• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Zorro bầu bí đã vỡ chum, vui quá là vui . . .

zippor

Member
Sau một năm chăm bẵm với chế độ dinh dưỡng và vận động hợp lý và sau 2 tháng mong mỏi chờ đợi cuối cùng Zorro nhà mình cũng sinh cả nhà ạh. Mình vui quá là vui. :dancing:

Mấy ngày đầu vất vả thức đêm thức hôm chăm bẵm tụi cún con, giờ mới có thời gian để lên chia vui với mọi người, thiệt là không có gì vất vả hơn chăm "bà đẻ" hìhì ... ^:)^

18h28' đang trên đường từ Quảng Ninh về tới Hà Nội thì nhận được điện thoại báo Z đẻ :)], lúc đó cô nàng đã sinh được 2 nhóc. Tâm trạng bồn chồn và lo lắng khi Z lâm bồn càng làm cho mình thêm khắc khoải mong về nhà sớm xem tình hình thế nào.

19h20' điện thoại lại đổ chuông, niêm vui mừng nhân đôi khi báo rằng Z vẫn ổn và hiện giờ con số đã là ... 4 nhóc. 30p một lần lại gọi điện về xem tình hình và nhắn nhủ mọi người những điều cần thiết.

22h10p về tới cửa nhà, vứt vội vàng hành lý và đồ đạc, lao ngay vào với Z. Lúc này chú nhóc cuối cùng cũng được ra đời trước đó, e út mang áo số 7. Cả đàn cún 7 con và mẹ Zorro vĩ đại cuối cùng cũng mẹ tròn con vuông. Lúc này mọi sự mệt mỏi dường như tan biến hết cả nhà ạh. :-" Dog Eye

Đàn nhóc này trộm vía được anh Kim Cương khen là khá tốt, đồng đều về cân nặng, màu mảng cũng như dáng vóc. Hôm nay là ngày tuổi thứ 6 của các bé. Tối vừa cân xong, e nhẹ nhất là 7,5 kg và e sumo nhất đàn là một e cái nặng 8 kg. May mà mẹ Zorro cũng nhiều sữa, đúng là chả có gì tốt bằng sữa mẹ ...

Mình sẽ update thông tin thường xuyên tới cả nhà, vui quá là vui ... :coffee:
P/s: ảnh của các bé mình sẽ up sau, tại bị mất cái cáp máy ảnh huhu, mai sẽ kiếm cái khác vậy :beer.

viet-hong

Member
chúc mừng bạn cho mình chia vui cùng với nhé .nhưng bạn ơi bạn có nhầm ko đấy sao mơí có 6 ngày tuổi mà đã nặng 8kg rồi cơ à theo mình biết thì rott 3 tháng nặng 12kg cũng lớn nhanh lắm rồi nếu như vậy rốt nhà ban 3 tháng thì nặng hơn 20 ký ah bạn

KimCuong

Active Member
Chúc mừng em, cảm xúc của anh với Zorro vẫn như thủa nào. Khi bế em cún đầu tiên trên tay mà tay anh vẫn run run với cảm giác Zorro vẫn đang được anh chăm chứ không phải là của Dũng zippor ấy. >:D<

Cố gắng chăm đàn nhóc thật tốt nhé, chắc chắn sau này nhiều anh em sẽ biết đến đàn nhóc này của Zorro. Nhớ cập nhật hình ảnh để anh em được biết và nhớ những gì anh dặn để đàn cún phát triển thật tốt nhé.

Chúc mừng em, Dũng zippor! :-bd

my_lucky

Active Member
Xin chúc mừng Zippor, chúc mừng mẹ con Z ! Nhưng cho mình hỏi chút, bạn có nhầm không khi viết " hôm nay là ngày tuổi thứ 6 của các bé, em nhẹ nhất nặng 7,5kg và một em sumo nhất là em cái nặng 8kg ??? " , mới có 6 ngày tuổi mà đã nặng chừng đó cân sao ???

dungseven

Member
Xin chúc mừng Zippor, chúc mừng mẹ con Z ! Nhưng cho mình hỏi chút, bạn có nhầm không khi viết " hôm nay là ngày tuổi thứ 6 của các bé, em nhẹ nhất nặng 7,5kg và một em sumo nhất là em cái nặng 8kg ??? " , mới có 6 ngày tuổi mà đã nặng chừng đó cân sao ???
chắc bác ấy vui quá xúc động quá nên mới gõ nhầm?8kg=0,8kg. 7,5kg=0,75kg,đoán thế heee,chúc mừng chủ thớt

thuongvu

Member
Xin chúc mừng bạn Zippor nhé, chúc mừng cho mẹ con Zorro mẹ tròn con vuông, đó chỉ là bước đường đầu tiên còn một chặng đường dài nữa bạn hãy cố. . . cố. . . gắng chăm sóc thật tốt nhé và mong bạn thường xuyên cập nhật hình ảnh của bọn nhóc lên DĐ cho mọi người chiêm ngưỡng thành quả của bấy nhiêu ngày mong đợi. Mình cũng đang và sắp có những cảm giác giống như bạn đây khoảng chừng 18 ngày nữa thôi, mình rất lo lắng đế ngày ấy. Chúc bạn thành công. Thân

liemhitle

Member
chúc mừng anh Dũng Zippo nhé :) đáng lẽ ra niềm vui này phải là em thông báo cho mọi người thì phải , cuối cùng bác ra đòn quyết định trong vụ đấu giá đấy và giờ thì niềm vui này là của bác , bác còn nhớ ngày đó bác nói gì với em ko nhỉ :)

zippor

Member
chắc bác ấy vui quá xúc động quá nên mới gõ nhầm?8kg=0,8kg. 7,5kg=0,75kg,đoán thế heee,chúc mừng chủ thớt
Chậc chậc chết thật, vừa online một cái nhận được một loạt tin nhắn thắc mắc vì sao đàn ... khủng long nhà e to thế, tại vui quá nên post nhầm hết cả, đầu thì nghĩ là "lạng" tay thì viết là kg :)), không đỡ được. Tội vạ đâu các bác cứ bổ đầu e, e chịu hết ạh ^:)^

Gửi cả nhà bức hình chụp hôm đàn cún được ... 1 ngày tuổi, nhìn chúng nó tranh nhau ti mẹ mà thích :-"

zippor

Member
Cảm ơn cả nhà đã động viên e. Hôm nay ngày tuổi thứ 8 của bọn nhóc. Bọn nhóc ngủ nhiều, nhưng cứ mỗi khi con mẹ vào, thấy động là cả bọn lại nhao nhao xông vào đòi ti mẹ. Ăn khỏe kinh khủng. Mắt vẫn chưa mở. Đuôi của cả đàn đã rụng hết. Cả bọn lớn nhanh thấy được từng ngày. Trung bình mỗi ngày tăng 100gr cân nặng. Hôm nay vác cái cân 2kg cân bột làm bánh của bà xã ra cân. Con nặng nhất cũng được gần 0.9kg, con nhẹ nhất cũng 0.8kg :-bd. Chiều dài của bọn cún con e vẫn chưa đo được, chúng nó giãy như đạp vịt, đầu thì ngúc ngoắc nên chẳng thể nào để cho nằm yên mà đo được cả. :doh:

Chuồng trại phải dọn liên tục vì để lâu lâu là lại có mùi hơi hôi hôi ...:worried:, con mẹ mấy hôm nay bị rối loạn tiêu hóa, hơi mệt mỏi một chút, nhưng vẫn nằm trong tầm kiểm soát, không có vấn đề gì đáng ngại.

Bữa ăn hàng ngày hiện giờ của mẹ lũ nhóc: Chia làm 2 bữa - 3 bữa nhỏ một ngày. Trứng vịt lộn vẫn cho ăn nhưng không dám cho ăn nhiều, mỗi bữa từ 1-2 quả, cháo xương + thịt nạc băm + cà rốt nạo + bắp cải thái nhỏ, nấu hơi xệt cho ăn. Nhưng có lẽ cô nàng không khoái lắm thì phải, chắc phải xa món cổ gà và chân gà mất mấy ngày mà :shame on you:.

P/s: sẽ up hình tụi nhóc sau cho cả nhà, vì để máy ảnh ở nhà mất rồi, hì hì :party:

@bác Liêm: vẫn nhớ như in, bác yên tâm nhé, bao giờ bác có thời gian thì ghé thăm đàn nhóc nhé ... :)

my_lucky

Active Member
Đàn cún con có trọng lượng đồng đều như thế là rất tuyệt đó bác.Bác nhớ hàng ngày vẫn phải bổ xung thuốc sắt và canxi cho Z đó nhé, với 7 đứa con thì chó mẹ sẽ mất sức lắm đó bác ạ.Thân!

andyaus155

Active Member
Đọc mấy bài đầu mình cũng hết hồn vì chưa bao giờ thấy cún con nào 6 ngày tuổi mà hơn 8kg ^^. Chúc mừng bạn có đàn cún đẹp!

zippor

Member
ngày tuổi thứ 10 của bọn nhóc ...

Hôm nay ngày tuổi thứ 10 của bọn nhóc. Tranh thủ update tình hình của bọn cún, 7 e phát triển khá đồng đều, hôm nay lại lấy cân cân bột của bà xã ra cân bọn cún, con nhẹ nhất là 0.9kg, con nặng nhất là 1.1kg. Chỉ sợ chúng nó bị gầy gò ốm yếu, nhưng xem lại quá trình tăng trưởng và phát triển của chó con, thì thấy từ ngày tuổi thứ 8-9: trọng lượng tăng gấp 2 lần lúc sơ sinh. Vậy tạm yên tâm về chế độ chăm sóc bọn chúng ... :-bd

Zorro mấy hôm nay ăn khỏe lên nhiều, phải cho ăn thêm bữa, thêm chất. Cho bao nhiêu hết bấy nhiêu. Đợt này phóng khoáng cho cô nàng một tí, cho khỏe, hi vọng có nhiều sữa hơn cho bọn chó con. Nhưng với cái khả năng ti mẹ của bọn cún, thì nghe chừng phải bú thêm sữa ngoài thì mới đủ cung cấp cho tụi nó. :at wits end:, chứ không 7 cái tàu há mồm, cứ khi nào đói cái là kêu inh ỏi, nhìn người bé thế mà kêu to hơn cả cái loa phóng thanh trên cột điện trước nhà. :-"

Vẫn chưa tranh thủ chụp hình bọn nhóc được, cơ mà sáng thì đi làm, về là chăm bọn nó, dọn dẹp chuồng trại. Đến lúc rảnh tay thì lại đến giờ đi làm, hoặc là tối mịt. Thành ra chả lấy máy chụp được kiểu nào cho tụi nó từ hôm sinh ra. Khổ thân, riêng khoản khoe hàng có lẽ lại thiệt thòi, không bằng bạn bằng bè rồi, hu hu hu ... :time out:

phamcpc

Member
Chúc mừng bác! Cún mở mắt bác chụp ảnh gởi lên cho ae ngắm nghía với nghe!! Chế độ ăn uống của mẹ con Zorro ntn!! Bác chia sẻ với e nhé!!

tran huy hoang

Active Member
Chúc mừng cả 3 Ông Chủ Cũ + Mới nhé ! Chúc mừng Bác Hồ Đông Dương Bác Kim Cương và nhất là chúc mừng Bác Zippor . Zorro lại tiếp tục gây tiếng vang trên đấu trường Vietpet !!!:beer

rott_01

Chiều qua e đến nhà bác Dũng xem đàn cún.Trộm vía nhìn em nào cũng bụ bẫm khỏe mạnh mà thích , nhưng thích nhất là nhìn 2 vợ chồng bác ý chăm mấy em cún.chẳng khác gì chăm con nhỏ :D đủ thấy tình cảm của vợ chồng bác Dũng với đàn cún như nào :-bd:-bd:-bd cứ đà này chẳng mấy chốc anh em lại có thêm 1 đàn rott đẹp.

zippor

Member
ngày tuổi thứ 21 của bọn nhóc ...

Vất vả và bận rộn là hai từ dùng để chỉ khi chăm bọn nhóc. Không biết mọi người thế nào nhưng cảm thấy như đang chăm con mọn vậy, thức hôm thức đêm cho bọn nhóc ăn, chăm chút từng li từng tí một, chỉ cần một con nào đấy kêu ré lên là y như rằng nhảy bổ đến coi chúng nó có làm sao không :at wits end:. Nhưng bù lại những lúc ngồi ngắm chúng ngủ, cũng như những lúc thấy chúng chơi đùa, dường như mọi mệt mỏi đều tan biến hết cả. :-@

Ngày tuổi thứ 21 của mấy đứa. Cả 7 con quỷ con đã mở mắt, cái mồm ngắn cũn cỡn với cái lưỡi hồng hồng cứ trực mút, trực bú bất cứ khi nào cho ngón tay vô gần miệng. Cả 7 con đã lớn phổng phao trông thấy. Răng đã bắt đầu nhu nhú, nên ngứa hàm ngứa lợi, cắn lung tung cả :silly:. Phản xạ tự vệ khá tốt, mỗi khi đang bú mẹ mà nhấc lên là y như rằng em nó gầm gừ, kinh thật. :nailbitting:

Chúng đã đi được bằng cả 4 chân khá vững, mỗi lần cho chúng nó ăn là cả một cuộc vật lộn vì cả bọn nhìn thấy hai tay bên hai bình sữa là lại nhao nhao ra khỏi cửa chuồng, cứ cho con nọ vào thì con khác lại ra, đến mệt với chúng nó :worried:. Từ ngày tuổi thứ 13 đã bắt đầu cho chúng nó bú thêm. Mỗi ngày ngoài bú mẹ ra thì cho ăn thêm trung bình từ 100ml tới 200ml sữa bột Dielac Alpha Step 1 & 2, từ 0 - 12 tháng tuổi (sữa này không có chứa đường Lactose, vì hệ tiêu hóa của chó con không dung nạp được Lactose có trong sữa bò, gây tiêu chảy cho chó). :party:

Lúc này cân nặng của bọn quỷ đạt trung bình từ 1.9kg tới 2.2kg, nặng như một lũ quỷ. Ăn như thuồng luồng, hôm nay bắt đầu tập cho tụi nó ăn nước cháo loãng nấu với thịt nạc băm nhuyễn. Mỗi ngày cho tắm nắng 30p ngoài sân, cho chạy lung tung, cái sân rộng 30m2 dường như không đủ cho cái lũ rúc ráy này. Sáng dọn chuồng 1 lần, chiều 1 lần, chất thải ngày càng nhiều lên. Tụi chó con cũng y hệt trẻ nhỏ, cứ ngủ dậy là bĩnh, ăn xong là bĩnh, biết kiểu của bọn nó, nên là cũng dễ trị hơn >:D<. May mà có cái chuồng của mẹ Zorro không thì chết mệt vì tụi nó.

Kế hoạch đóng cái cũi to hơn cho bọn quỷ vùng vẫy đang được xúc tiến, rộng chừng 1,2m, dài chừng 2,5m, cho tụi nó trong đấy vầy vò cắn nhau.

Thức ăn cho Zorro hiện giờ chú trọng nhiều tới tinh bột. Hàng ngày 3 lạng thịt nạc nấu với nửa bơ gạo tẻ, 2/3 bơ gạo nếp, 2 củ cà rốt hoặc bí xanh hoặc bí đỏ, nấu thành hai bữa :drooling:. Ăn kèm với cổ gà, gan gà, 2 hộp sữa chua một ngày (cho e nó ăn hẳn sữa ba vì nhá hehe). Trứng vịt lộn 1 bữa 1 quả, không dám cho ăn nhiều. Xương lợn thì 2.5 lạng/1 bữa. Trời, em xơi hơi bị tốn :shame on you:, nhưng mà bù lại có sữa cho cái đám quỷ con nó bú. Cũng đỡ hơn.

Gửi tặng mọi người vài tấm ảnh chụp với tụi nhóc:

Ơ ơ, chụp hình mà, xấu hổ làm gì, nào nào, quay ra đây nào ...

Làm dáng, xem ai đẹp trai hơn nào ...

Cả nhà ta cùng yêu thương nhau ...

Khè khè, đợi em làm dáng, từ tứ nhá, chờ tí, chờ tí ...

zippor

Member
ngày tuổi thứ 21 của bọn nhóc ... (cont)

... thêm vài tấm nữa nè ...

Em xinh xinh, em tắm nắng nè ...

Chẹp chẹp mình nặng phết nhỉ, sắp đuổi kịp thằng béo rồi ...

Ú òa, mắt nhắm mắt mở, đang ngủ ngon bắt người ta đi chụp hình, vô duyên ...

Này thì mơ mộng ...

KimCuong

Active Member
Được đó cu em Zippor ơi, mới có 20 ngày anh bận bịu chưa thăm được đàn nhóc mà đã thấy bọn nó được như thế này rồi. Cân nặng và màu mảng của cả bọn đúng như gen di truyền của Zorro, không lẫn vào đâu được. Nhớ lời anh dặn và cuối tuần này anh sẽ đến chơi với bọn nhóc nhé.

Chúc mừng em!

Nhóc tỳ này được đấy:

rott_01

Nhìn bọn nhóc này mà thèm quá rồi anh Dũng ơi !!!!:love struck::love struck::love struck: