• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin ra nhập hội PQ

Mr Lab

Member
Xin hỏi về rụng lông của cu Gift?

Sau một đợt rét vừa qua, mình có mặc cho cu Gift cái áo chống rét nhưng hôm qua cởi ra và vuốt lông cho cu cậu thấy lông rụng nhiều, vuốt thêm chút thấy trắng cả da ra, đúng chỗ xoáy mới đau chứ. Cu cậu vẫn khoẻ mạnh, nhanh nhẹn, ăn khoẻ và nghịch lắm. Mình cũng không thấy có mùi như kiểu bị ghẻ????????Các bác cho chút kinh nghiệm để chăm sóc em nó được kịp thời nhé. Xin cảm tạ

Ah quên, có vảy như gầu ấy. Các bác xem giúp nhanh với, mình thấy hơi lo lo

HieuKTS

Member
Em nghĩ nhiều khả năng Gift nhà bác bị nấm rồi bác ạ ! nguyên nhân thì nhiều lắm, em nghĩ đợt rét vừa cộng thêm mưa phùn trời ẩm thấp, bác lại mặc áo rét cho nó , có thể da của nó lúc nào cũng ủ và trong tình trạng ẩm rất dễ gây nấm ...trường hợp có vảy gầu thì bác có thể cún tắm bằng dầu NIROLA - Bán rất nhiều ở hiệu thuốc tây, ( trường hợp tắm nhiều lần vẫn không trị được thì phải mang đến bác sĩ tiêm và cho thuốc tắm ) .. nhưng với cún con thì trời này lạnh tắm không tốt dễ gây viên phổi - rất nguy hiểm... Bác nên theo dõi và để ý nếu thấy trên vết rụng lông đó da bì lên và chó hay gãi , nhiều lần như vậy sẽ gây chảy máu và vết thương sẽ lan dần ---> sẽ rụng lông lan ra toàn cơ thể !! Lúc đó chó đã nhiễm bệnh nấm nặng,. Bác nên mang cún đến chỗ bác sĩ thú y uy tín khám và điều trị ngay. Bác tranh thủ tắm nắng cho cún vào những hôm trời hửng nắng ! cho chó tắm nắng rất có ích cho cơ thể và bộ lông của chúng !
@ bạn Chiennk : Thực ra trên sách vở thì người ta khuyến cáo là chó con 3 tháng tuổi thì có thể tiêm phòng dại và tái chủng sau 1 năm .. Nhưng mình nghĩ đối với chó con thì chắc cũng chưa cần lắm, cứ để vào đợt hè hãy tiêm cho cún bạn ạ ! vì vào mùa hè nóng nực - chó thả rông rất hay bị bệnh dại, .. Còn hiện tại chó con tiêm phòng dại cho chó con có ảnh hưởng gì không như bạn hỏi thì mình chịu ... hì !

Mr Lab

Member
Cảm ơn bạn HieuKTS, bạn thật nhiệt tình quá, mình sẽ làm theo cách của bạn hướng dẫn, nhưng cho mình hỏi thêm nếu bị nấm thì bôi thuốc gì để mình chuẩn bị luôn, mà bệnh nấm ấy có khó chữa không vậy? Con cún nhà bà nội mình cũng có những đợt bị rụng đến trắng cả da ra nhưng theo bà " chó liền da " nên bà không bôi thuốc gì cả thế mà sau khoảng 1 tháng nó lại mọc lại lông bình thường và bây giờ lông đẹp lắm. Một lần nữa cảm ơn bạn nhiều.

chiennk

Member
Em nghĩ nhiều khả năng Gift nhà bác bị nấm rồi bác ạ ! nguyên nhân thì nhiều lắm, em nghĩ đợt rét vừa cộng thêm mưa phùn trời ẩm thấp, bác lại mặc áo rét cho nó , có thể da của nó lúc nào cũng ủ và trong tình trạng ẩm rất dễ gây nấm ...trường hợp có vảy gầu thì bác có thể cún tắm bằng dầu NIROLA - Bán rất nhiều ở hiệu thuốc tây, ( trường hợp tắm nhiều lần vẫn không trị được thì phải mang đến bác sĩ tiêm và cho thuốc tắm ) .. nhưng với cún con thì trời này lạnh tắm không tốt dễ gây viên phổi - rất nguy hiểm... Bác nên theo dõi và để ý nếu thấy trên vết rụng lông đó da bì lên và chó hay gãi , nhiều lần như vậy sẽ gây chảy máu và vết thương sẽ lan dần ---> sẽ rụng lông lan ra toàn cơ thể !! Lúc đó chó đã nhiễm bệnh nấm nặng,. Bác nên mang cún đến chỗ bác sĩ thú y uy tín khám và điều trị ngay. Bác tranh thủ tắm nắng cho cún vào những hôm trời hửng nắng ! cho chó tắm nắng rất có ích cho cơ thể và bộ lông của chúng !
@ bạn Chiennk : Thực ra trên sách vở thì người ta khuyến cáo là chó con 3 tháng tuổi thì có thể tiêm phòng dại và tái chủng sau 1 năm .. Nhưng mình nghĩ đối với chó con thì chắc cũng chưa cần lắm, cứ để vào đợt hè hãy tiêm cho cún bạn ạ ! vì vào mùa hè nóng nực - chó thả rông rất hay bị bệnh dại, .. Còn hiện tại chó con tiêm phòng dại cho chó con có ảnh hưởng gì không như bạn hỏi thì mình chịu ... hì !
Ok Cảm ơn HieuKTS nhé! Để nuôi 1 chú chó mình thích và cũng là 1 người bạn của mình nên nhưng vấn đề này mĩnh cũng phải quan tâm kỹ lưỡng. Nếu xảy ra điều gì thì chán lắm vì mình đã cho 3 hay 4 chú ra đi tìm đường cứu nước rồi, 1 lần nữa xin cảm ơn bạn đã nhiệt tình góp ý.

To Mr Lab: Bạn có tắm cho chó không? Hiện tại mình đang tắm cho chó bằng nước chè xanh vì thấy mọi người nói chè xanh rất tốt cho da người cũng như da chó đấy bạn ạ. Hiện tại con chó mình hôm nay vừa chòn 2 tháng tuổi bé ăn khoẻ và rất chóng nhớn.

ChienNK

Mr Lab

Member
Cảm ơn các bạn nhiều, cu Gift nhà mình vẫn ăn rất khoẻ, mình có cảm giác lúc nào cho ăn nó cũng ăn nhưng bây giờ mình mới chỉ dám cho ăn cháo với thịt nạc băm thôi. Cu cậu rất khoẻ và nghịch, đặc biệt là quấn chủ lắm, mỗi khi chủ về mà không ôm cu cậu 1 lúc là cu cậu hét ầm lên như trẻ con đến khi nào ra vuốt ve vài cái hoặc cho cu cậu nằm lên chân rồi ngửi hít 1 lúc mới yên. Phải nói là độ thân thiện theo mình chẳng khác gì labrador, mình nghĩ chó nào cũng thế thôi. Có 1 điều cảm nhận được ngay là chó PQ rất bướng, đã đòi cái gì là đòi bằng được, rít lên cho đến khi được đáp ứng cho dù bị đánh vài roi vẫn không từ bỏ ý định.
Cho mình hỏi nếu là bị nấm thì bôi thuốc gì, mình muốn điều trị bệnh từ sớm.

HieuKTS

Member
....Có 1 điều cảm nhận được ngay là chó PQ rất bướng, đã đòi cái gì là đòi bằng được, rít lên cho đến khi được đáp ứng cho dù bị đánh vài roi vẫn không từ bỏ ý định.
Em phải công nhận là PQ rất bướng và khó dạy ! nên em nghĩ dạy bọn này chắc phải kiên trì ! con PQ nhà em cũng như con nhà bác - nó cũng hay rít lên khi đòi cái gì đó - nhưng em cho mấy cái tẹt vào mông là im ngay !!! :D
nếu nó bị nấm thì bác nên qua đến bác sĩ thú y khám chữa ( hoặc bác có thể gọi điện cho bác sĩ Báu hỏi nhờ tư vấn ) . tạm thời thì bác có thể bôi thuốc Nirola trị nấm của người cho nó cũng được ( hoặc kedepfa ) loại này trị nấm cũng rất tốt - bác cứ qua hiệu thuốc tây mua bác ạ !

GoldenCanary

Chào bạn Lab,

GC có chú cún con lai Phú Quốc. Khi 2 tháng tuổi bé cũng bị tình trạng: rụng lông rất nhiều, nhiều chỗ như không còn lông nữa hoặc rất lưa thưa, chỗ xoáy cũng bị rụng. Nhìn kĩ thấy có nhiều vảy nhỏ như gàu màu trắng. Không hôi. Bé vẫn nghịch, vui đùa, ăn uống vẫn ổn.
Thoạt tiên, GC đọc trên Vietpet và thử với dầu gội đầu trị nấm của Pháp, tên Nizoral. Kết quả: 2-3 ngày đầu thấy mất các vẩy gầu. Nhưng sau đó, lông của cún rụng còn nhiều hơn, với tốc độ cấp tập hơn.
Trong ảnh có thể thấy lông rụng đến độ thấy cả da bên trong:

GC mang bé đến thú i. Chẩn đoán: viêm da kí sinh trùng. Bác sĩ thú i giải thích: việc dùng Nizoral càng khiến cho da chó bị khô, kích thích việc rụng lông càng nhanh. Giải pháp là dừng việc tắm bằng dầu gội, kể cả dầu gội cho chó mèo (chỉ tắm nuớc sạch không thôi). Và điều trị viêm da bằng thuốc tiêm. Mỗi tuần tiêm 2 mũi. Kéo liên tục 2 tuần (như vậy là đã 4 mũi).

Sau 2 tuần, tình trạng lông đã cải thiện rõ rệt. Lông mọc mới nhiều, lấp đầy các chỗ rụng. Mượt, khá bóng. Bé còn 2 mũi tiêm trong tuần này nữa là kết thúc đợt điều trị. Giữa đợt điều trị vẫn tiêm mũi phòng 7 bệnh như bình thường.

Vài dòng chia sẻ, chúc cún của bạn mau khỏi bệnh.

Cảm ơn các bạn nhiều, cu Gift nhà mình vẫn ăn rất khoẻ, mình có cảm giác lúc nào cho ăn nó cũng ăn nhưng bây giờ mình mới chỉ dám cho ăn cháo với thịt nạc băm thôi. Cu cậu rất khoẻ và nghịch, đặc biệt là quấn chủ lắm, mỗi khi chủ về mà không ôm cu cậu 1 lúc là cu cậu hét ầm lên như trẻ con đến khi nào ra vuốt ve vài cái hoặc cho cu cậu nằm lên chân rồi ngửi hít 1 lúc mới yên. Phải nói là độ thân thiện theo mình chẳng khác gì labrador, mình nghĩ chó nào cũng thế thôi. Có 1 điều cảm nhận được ngay là chó PQ rất bướng, đã đòi cái gì là đòi bằng được, rít lên cho đến khi được đáp ứng cho dù bị đánh vài roi vẫn không từ bỏ ý định.
bạn nói đúng đấy , hồi con PQ của mình còn nhỏ cứ mỗi lần mình về là nó lại rít ầm lên đòi chơi với nó , còn mấy đêm mới về nó cũng rít lên đòi vào giường mình ngủ cùng , nó kêu cả đêm đến khi cho vào mới thôi , kể cả có bị đánh đau đến mấy ( mặc dù mới hơn 1 tháng tuổi 1 chút )
còn về vụ rụng lông thì bạn nện làm theo cách của GC ý , nhớ là đừng tắm bằng hóa chất cho em nó đấy nhé

Mr Lab

Member
Cảm ơn bạn, theo như bạn tả thì tương đối giống chó nhà mình, hôm nay mình đã cho đi thăm bác sĩ thú y rồi, kết luận: biểu hiện của viêm da ký sinh trùng, tiêm 1 mũi và yêu cầu tắm lá xà cừ 3 ngày 1 lần, bsĩ có nói là thời tiết Hà nội thời gian này rất nhiều chó bị như vậy nên tìm chỗ khô ráo,thoáng cho chó, lưu ý vệ sinh nơi ở tránh phát triển mần bệnh. Hy vọng là Gift sẽ khỏi bệnh, có thông tin như thế nào mình sẽ chia sẻ cùng các bạn. Rất cảm ơn.

hennhat_1409

Mình cũng mới nuôi một em PQ. Em nó quấn chủ thì thôi rồi, nhưng mình nghe m.n nói là chó PQ cũng quấn người. Nhưng sao e PQ nhà mình cứ là lạ một chút là sủa, dọa cắn như cướp ấy!?

/Users/smallapple/Pictures/IMG_0755.JPG/Users/smallapple/Pictures/IMG_0757.JPG

đây là em phú quốc đuôi bông lau%-(, của ông chú cạnh nhà cách đây 4 năm đã bắt trong đảo về, a xem nó được liệt vào loại phú quốc nào, hihihi

aiquan72

Member
Tên: Gift
Cuối cùng thì ước mơ đã trở thành hiện thực, lần đầu nuôi PQ thấy mê luôn, Gift về nhà đúng 1 tiếng đã biết khục khặc sủa khi nghe tiếng động ngoài cửa...đã quá. Chính thức xin ra nhập hôi PQ, mong các bác đón nhận.

Một tương lai.........................................

hennhat_1409

Công nhận cu Gift nhìn đáng yêu, đẹp zai ra mặt ^^! Chúc cu cậu ngày càng mau ăn chóng lớn nhé.
Nhà em cũng có một nàng công chúa PQ nhưng mới 4 tháng, đang đợi cu Gift nhà bác lớn đấy :D

Mr Lab

Member
Công nhận cu Gift nhìn đáng yêu, đẹp zai ra mặt ^^! Chúc cu cậu ngày càng mau ăn chóng lớn nhé.
Nhà em cũng có một nàng công chúa PQ nhưng mới 4 tháng, đang đợi cu Gift nhà bác lớn đấy :D
Gift này mình nuôi từ năm 2009 mà các bác! Nay em nó đã ở nơi xa vắng rồi, buồn lắm

đây là em phú quốc đuôi bông lau%-(, của ông chú cạnh nhà cách đây 4 năm đã bắt trong đảo về, a xem nó được liệt vào loại phú quốc nào, hihihi
Hahaha nó liệt vào loại PQ cùng giống với con Kip nhà a đấy chú H ơi

muctuyen

Còn nhỏ quá chưa biết sao, nhưng thấy ức trắng + mấy cái chân trắng thì nản rồi. Em này lớn lên ra vàng lửa, mặt nạ đen khá đẹp đấy, tiếc là bị lem cái ức và 4 chân. PQ đại kỵ 2 màu, 1 trong những lỗi rất nặng

Mr.Tom_1202

Mọi người cho em hỏi là chó PQ nhà em được 2 tháng tuổi thì có vảy như vảy gầu màu trắng ở khuỷu chân, bóc lớp vảy ra thì nó chảy một ít nước màu trắng và lõm da! Cho em hỏi đó là bệnh gì ạ ???

Mr.Tom_1202

Em mới nuôi một bé PQ đen tuyền được 2 tháng, mấy ngày sau thì nhìn thấy ở khuỷu chân của bé có mấy đốm trắng như vảy gàu, lúc bóc ra thì nó lõm xuống da. Cho em hỏi rắng đó là bệnh gì ạ ???

Em mới nuôi một bé PQ đen tuyền được 2 tháng, mấy ngày sau thì nhìn thấy ở khuỷu chân của bé có mấy đốm trắng như vảy gàu, lúc bóc ra thì nó lõm xuống da. Cho em hỏi rắng đó là bệnh gì ạ ???
con Bin mình cũng đc 5 tháng và cũng bị như bạn ko biết làm sao đây là bệnh hay tự nhiên có tự hết đc ko hay phải trị. các bác có exp chỉ dùm tụi e với.:((