhiều sẽ không có lơn cho chó huấn luyện hôm sau. Ngoài ra chúng ta không phải là chỉ thả chúng vào rồi muốn đuổi muốn cắn, sủa thế nào tùy thích. Khi ấy anh em mới bắt đầu huấn luyện
Học đánh hơi : ta chỉ cần lấy 1 thùng cac ton úp lợn lại để không cho chó nhìn thấy và tự đánh hơi. khi đánh hơi thấy thì sủa lên
Học giữ yên tĩnh. học nằm, bò và hô theo hiệu lệnh khi ấy mỗi chúng ta lại là 1 giáo viên huấn luyện rồi....
Cứ thế dần dần là sẽ ok thôi mà các bác. chứ các bác cứ nghĩ cao xa quá như phải vào rừng thì ko có được.
Bác nào có ý kiến cứ phát biểu tự nhiên nha. Vì rất mong được mọi người ủng hộ đấy.

Ý tưởng bác chủ thớt đưa ra thì nhiều anh em nuôi giống chó săn đã nghĩ đến và ước ao rồi nhưng chưa thực hiện được vì còn rất nhiều vướng mắc. Đọc bài của bạn mình hiểu bạn đang muốn thực hiện ước mơ đó nhưng theo mình trước khi hô hào anh em đóng góp, quyên góp dựng bãi thì bạn hãy đưa phương án cụ thể trong công tác huấn luyện săn mồi. Đưa thực tế một con chó săn mồi thuần thục của bạn để mọi người tham khảo, thấy dễ và phát triển phong trào. Bạn chịu khó tìm lại những bài viết trong diễn đàn, nhiều tiền bối đã hướng dẫn cách huấn luyện chó đi săn rồi đó. Trước hết hãy huấn luyện một hai con săn thuần thục đã rồi hẵng nghĩ đến chuyện một đàn chó vì có khi sôi hỏng bỏng không bạn ạ.
các bác nói cái gì cũng chí phải nhưng các bác ơi khó khăn cái gì thì ta cùng nhau khắc phục cái đấy chứ bây giờ cứ bảo là phải đầy đủ tất cả thì cũng phải từ từ, khi ta thiếu và cần cái gì thì sẽ lên phương án chợ giúp từ các chuyên gia huấn luyên, ví dụ là 1 tuần có 1 hoặc 2 buổi mời các anh huấn luyện chó nghiệp vụ đến dẫn theo cả chó nữa. quan trọng là các bác có nhất chí cùng nhau làm không ấy. khi mà được đông đảo mọi người ủng hộ rồi thì chẳng có gì là khó để trở thành 1 phong trào cả.

bác ơi ta chưa cần 1 địa hình như ở rừng luôn đâu. nên bác đừng đặt vấn đề cao quá nên khéo khi lại dễ mất chó khi mang vào rừng;;). tôi nghĩ thế này anh em cứ quây tạm 1 bãi đất bằng sân bóng mini mà anh em hay đá bóng thôi rồi thả lợn vào (tôi nghĩ nên mặc giáp cho lợn thì tốt) để chó khỏi cắn tạo vết thương nhiều sẽ không có lơn cho chó huấn luyện hôm sau. Ngoài ra chúng ta không phải là chỉ thả chúng vào rồi muốn đuổi muốn cắn, sủa thế nào tùy thích. Khi ấy anh em mới bắt đầu huấn luyện
- Học đánh hơi : ta chỉ cần lấy 1 thùng cac ton úp lợn lại để không cho chó nhìn thấy và tự đánh hơi. khi đánh hơi thấy thì sủa lên
- Học giữ yên tĩnh, học nằm, bò và hô theo hiệu lệnh khi ấy mỗi chúng ta lại là 1 giáo viên huấn luyện rồi.
Cứ thế dần dần là sẽ cải thiện được thôi mà các bác. chứ các bác cứ nghĩ cao xa quá như phải vào rừng thì ko có được. khéo lại mất chó như chơi
Bác nào có ý kiến cứ phát biểu tự nhiên nha. Vì rất mong được mọi người ủng hộ đấy.

các bác ơi ta chưa cần 1 địa hình như ở rừng luôn đâu. nên bác đừng đặt vấn đề cao quá nên khéo khi lại dễ mất chó khi mang vào rừng;;). tôi nghĩ thế này anh em cứ quây tạm 1 bãi đất bằng sân bóng mini mà anh em hay đá bóng thôi rồi thả lợn vào (tôi nghĩ nên mặc giáp cho lợn thì tốt) để chó khỏi cắn tạo vết thương nhiều sẽ không có lơn cho chó huấn luyện hôm sau. Ngoài ra chúng ta không phải là chỉ thả chúng vào rồi muốn đuổi muốn cắn, sủa thế nào tùy thích. Khi ấy anh em mới bắt đầu huấn luyện
- Học đánh hơi : ta chỉ cần lấy 1 thùng cac ton úp lợn lại để không cho chó nhìn thấy và tự đánh hơi. khi đánh hơi thấy thì sủa lên
- Học giữ yên tĩnh, học nằm, bò và hô theo hiệu lệnh khi ấy mỗi chúng ta lại là 1 giáo viên huấn luyện rồi.
Cứ thế dần dần là sẽ cải thiện được thôi mà các bác. chứ các bác cứ nghĩ cao xa quá như phải vào rừng thì ko có được. khéo lại mất chó như chơi

bác ơi ta chưa cần 1 địa hình như ở rừng luôn đâu. nên bác đừng đặt vấn đề cao quá nên khéo khi lại dễ mất chó khi mang vào rừng;;). tôi nghĩ thế này anh em cứ quây tạm 1 bãi đất bằng sân bóng mini mà anh em hay đá bóng thôi rồi thả lợn vào (tôi nghĩ nên mặc giáp cho lợn thì tốt) để chó khỏi cắn tạo vết thương nhiều sẽ không có lơn cho chó huấn luyện hôm sau. Ngoài ra chúng ta không phải là chỉ thả chúng vào rồi muốn đuổi muốn cắn, sủa thế nào tùy thích. Khi ấy anh em mới bắt đầu huấn luyện
- Học giữ yên tĩnh, học nằm, bò và hô theo hiệu lệnh khi ấy mỗi chúng ta lại là 1 giáo viên huấn luyện rồi. Cứ thế dần dần là sẽ cải thiện được thôi mà các bác. chứ các bác cứ nghĩ cao xa quá như phải vào rừng thì ko có được. khéo lại mất chó như chơi

WOLF-BROS

Member
đơn giản và thiết thực nhất là bác dắt chó ra đồng cho đi lùng sục với săn chuột như mấy bác nông dân vẫn làm đã, sau hẵng tính chuyện lên đời săn gà bắt thỏ sau :D còn vụ săn trong khu đất quây với kiếm lợn rừng nghe nó xa vời lắm bác à

phóng hạ đồ đao lập địa thành phật bác ơi .Chứ chó nó bắt chuột còn được dạy nó nó thịt chó mèo hàng xóm .

ồ nghe các bác nói mà tôi thấy các bác toàn cho rằng khó trở thành hiện thực. thôi thì mỗi người nuôi một giống chó. tôi tự hỏi những bác trong đây phản đối hoặc cho rằng khó thực hiện được thì các bác có nuôi giống chó săn không? các bác có nhiều thời gian rỗi để huấn luyện chó không? hay là chỉ nuôi cảnh nhìn yêu yêu hay hay cho vui?
Dù sao thì mình cũng đã được 3 anh em và tôi là 4 đang và nuôi giống chó săn đồng tình ủng hộ và chúng tôi sẽ tự quyết định tìm địa điêm để được thỏa mãn cái niềm vui này. tôi cũng đỡ phí thời gian vào đây hô hào nữa, bác nào muốn góp vui thì mang chó đến gia nhập với bọn tôi vào thứ 7, chủ nhật có gì cứ call trực tiếp vào số máy 093 234 6810