• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin Thông Báo Cho Anh Em Mua Chó Phú Quốc đề Phòng

Scoobydoo

Member
:)):)):)) Lính mới như chú thì khó là đương nhiên chứ còn đối với mấy lão tiền bối thì có gì mà nan giải hả chú ???.:)):)):))
Vâng may quá Việt Nam có được mấy lão tiền bồi, quý hóa quá. ^:)^^:)^^:)^
Nếu không có các lão tiền bối chắc là nguy to. :-bd:-bd:-bd

Javata

Member

Các bạn nói xem đây là chó Thái mình bị ông LUẬT lừa nói là chó phú quốc " THUẦN CHỦNG" 100%

Javata

Member
Với một giống chó mà chỉ có tiêu chuẩn trên giấy tờ chứ chưa thực sự có nhiều con đúng chuẩn như chó Phú Quốc thì việc người chơi bị lừa là không thể tránh khỏi. Ngay cả những người chơi Phú Quốc lâu năm cũng không dám chắc con mình đang nuôi có phải là chuẩn không nữa là người mới chơi như bạn. Bạn không nên đổ gáo nước lên đầu người ta như vậy. Bạn post ảnh em nhà bạn, giá tiền và các thông tin em nó lên đây để mọi người giúp bạn. Theo như bạn nói người ta bán chó Thái cho bạn thì có khi người ta bán nhầm chứ mặt bằng chung chó Thái đắt hơn chó Phú Quốc mà.
Tôi nói không phải là đắt hay rẻ, tôi thích tôi có thể chấp nhận mua với giá cao nhưng người bán không nên lừa người mua học theo kiểu " treo đầu Dê bán thịt Chó là ko được " làm như vậy là không đúng lương tâm con người .....

hoangtkv

Active Member
:)):)):)) Lính mới như chú thì khó là đương nhiên chứ còn đối với mấy lão tiền bối thì có gì mà nan giải hả chú ???.:)):)):))
Lính mới trên diễn đàn cũng không có nghĩa là mới tập chơi chó. Cũng có nghĩa là lão tiền bối chơi chó trên diễn đàn cũng không có nghĩa là người có uy tín.

Đó là điều kiện "cần" thôi anh ạ! Điều kiện "đủ" mới là khó phải không anh Yêu Tinh :D
Cũng không khó lắm em ạ! Vì ít người dám bán danh dự chỉ với trên dưới 10tr phải không em?
Mấy bác lớn mà không hiểu thế nào là hỏi tu từ hay sao. Tôi đã muốn giữ thể diện cho các bác hội CPQ bằng cách nói nhẹ nhàng rồi các bác còn thích chọc. Nói thẳng toẹt ra là từ ngày có hội CPQ của các bác thì thị trường chó Phú Quốc bão giá còn nhanh hơn giá xăng dầu. Vẫn là những con chó còn gây tranh cãi đó nhưng giá của các bác tự dưng bán cao gấp 2 3 lần thì thử hỏi có người chơi làng nhàng nào dám sờ vào. Chính các bác trong hội còn quay ra lên án vì tốc độ chặt chém lẫn nhau quá mạnh, quá nhanh của các bác thì những người mới chơi có dám tin tưởng mà nghe các bác tư vấn không.Tôi không vơ đũa cả nắm, không phản đối hiệp hội chó PQ hoạt động với mục đích nâng cao chất lượng con chó PQ. Hội có rất nhiều người chơi vô tư và đam mê thực sự nhưng xin các bác hãy nói ít làm nhiều, cứ chơi một nhóm với nhau, tạo ra một vài chục con chó PQ ổn định gien sau đó hãy phổ biến rộng ra. Các bác làm bùm beng xây dựng hội rồi cũng tổ chức offline nhưng chẳng thấy bác nào nói về cái chuyện phác đồ nhân giống chó hay quy chuẩn việc nuôi để tạo dựng đàn. Các bác chỉ cần hội bác nó lên báo chí, người dân đổ xô đi mua chó PQ và các bác bán ra kiếm lời. (Xin lỗi em không ám chỉ những bác tâm huyết gây dựng hội). Các bác cứ nhìn vào cái topic Off chó PQ ngày 27 tháng 2 vừa rồi http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=73889 xem có bao nhiêu người tâm huyết đóng góp?

Nếu nói về giá bán chó cao, xin các bác đưa ra công thức tính giá cụ thể để anh em hiểu vì sao nó đắt được không. Chăm một con chó PQ với công thức như chăm một con chó ta, thời gian lên giống và khoảng cách giữa các lứa ngắn hơn chó Tây, con giống thì mua cũng rẻ vậy thì cái giá hơn chục triệu nó từ đâu ra? Hay là do chó Phú Quốc chuẩn nó ít quá đến mức độc nhất vô nhị nên giá nó buộc phải cao? Không loại trừ các bác tự mua đi bán lại với nhau để thổi giá lên cao như mấy chiêu làm hàng thị trường mà cuối cùng chỉ có người chơi là chịu thiệt.

Quay trở lại với chủ Topic, bạn muốn không bị lừa thì tự mình phải củng cố kiến thức cho bản thân mình chứ đừng nên quá tin vào ai tư vấn. Mà bạn cứ chăm tốt đi, biết đâu sau này con của bạn lại đúng chuẩn, khối anh em đến xin giống thì sao. :eek:fftopic:

nguyenducminh63

Active Member
Thì nó phải cần có tiền và đủ kinh nghiệm + thêm các mối quan hệ thôi anh. Còn danh dự thì em thấy người ta bán nhiều lắm. Có vài trăm nghìn hoặc vài triệu đã bán rồi anh à cần gì phải đến 10 triệu, cao quá cao quá =))=))=))
Đó là điều kiện "cần" thôi anh ạ! Điều kiện "đủ" mới là khó phải không anh Yêu Tinh :D
Cũng không khó lắm em ạ! Vì ít người dám bán danh dự chỉ với trên dưới 10tr phải không em?
Thì em nghe giang hồ đồn + thêm a SL nói là toàn đi xin và bắt trộm nên em biết vậy:D. Chắc tại em tin người quá ;;);;);;)
:)):)):)) A bắt chước ông YEUTINH hỏi chú câu này nhé:

" Chú có dám khẳng định chó của ông SL là chó đi xin k ??? :)):)):))
Xin lỗi bạn H nhưng việc bão giá sao bạn lại nói là từ ngày có hội CPQ của các bác thì thị trường chó Phú Quốc bão giá còn nhanh hơn giá xăng dầu? Theo M thì nó có rất nhiều nguyên nhân, tôi ví dụ như do lái chó, do sở thích sưu tầm hàng độc, do chó bố chó mẹ đẹp từ đời ông đời bà mà các nhà breed đã cho ra các cún con ổn định về xoáy, ổn định về dòng line thì giá của những con chó đó chắc chắn cao. Mà nói thật là cao mà nhiều người có thừa tiền còn không có cách nào mà mua được. Thực sự trong thâm tôi không hề có ý định cổ súy cho việc bão giá của CPQ vì mình cũng là người đi làm công ăn lương nên mình hiểu rất rõ việc nhiều người đam mê nhưng lực bất tòng tâm:(.
Còn việc chuyện phác đồ nhân giống chó hay quy chuẩn việc nuôi để tạo dựng đàn chó thì mình có ý kiến với Hoàng như thế này: các lãnh đạo trong CLB sẽ có câu trả lời cho những ai là thành viên CLB hiểu rõ mục tiêu, đường lối mà CLB Chó PQ HN đã định hướng.
Vậy M lại hỏi H là H có đủ tự tin về kinh nghiệm chọn cho mình con chó PQ chuẩn, không hề bị lai tạp mà không cần ai cố vấn không???:thingking:. Nếu có M sẵn sàng mang sách, vở, bút, nghiên đến nhà học hỏi ngay, có đồng ý không H???:)
Có những con sâu làm rầu nồi canh nhưng chúng ta sẽ cố gắng loại bỏ dần dần thôi bạn à:-bd.
Chúc tất cả anh chị em trên diễn đàn thêm lửa đam mê
Đức Minh!

Lính mới trên diễn đàn cũng không có nghĩa là mới tập chơi chó. Cũng có nghĩa là lão tiền bối chơi chó trên diễn đàn cũng không có nghĩa là người có uy tín.
Mấy bác lớn mà không hiểu thế nào là hỏi tu từ hay sao. Tôi đã muốn giữ thể diện cho các bác hội CPQ bằng cách nói nhẹ nhàng rồi các bác còn thích chọc. Nói thẳng toẹt ra là từ ngày có hội CPQ của các bác thì thị trường chó Phú Quốc bão giá còn nhanh hơn giá xăng dầu. Vẫn là những con chó còn gây tranh cãi đó nhưng giá của các bác tự dưng bán cao gấp 2 3 lần thì thử hỏi có người chơi làng nhàng nào dám sờ vào. Chính các bác trong hội còn quay ra lên án vì tốc độ chặt chém lẫn nhau quá mạnh, quá nhanh của các bác thì những người mới chơi có dám tin tưởng mà nghe các bác tư vấn không.Tôi không vơ đũa cả nắm, không phản đối hiệp hội chó PQ hoạt động với mục đích nâng cao chất lượng con chó PQ. Hội có rất nhiều người chơi vô tư và đam mê thực sự nhưng xin các bác hãy nói ít làm nhiều, cứ chơi một nhóm với nhau, tạo ra một vài chục con chó PQ ổn định gien sau đó hãy phổ biến rộng ra. Các bác làm bùm beng xây dựng hội rồi cũng tổ chức offline nhưng chẳng thấy bác nào nói về cái chuyện phác đồ nhân giống chó hay quy chuẩn việc nuôi để tạo dựng đàn. Các bác chỉ cần hội bác nó lên báo chí, người dân đổ xô đi mua chó PQ và các bác bán ra kiếm lời. (Xin lỗi em không ám chỉ những bác tâm huyết gây dựng hội). Các bác cứ nhìn vào cái topic Off chó PQ ngày 27 tháng 2 vừa rồi http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=73889 xem có bao nhiêu người tâm huyết đóng góp?

Nếu nói về giá bán chó cao, xin các bác đưa ra công thức tính giá cụ thể để anh em hiểu vì sao nó đắt được không. Chăm một con chó PQ với công thức như chăm một con chó ta, thời gian lên giống và khoảng cách giữa các lứa ngắn hơn chó Tây, con giống thì mua cũng rẻ vậy thì cái giá hơn chục triệu nó từ đâu ra? Hay là do chó Phú Quốc chuẩn nó ít quá đến mức độc nhất vô nhị nên giá nó buộc phải cao? Không loại trừ các bác tự mua đi bán lại với nhau để thổi giá lên cao như mấy chiêu làm hàng thị trường mà cuối cùng chỉ có người chơi là chịu thiệt.

Quay trở lại với chủ Topic, bạn muốn không bị lừa thì tự mình phải củng cố kiến thức cho bản thân mình chứ đừng nên quá tin vào ai tư vấn. Mà bạn cứ chăm tốt đi, biết đâu sau này con của bạn lại đúng chuẩn, khối anh em đến xin giống thì sao. :eek:fftopic:

thanhloc

Member
Kính thưa AE chó cầm vô tay mắt thấy tai nghe ôm về 6 tháng sau phát triển đã khác rồi huốn gì là xem qua hình ành(nếu là chọn con giống) không nên chủ quan các bạc ạ

hoangtkv

Active Member
Xin lỗi bạn H nhưng việc bão giá sao bạn lại nói là từ ngày có hội CPQ của các bác thì thị trường chó Phú Quốc bão giá còn nhanh hơn giá xăng dầu? Theo M thì nó có rất nhiều nguyên nhân, tôi ví dụ như do lái chó, do sở thích sưu tầm hàng độc, do chó bố chó mẹ đẹp từ đời ông đời bà mà các nhà breed đã cho ra các cún con ổn định về xoáy, ổn định về dòng line thì giá của những con chó đó chắc chắn cao. Mà nói thật là cao mà nhiều người có thừa tiền còn không có cách nào mà mua được. Thực sự trong thâm tôi không hề có ý định cổ súy cho việc bão giá của CPQ vì mình cũng là người đi làm công ăn lương nên mình hiểu rất rõ việc nhiều người đam mê nhưng lực bất tòng tâm:(.
Còn việc chuyện phác đồ nhân giống chó hay quy chuẩn việc nuôi để tạo dựng đàn chó thì mình có ý kiến với Hoàng như thế này: các lãnh đạo trong CLB sẽ có câu trả lời cho những ai là thành viên CLB hiểu rõ mục tiêu, đường lối mà CLB Chó PQ HN đã định hướng.
Vậy M lại hỏi H là H có đủ tự tin về kinh nghiệm chọn cho mình con chó PQ chuẩn, không hề bị lai tạp mà không cần ai cố vấn không???:thingking:. Nếu có M sẵn sàng mang sách, vở, bút, nghiên đến nhà học hỏi ngay, có đồng ý không H???:)
Có những con sâu làm rầu nồi canh nhưng chúng ta sẽ cố gắng loại bỏ dần dần thôi bạn à:-bd.
Chúc tất cả anh chị em trên diễn đàn thêm lửa đam mê
Đức Minh!
Mình cũng như bạn, mong muốn con chó Phú Quốc của chúng ta trở thành con chó thực sự có giá trị và được cả thế giới biết đến. Do vậy mình đấu tranh gay gắt phản đối những kẻ làm rầu nồi canh, nếu không chỉnh đốn lại thì CLB chó PQ sẽ tự nó tan rã và thiên hạ lại cười chê thôi.

Bạn nói những con chó đắt đó ổn định gen vậy nó là con nào vậy, có thể kể ra đây không? Ổn định gen không phải chỉ cần là ổn định xoáy như bạn nói đâu, nó còn có rất nhiều yếu tố nữa cơ. Nếu chỉ ổn định xoáy thì những con chó Phú-Thái như chúng ta vẫn gọi có con nào là không có xoáy? Ý của mình lên án là cùng những con chó bố mẹ đó, những đàn chó trước đây bán chỉ 1-2 triệu thì giờ tự nhảy phóc lên 4 thậm chí 8 triệu. Như vậy là căn cứ vào đâu. Có phải sẽ có người lợi dụng chức danh hội CPQ, cứ nộp tiền tham gia hội, gắn mác của hội là chó của mình bán được giá không nào? Mong các anh em trong hội cũng cân nhắc và tìm hướng đi lâu dài chứ đừng ăn xổi quá. Một con chó GSD được coi là thuần chủng tại Đức đôi khi chỉ có giá 500$ vậy tại sao những con chó PQ gần giống chuẩn, dính tý vằn vện của chúng ta lại đắt ngang ngửa thậm chí còn hơn vậy? Có phải do chuồng trại và chăn nuôi tốn kém hơn?

Mình không có kinh nghiệm chọn chó, cũng không có khả năng tìm ra được một con chó PQ thuần chủng bởi mình chưa gặp được con nào gọi là thuần chủng để so sánh đánh giá. Xin mạn phép nói luôn là mời giáo sư Dư Thanh Khiêm về Việt Nam tìm ra con chó PQ thuần chủng không ai chê được cũng chẳng thể tìm nổi chứ không nói gì đến anh em ta. Tin tưởng vào ban lãnh đạo của hội là đúng, tôi hy vọng sau 5 năm nữa các bạn sẽ có câu trả lời bằng kết quả đạt được trên thực tế chứ không phải chỉ là đường lối sách vở và ước ao mãi chỉ là ước ao.

Scoobydoo

Member
Hãy xem bài của Neo về giống Neapolitan mastiff, người ý mất cả hơn nửa thế kỷ để tìm lại Mastino của họ, nhờ sự đồng lòng chung sức. Còn các bạn nếu không có tâm huyết mà chỉ tính đến lợi nhuận thì có thể sẽ là không bao giờ. Đừng thổi giá nữa, đừng tự hào vì những cá thể PQ đạt chuẩn theo mắt các bạn nhé, mà phải đạt theo chuẩn đặt ra, hãy trao đổi nguồn gien, kinh nghiệm, con đường sẽ ngắn lại. Ai cũng muốn mình trở thành số 1 thì thật là tỏ ra nguy hiểm.

nguyenducminh63

Active Member
Gửi Hoàng

Mình nói là ổn định cả xoáy, cả dòng line của nó nữa mà. Còn Phú Thái với Phú Quốc nó khác nhau nhiều lắm.
M nghĩ các anh chị đứng đầu cũng đang mua thuốc trừ sâu để diệt mà H ơi ;;).
5 năm nữa cũng chưa ai dám chắc mình có đủ 1000 cá thể được công nhận cả nhưng chúng ta vẫn có niềm tin mãnh liệt và cố gắng hết sức của mình.
Tạm thời mình xin cung cấp trước hình ảnh con đực, con cái và con con của 2 con này ( và các bầy con của nó đã đẻ ra đều rất ổn định đó là theo thông tin mình biết). Gửi lời xin lỗi đến các anh chủ của các chó vì chưa xin phép mà đã post hình ảnh lên. Các bác lượng thứ cho em tiền trảm hậu tấu tí.
Chó bố

Chó mẹ

Chó con

Mình cũng như bạn, mong muốn con chó Phú Quốc của chúng ta trở thành con chó thực sự có giá trị và được cả thế giới biết đến. Do vậy mình đấu tranh gay gắt phản đối những kẻ làm rầu nồi canh, nếu không chỉnh đốn lại thì CLB chó PQ sẽ tự nó tan rã và thiên hạ lại cười chê thôi.

Bạn nói những con chó đắt đó ổn định gen vậy nó là con nào vậy, có thể kể ra đây không? Ổn định gen không phải chỉ cần là ổn định xoáy như bạn nói đâu, nó còn có rất nhiều yếu tố nữa cơ. Nếu chỉ ổn định xoáy thì những con chó Phú-Thái như chúng ta vẫn gọi có con nào là không có xoáy? Ý của mình lên án là cùng những con chó bố mẹ đó, những đàn chó trước đây bán chỉ 1-2 triệu thì giờ tự nhảy phóc lên 4 thậm chí 8 triệu. Như vậy là căn cứ vào đâu. Có phải sẽ có người lợi dụng chức danh hội CPQ, cứ nộp tiền tham gia hội, gắn mác của hội là chó của mình bán được giá không nào? Mong các anh em trong hội cũng cân nhắc và tìm hướng đi lâu dài chứ đừng ăn xổi quá. Một con chó GSD được coi là thuần chủng tại Đức đôi khi chỉ có giá 500$ vậy tại sao những con chó PQ gần giống chuẩn, dính tý vằn vện của chúng ta lại đắt ngang ngửa thậm chí còn hơn vậy? Có phải do chuồng trại và chăn nuôi tốn kém hơn?

Mình không có kinh nghiệm chọn chó, cũng không có khả năng tìm ra được một con chó PQ thuần chủng bởi mình chưa gặp được con nào gọi là thuần chủng để so sánh đánh giá. Xin mạn phép nói luôn là mời giáo sư Dư Thanh Khiêm về Việt Nam tìm ra con chó PQ thuần chủng không ai chê được cũng chẳng thể tìm nổi chứ không nói gì đến anh em ta. Tin tưởng vào ban lãnh đạo của hội là đúng, tôi hy vọng sau 5 năm nữa các bạn sẽ có câu trả lời bằng kết quả đạt được trên thực tế chứ không phải chỉ là đường lối sách vở và ước ao mãi chỉ là ước ao.

em thấy chó phú quốc đắt quá như những người bọn em thực sự là khó có thể mua được
nếu giá rẻ hơn thì có lẽ phú quốc sẽ phát triển mạnh hơn bây giờ rất nhiều
phải ko anh!!!

thực sự chó phú quốc đắt nếu nó có giá mềm hơn thì có lẽ phong trào nuôi phú quốc rầm rộ hơn thế này nhiều anh nhỉ, thực sự em rất thích nuôi phú quốc nhưng vì lý do tiền bạc mà đành phải ngậm ngùi chỉ biết lên diễn đàn nhìn mà thôi!!!!!!!!

Tranh luận cũng nhiều rồi, thôi thì mõi người bớt đi một lời, tăng thêm một tý tâm huyết, thì có thể nói thành công đã gần hơn một tý rồi. Bản thân mình cũng nhiều lần nản muốn bỏ chó Phú Quốc, nhưng rồi lại tự động viên cố lên tý nữa, thế là bây giờ vẫn gắn bó.
@hoangktv: Nếu em không chê mời em tham gia Câu lạc bộ, thật ra các anh em đều đã có những kế hoạch cho từng giai đoạn phát triển rồi. Do em không tham gia nên không rõ thôi.

hoangtkv

Active Member
Tranh luận cũng nhiều rồi, thôi thì mõi người bớt đi một lời, tăng thêm một tý tâm huyết, thì có thể nói thành công đã gần hơn một tý rồi. Bản thân mình cũng nhiều lần nản muốn bỏ chó Phú Quốc, nhưng rồi lại tự động viên cố lên tý nữa, thế là bây giờ vẫn gắn bó.
@hoangktv: Nếu em không chê mời em tham gia Câu lạc bộ, thật ra các anh em đều đã có những kế hoạch cho từng giai đoạn phát triển rồi. Do em không tham gia nên không rõ thôi.
Cám ơn lời mời của anh, không phải là em chê mà em tự cảm thấy mình không hợp sinh hoạt trong CLB thôi anh ạ. Nhiều lần em đi off cũng không thấy anh mà. Còn kế hoạch thì vẫn là kế hoạch, cần có tính thực tế và quan trọng nhất là giải pháp cụ để thực hiện. Cứ nhìn vào cái box chó Phú Quốc và các thành viên trong box, các bài viết, các lời nhận xét hẳn nhiều người cũng ngẫm ra nhiều điều rồi đấy ạ. Thân.

hoangtkv

Active Member
Mình nói là ổn định cả xoáy, cả dòng line của nó nữa mà. Còn Phú Thái với Phú Quốc nó khác nhau nhiều lắm.
M nghĩ các anh chị đứng đầu cũng đang mua thuốc trừ sâu để diệt mà H ơi ;;).
5 năm nữa cũng chưa ai dám chắc mình có đủ 1000 cá thể được công nhận cả nhưng chúng ta vẫn có niềm tin mãnh liệt và cố gắng hết sức của mình.
Tạm thời mình xin cung cấp trước hình ảnh con đực, con cái và con con của 2 con này ( và các bầy con của nó đã đẻ ra đều rất ổn định đó là theo thông tin mình biết). Gửi lời xin lỗi đến các anh chủ của các chó vì chưa xin phép mà đã post hình ảnh lên. Các bác lượng thứ cho em tiền trảm hậu tấu tí.
Nếu chỉ dựa vào những con chó con đẻ ra toàn giống bố rồi kết luận là hai con giống bố-mẹ này ổn định gen thì theo mình là còn quá sớm. Đây cúng chính là một phần lí do chó PQ lên giá gần đây đấy, các ông cứ rủ tai nhau "bố vện đẻ ra con vện, con này xịn". =))

hoangtkv

Active Member
Hãy xem bài của Neo về giống Neapolitan mastiff, người ý mất cả hơn nửa thế kỷ để tìm lại Mastino của họ, nhờ sự đồng lòng chung sức. Còn các bạn nếu không có tâm huyết mà chỉ tính đến lợi nhuận thì có thể sẽ là không bao giờ. Đừng thổi giá nữa, đừng tự hào vì những cá thể PQ đạt chuẩn theo mắt các bạn nhé, mà phải đạt theo chuẩn đặt ra, hãy trao đổi nguồn gien, kinh nghiệm, con đường sẽ ngắn lại. Ai cũng muốn mình trở thành số 1 thì thật là tỏ ra nguy hiểm.

Vote cho bạn này một phiếu nhé, bạn nói rất đúng ý mình. Tri kỷ tri kỷ:-bd

tran van hoan

Active Member
lâu không vào diễn đàn thấy chủ đề này tranh luận gay gắt quá nhỉ , vì nhà có mở quán Net cho đứa em ruột nó trông lên thỉnh thoảng cũng lên tham gia cho vui , theo mình mỗi người 1 cách chơi và mỗi người 1 thú chơi , còn mới chơi theo phong trào nuôi CPQ mới nổi thì nghe đến 5 triệu 1 con CPQ thì cũng là quá đắt rồi . nhưng nói thật với anh em ngoài hội chơi chó PQ HN ra , mình cũng dám bỏ ra 1200 USD mà cũng không mua nổi còn bị người khác mua tranh mất . còn mình đang nuôi 1 con tuy nó cũng chưa đạt theo mong muốn nhưng người ta trả 1500 USD mình cũng không bán mặc dù mua hồi đó chỉ có 7 triệu ở đảo về tới Hà Nội , cũng như các bạn đang tranh luận thời điểm này làm sao có nổi 1 con đẹp xuất sắc không lỗi tí nào và dám khẳng định chó của mình là 1 CPQ rặt chính cống , lên mình tạm bằng lòng với con chó của mình đang nuôi . mình cũng muốn mua chó rẻ lắm đấy chứ tội gì mà mua chó đắt tiền , thời buổi kinh tế khó khăn kiếm tiền lại càng khó khăn đắt đỏ lên bỏ ra số tiền đó cũng buốt ruột lắm chứ , nhưng đó là thú chơi của mình , còn tham gia CLB chỉ để ham vui và sả street thôi . trong CLB cũng có 2-3 người dám bỏ ra 30 triệu để mua 1 con chó PQ đấy vì đấy là cái thú vui của người ta , và cũng vì là 1 phần cay cú là chơi CPQ 10 năm rồi mà vẫn không nuôi nổi 1 chưa đạt , nên cũng đứt ruột bỏ ra để sở hữu 1 con giá như vậy . còn trong CLB mình thấy người toàn tìm mua chó về nuôi đấy chứ đã có thấy ai nuôi kinh doanh chó đẻ đâu mà mọi người lại nói thế . ngoại trừ Nguyễn Hà và anh thắng là có đất mà anh Thắng TSmilan thì vẫn đang phải nhờ trong Sài Gòn tìm chó đẹp để mua với giá cắt cổ mà vẫn chưa đủ thì trong CLB làm gì có ai bán chó mà các bạn bảo nâng giá để bán , có trách thì các bạn trách từ ngoài ĐẢO sao lại tăng giá thế để cho chúng tôi phải mua giá đắt như vậy . nếu nói ra phải có bằng chứng chứ sao lại nói chung chung như vậy được để cho người khác hiểu lầm vậy .

nguyenducminh63

Active Member
Thực sự ai rủ rỉ tai nhau ở đây nhỉ? Bạn là người tốt, tâm huyết thì nên chung tay vào như Napoleon như câu chuyện của bạn kể đấy, đừng đứng ngoài nói xuông. Còn mấy người nói thì hay đấy, vào cuộc sẽ biết ngay ý mà. Còn hình ảnh đưa ra là con điển hình, được giám khảo đánh giá hẳn hoi, trình độ bạn đủ làm giám khảo rồi đấy:-bd. Các bầy con của cặp chó này và kể cả nó phối với các con đực hoặc cái khác ra con đều khá chuẩn đấy. Ở đâu cũng có tiêu cực nhưng không phải ai cũng tiêu cực đâu bạn nhé. Thân.

Nếu chỉ dựa vào những con chó con đẻ ra toàn giống bố rồi kết luận là hai con giống bố-mẹ này ổn định gen thì theo mình là còn quá sớm. Đây cúng chính là một phần lí do chó PQ lên giá gần đây đấy, các ông cứ rủ tai nhau "bố vện đẻ ra con vện, con này xịn". =))

Chủ đề này rôm rả quá đi. Tôi cũng là người nuôi chó chơi, toàn nuôi chó "ta", cả PQ lẫn chó bắc (chó lài, chó mèo...), bạn gì đó kêu giá PQ đắt cũng đúng thôi vì thực sự nếu ở HN này chi phí để có một chó xoáy "ta" tàm tạm phù hợp với bản chuẩn - loại mà người ta vẫn gọi là PQ cũng nghiêng ngửa như một chó tây nhập khẩu đấy bạn. Bạn thử hỏi những người yêu chó xem họ chăm sóc con chó của mình thế nào sẽ hiểu được chi phí nuôi nó từ lúc nhỏ đến lúc có chó con, còn PQ lại còn chịu 2 lần vận chuyển mà phần nhiều thường bằng đường hàng không từ đảo PQ về SG rồi từ SG ra HN thì chi phí thêm bao nhiêu triệu nữa... vậy liệu bạn bỏ ra 8 - 10tr đã đủ chưa nếu nuôi kinh doanh???
Tôi chưa phải thành viên của hội CPQ HN, cũng có quen biết với một vài người ở hội đó, thú thực cũng chưa thấy bác nào dám nói nuôi chó để ... "bán" cả. Chuyện anh em trao đổi, chuyển nhượng chó cho nhau là chuyện đương nhiên sẽ có nhưng cả người cho và người nhận đều cùng phải ngầm hiểu những chi phí thực tế buộc phải có để có được chó con, vì vậy mà mọi sự chuyển nhượng đều thoải mái cả hai bên. Vấn đề giá chó PQ cao cũng có cái hay của nó để con PQ được chăm chút hơn, không bị ngược đãi... Thú thực nuôi một con chó, dù loại gì, nếu bạn nuôi chúng đúng và đầy đủ theo tiêu chuẩn cũng không thua kém nuôi ... trẻ con là mấy đâu ah vậy nếu bạn lăn tăn về một vài triệu cho con chó đầu vào thì liệu bạn có đủ khả năng về chi phí nuôi nó không??? Yêu thích chó là một chuyện, hãy để sự yêu thích đó chín muồi bằng cách cân nhắc kỹ càng về khả năng, điều kiện... tôi nghĩ chắc chắn bạn sẽ có được con chó ưng ý - "quí vật tìm quí nhân" mà.
Còn nói về chó PQ thuần chủng, rặt giống... thì hãy chờ đến lúc chúng ta có một hệ tiêu chuẩn và ban giám khảo được phần lớn mọi người công nhận để những con chó có được danh phận của mình đã lúc ấy mới có thể từ từ bàn được về vấn đề này chứ bây giờ tranh luận với các tiêu chí "ở đảo về", "bố là con ... này", "đàn này do anh...X,Y,Z phối từ cặp A,B,C..." gì gì đó thì còn tốn chỗ của diễn đàn nhiều lắm bạn ah

hoangtkv

Active Member
Các bác tranh luận có vẻ hơi căng thẳng và hiểu sai ý mình rồi đấy nhỉ. Như bác Trần Văn Hoan nói, bác nào cứ đến nhà em chơi, trả giá con chó ta nhà em đang nuôi giá 30 triệu xem em đã bán chưa. Con chó nó là vật nuôi, có tình cảm cho nên không thể đem tiền ra mà đong đếm. Không phản đối việc sở hữu một con chó độc đáo (kể cả con chó ta có dị tật nhưng ăn vào tầm kết) thì bỏ ra bao nhiêu tiền cũng được. Nhưng việc chúng ta đang bàn là về tương lai của con chó Phú Quốc. Nếu cùng nhau chia sẻ nguồn gen, kêu gọi những nhà nhân giống chuyên nghiệp, có kinh nghiệm lâu năm chung tay chọn lọc giống gây dựng đàn PQ thuần chủng thì mọi người cùng nhau tán thưởng thôi chứ ai chọc phá gì đâu.

Còn nói về vấn đề giá chó, đề nghị các bác đọc để thấm nhuần ý em. Em nói là cùng là con chó bố mẹ đó lứa trước bán rẻ lứa này bán đắt. Cùng là con chó sinh sản ở HN nếu có đi họa chăng cho thêm vào lồng nhựa chở xe máy từ nhà này sang nhà kia thì thử hỏi giá vận chuyển là bao nhiêu. Giá chó ở đảo về, không bàn đến chuyện rặt hay không rặt, nó đã có chi phí vận chuyển, cộng thêm giá trị sưu tầm nữa thì có thể nói là vô giá nên không thể đánh giá chó nhập từ đảo về nó đắt hay rẻ. Các bác chơi PQ đã lâu, hẳn phải biết số người nuôi chó PQ ở HN nhiều gấp gần trăm lần số người đi offline trong hội các bác, trong số đó số người nuôi chó đẻ cũng nhiều gấp chục lần số người của các bác bây giờ. Vậy tai sao con chó PQ nuôi sinh sản ở HN, bố mẹ nó chưa một lần đặt chân đến đảo PQ mà giá nó vẫn cao như vậy?

Bạn Benbobfang nói rất đúng, cứ đồn nhau chó của ông XYZ thuần chủng này nọ làm gì cho tốn chỗ diễn đàn. Còn nếu nói nuôi chó tốn như nuôi trẻ em thì có lẽ chúng ta nên quay lại thời kỳ Pháp thuộc là cấm nuôi chó đi vì kinh tế nước ta còn nghèo, tất cả phải vì con em chúng ta. Nuôi một đứa trẻ sơ sinh như nhà tôi đang nuôi thì có lẽ tốn khoảng 8 triệu một tháng, ý bác nói nuôi chó theo tiêu chuẩn tốn như vậy thì thôi không bàn cãi nữa.

lovepet6

Member
Chuyện bạn mua phải cho Phú Quốc không phải thuần chủng thì giờ mấy ai khẳng định được ! Quan trọng là lúc mua ban có thấy thích con chó đó không thui! Còn nó có được càng nhiều đặc điểm của chó Phú Quốc càng tốt ! Hãy quý trọng những gì bạn có nhé !