• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yeah! Mèo vào chậu cát đi tè rồi! Vui quá!

Zen189

Member
Số là nhà mình mới đón một cô bé mèo 8 tuần tuổi. Hơn 2 ngày về nhà rồi mà không chịu ăn hay uống gì cả, được cái nghịch thì rất khỏe. Mình pha sữa cho bú bình 2 hôm nay. Chờ mãi mà không ăn không uống không ị. Lại lo cô nàng không biết vệ sinh đúng chỗ vì mẹ chưa dạy nữa.

Vừa rồi thoáng cái không thấy đâu, nhìn ra thì thấy đang trong chậu ị lũn cũn trèo ra, nhìn vào chậu ị thì thấy một chỗ sẫm màu. Hóa ra là đã biết đi tè và tè đúng chỗ. Trông rất đẹp. Tuy là chưa biết lấp. Ngoan quá! :love struck:

Thế là mình muốn đi khoe um lên. Cứ cười mình thoải mái nhé. Hehe.... >:D<

À , mèo con mới tên là Mũi Bơ, lấy về để cặp đôi với mèo Víc. Hôm nào mình sẽ up hình lên nhé. Hihi... :blusshing:

biode

Member
Xin chúc mừng nhé! Mỗi khi có mèo mới, thì tớ cũng ngó nghiêng mãi đến khi thấy chúng nó tự biết trèo vào chậu ị thì mới yên tâm!
Bạn sớm up ảnh lên để mọi người biết mặt em mèo mới nhé!

Số là nhà mình mới đón một cô bé mèo 8 tuần tuổi. Hơn 2 ngày về nhà rồi mà không chịu ăn hay uống gì cả, được cái nghịch thì rất khỏe. Mình pha sữa cho bú bình 2 hôm nay. Chờ mãi mà không ăn không uống không ị. Lại lo cô nàng không biết vệ sinh đúng chỗ vì mẹ chưa dạy nữa.

Vừa rồi thoáng cái không thấy đâu, nhìn ra thì thấy đang trong chậu ị lũn cũn trèo ra, nhìn vào chậu ị thì thấy một chỗ sẫm màu. Hóa ra là đã biết đi tè và tè đúng chỗ. Trông rất đẹp. Tuy là chưa biết lấp. Ngoan quá! :love struck:

À , mèo con mới tên là Mũi Bơ, lấy về để cặp đôi với mèo Víc. Hôm nào mình sẽ up hình lên nhé. Hihi... :blusshing:
chúc mừng bạn nhé, bé puca nhà mình thì chưa vệ sinh đúng nơi quy định gì cả hic hic lắm lúc chỉ muốn uýnh cho 1 trận thui, khi nào puca nhà mình mới như bạn nhỉ hic hic

vits2be

Member

Mới đi tè thôi à phải theo dõi xem ị ở đâu nữa cho yên sờ tâm nhé:-bd Hihihihi

mèo nhà mình thì vệ sinh ở chậu xỉ rồi nhưng mà vẫn còn tình trạng ỉa bậy ra khắp nơi nên bị nhà mình xích vào tội nghiệp bé nhưng đành chịu:worried:

Kún¥êu

Member
Hi, cứ chăm mèo cho béo tốt ngoan ngoãn nhé cưng, bao giờ có hội off mèo chị sẽ mối lái cho 1 bạn vừa dễ thương lại vừa yêu động vật.

Gemma

Active Member

Đọc bài của mọi người ở đây mình mới thấy là mình may mắn có hai bé mèo rất ngoan, khôn và dễ dạy. Bé mèo lớn bây giờ 5,5 tháng tuổi, khi mình bắt về bé ấy mới có 2 tháng tuổi thôi, thả bé vào chậu cát là bé biết đi luôn, chắc nhờ ở nhà cũ bé ấy đã được giáo dục tốt. Một tháng sau đón thêm bé miu nhỏ về khi bé mới được 1,5 tháng tuổi và mẹ bé còn chưa dạy bé hết các kỹ năng tự vệ sinh lấy nữa, nhưng bé cũng học theo anh miu lớn đi vệ sinh đúng chỗ đàng hoàng, không hề đi bậy bất cứ ngóc ngách nào trong nhà. Có hôm cả hai bố mẹ đều bận phải đi ra ngoài có việc cả ngày, nhốt hai bé miu trong nhà từ sớm đến tối, thế mà cả hai đứa đợi đến lúc bố mẹ về mở cửa mới chạy nhào ra chậu vệ sinh để ở gốc cây ngoài sân để đi đấy. Mình chưa bao giờ phải dọn bất cứ thứ gì của hai em ấy thải ra trong nhà :blusshing:;;) Để mình tìm lại link ảnh của hai em ấy post lên đây cho các bạn xem :nailbitting::-"

Gemma

Active Member
Ké đất nhà Zen 189 tí nhé

Đây là bé miu lớn, có tên là Lion, mẹ Gemma đặt cho nickname là Bờm bởi vì Lion có một cái bờm sư tử rất đáng yêu, bờm cũng có nghĩa là em ấy rất bờm (ngố) Dog Eye

Ớ, mẹ Gemma này kỳ quá, con đã núp kỹ để giải quyết việc riêng mà cũng bị chộp ảnh post tùm lum lên mạng rồi! Phen này chỉ có nước bỏ xứ mà đi, làm sao còn có em miu xinh đẹp nào dám yêu mình nữa! Bí mật đời chàng lộ hết trơn rồi :(:)blusshing:

Xong việc lấp lại đàng hoàng :D

Kiểm tra kỹ xem còn mùi gì không :nailbitting::-$

Hê, vậy là xong, đào sâu lấp kỹ, thằng chuột còn lâu mới ngửi thấy "mùi mèo" nhé :party::dancing:

Bé momo nhà mình lúc mới về cũng chỉ đc 8 tuần , mà đã biết đi vs vào chậu cát và lấp . Đến giờ đã đc hơn 3 tháng nhưng chưa thấy đi bậy lần nào ^^

Zen189

Member
Ơ mèo nhà Gemma đi bằng cát gì mà trông lạ thế?

Mũi Bơ nhà mình thì ngố lắm, đi tè đúng chỗ nhưng đi ị lúc đầu không đúng chỗ, đi vào góc nhà sau cửa, mình cũng phải xích 2 ngày cạnh chậu ị và nhiều lần bê vào chậu, cầm chân cào cào, khi sắp đến giờ đi thì nhất định bắt ngồi trong chậu cho đến lúc chịu đi thì mới biết đi đúng chỗ đấy. Mà nữa là không biết lấp, cứ cào cào xung quanh thôi. Chứ còn tác phẩm thì để tơ hơ lộ thiên. May mà mình cho ăn Royal nên sản phẩm gần như không có mùi, chứ hồi cho ăn Whiskas thì ôi thôi, mùi cứ gọi là.... 8-}

Gemma

Active Member
Ơ mèo nhà Gemma đi bằng cát gì mà trông lạ thế?

Mũi Bơ nhà mình thì ngố lắm, đi tè đúng chỗ nhưng đi ị lúc đầu không đúng chỗ, đi vào góc nhà sau cửa, mình cũng phải xích 2 ngày cạnh chậu ị và nhiều lần bê vào chậu, cầm chân cào cào, khi sắp đến giờ đi thì nhất định bắt ngồi trong chậu cho đến lúc chịu đi thì mới biết đi đúng chỗ đấy. Mà nữa là không biết lấp, cứ cào cào xung quanh thôi. Chứ còn tác phẩm thì để tơ hơ lộ thiên. May mà mình cho ăn Royal nên sản phẩm gần như không có mùi, chứ hồi cho ăn Whiskas thì ôi thôi, mùi cứ gọi là.... 8-}
Cát này là cát nhập của Australia đấy bạn ạ, nhãn hiệu Healthie Cat, một hộp 5 kg giá 85.000 đồng, bán ở mấy siêu thị trong Saigon và một số tiệm thú y, pet shop. Mình không biết loại này có nhập về Hà Nội không. Loại cát này khử mùi rất tốt và vón cục chất thải của các bé, rất dễ dàng lọc lại lấy cát sạch để sử dụng lần nữa. Nhà mình có hai em miu, mỗi tháng xài tiết kiệm với xẻng lọc cát chuyên dùng cho hộp vệ sinh của mèo thì chỉ hết một hộp cát như thế này thôi. Để mai mình post cho bạn xem hộp cát này với nguyên bao bì. Nhà sản xuất còn hướng dẫn xử dụng hộp giấy đóng gói cát vệ sinh bên ngoài để làm hộp vệ sinh cho các bé miu luôn, không cần phải đầu tư thêm hộp vệ sinh bằng nhựa, đỡ tốn tiền $-):-bd

Gemma

Active Member
À, mình quên nói là loại cát này nhìn giống như những hạt xi măng đông cục và đập vụn ra vậy, và có mùi thơm tự nhiên nên các bé rất thích đi tè đi ấy vào đây đấy :-" Dù sao cũng chúc mừng bạn đã huấn luyện được bé đi tè đúng nới, chắc là ở nhà chủ cũ bé chưa có thói quen đấy. Vạn sự khởi đầu nan, cứ từ từ rồi bé ấy sẽ đi đúng nơi đúng chỗ thôi mà >:D<:love struck:

Zen189

Member
Oài, ở ngoài HN chẳng có Healthie Cat đâu, mà Catsan của Thái thì mua lẻ ở ngoài lên tận 110000đ một bao 5kg rồi. Mình cứ tưởng cái gì trong thành phố cái gì cugnx đắt hơn cơ, thế mà lại có thứ rẻ hơn.

catsan ở sg cũng rẻ hơn cơ,hồi cuối năm thì 2 loại heathier với catsan ngang giá nhưng sau catsan có vẻ tăng mạnh hơn
mình dùng 2 thứ rồi, cái heathier nó hợp với nc tiểu và phân mèo ra cái mùi lạ lạ vui lắm,nhưng nói chung không khó chịu, chứ dùng catsan thấy chẳng khử mùi cho là mấy...
Ngoài HCM còn có loại Sumo hương chanh bao 10kg, loại hạt candy hút ẩm không bị vỡ...bạn xem trên vài web có thể người ta ship ra cho đấy!!