• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin ra nhập hội PQ

Mr Lab

Member
Tên: Gift
Cuối cùng thì ước mơ đã trở thành hiện thực, lần đầu nuôi PQ thấy mê luôn, Gift về nhà đúng 1 tiếng đã biết khục khặc sủa khi nghe tiếng động ngoài cửa...đã quá. Chính thức xin ra nhập hôi PQ, mong các bác đón nhận.

HieuKTS

Member
Cu Gift này còn bé quá nên chưa nhận xét gì được nhiều !!! hì ! Thấy nổi quả " Tứ túc mai hoa " .. sau 5-6 tháng em nó sẽ trổ mã - Lúc đó chắc mới nhận xét nhiều được ! mà trông mặt hơi giống cu Mít nhà em - nhưng cu Mít mặt nhăn như quả táo tầu nên trông có vẻ hơi thiểu não - chứ không tươi tỉnh như em Gift . he he !!! CHúc cu Gift ăn mau chóng nhớn nhé !!
mà bác Mr Lab còn nuôi Lab không ạ ? hay chuyển hẳn sang PQ rồi ạ ?

Mr Lab

Member
Cu Gift này còn bé quá nên chưa nhận xét gì được nhiều !!! hì ! Thấy nổi quả " Tứ túc mai hoa " .. sau 5-6 tháng em nó sẽ trổ mã - Lúc đó chắc mới nhận xét nhiều được ! mà trông mặt hơi giống cu Mít nhà em - nhưng cu Mít mặt nhăn như quả táo tầu nên trông có vẻ hơi thiểu não - chứ không tươi tỉnh như em Gift . he he !!! CHúc cu Gift ăn mau chóng nhớn nhé !!
mà bác Mr Lab còn nuôi Lab không ạ ? hay chuyển hẳn sang PQ rồi ạ ?
Mình xin chuyển hẳn sang PQ, mới nuôi mà mê quá, đang không biết xử lý chú Lab như thế nào đây. Không nuôi nổi Lab nữa rồi. Chú Gift này mới bay từ đảo về đấy bác, khôn và quý thật. Điều đáng lo nhất là không biết là cu Gift này có quen với thời tiết khí hậu của miền Bắc ta không đây.

trungcs

Member
Em Gift trông mặt dễ thương quá , trông tươi tỉnh đáo để anh MrLab ơi, vậy thì chú Lab nhà anh chuyển sang đây em nuôi hộ cho...he he he.

leloc

Member
Tôi cung có 2 em nhung không có đẹp trai bằng chú Gìt của bạn . Xin chúc mừng

Em Gift nhà bạn dễ thương lắm , cố gắng chăm sóc thương iêu em nó nhé! Chúc mừng bạn đã sở hửu được
em Phú Quốc . Thân ái !
Một thành viên đam mê Phú Quốc .

HieuKTS

Member
Mình xin chuyển hẳn sang PQ, mới nuôi mà mê quá, ........ Chú Gift này mới bay từ đảo về đấy bác, khôn và quý thật. Điều đáng lo nhất là không biết là cu Gift này có quen với thời tiết khí hậu của miền Bắc ta không đây.
Em cũng như bác, em bây giờ cũng chuyển sang nuôi PQ rồi !.. phải công nhận là nuôi bọn hay lắm, không vất vả như nuôi Lab :p !!! PQ thì rất tinh khôn, sạch sẽ ( không hôi :p ) , tình cảm và quấn chủ lắm, trông nhà cũng tốt nữa ... bọn chó lớn rồi thì em không biết nhưng mấy con chó con lúc nào nó cũng quấn quýt với chủ... nó không dời mình nửa bước ấy chứ !! ( em cứ suy từ con Mít nhà em ra ..:D ) Em mê nhất quả " thắng đĩa " của nó ... nó có thể chạy tốc độ nhất nhanh rồi bất ngờ quay ngược lại rồi lại tăng tốc :-bd:-bd ..
Gift mới bắt ở đảo về hả bác ? - vậy em nghĩ là bác nên cho ăn thịt say trộn cơm + với uống nước lọc thôi .. để cho nó quen dần , nuôi cún khoảng sau 1 tuần cho quen với môi trường mới thì tiêm 2 mũi vacxin phòng 5 bệnh - trong thời gian chờ tiêm mũi thứ 2 anh có thể tẩy giun cho em nó ( anh cho uống viên thuốc tẩy giun của Pháp - giá khoảng 10 ngàn VNĐ. - 1 viên dùng cho cún khoảng 4,5 - 5kg ( xem kỹ chỉ dẫn trước khi dùng :)) ) thả rông cho chúng nó tự do và khám phá môi trường mới - cho tắm nắng thường xuyên, :D
Em nghĩ chắc cũng không có vấn đề gì đâu ạ ! ;)

Mr Lab

Member
Cảm ơn HieuKTS nhiều, mình sẽ làm như bạn nói, hai hôm nay cu Gift ị phân vẫn không được đẹp lắm, mình chỉ cho ăn cháo thịt nạc thôi ( vì mới được 50 ngày tuổi ). Hy vọng là thành công.
Cảm ơn bạn trungcs nhé: có lẽ mình sẽ bán em Ben thôi vì điều kiện nhà mình không nuôi được cả 2 em, em Ben của mình là con trai của Kia nhà bác Anhthe đấy.

bebi08

Member
Chúc mừng bạn có một chú cún PQ đẹp và khôn. Nuôi chó PQ thật nhàn và thoải mái, không làm phiền các thành viên khác trong gia đình quá nhiều như một số loại chó nhập ngoại khác, đặc biệt trong những ngày thời tiết nồm như mấy ngày nay, chó PQ không có mùi hôi. Chó mới đem về nhà trong thời gian đầu cho ăn ít chất đạm thôi bạn nhé, cứ từ từ rồi hãy tăng dần về sau.

chiennk

Member
Em cũng như bác, em bây giờ cũng chuyển sang nuôi PQ rồi !.. phải công nhận là nuôi bọn hay lắm, không vất vả như nuôi Lab :p !!! PQ thì rất tinh khôn, sạch sẽ ( không hôi :p ) , tình cảm và quấn chủ lắm, trông nhà cũng tốt nữa ... bọn chó lớn rồi thì em không biết nhưng mấy con chó con lúc nào nó cũng quấn quýt với chủ... nó không dời mình nửa bước ấy chứ !! ( em cứ suy từ con Mít nhà em ra ..:D ) Em mê nhất quả " thắng đĩa " của nó ... nó có thể chạy tốc độ nhất nhanh rồi bất ngờ quay ngược lại rồi lại tăng tốc :-bd:-bd ..
Gift mới bắt ở đảo về hả bác ? - vậy em nghĩ là bác nên cho ăn thịt say trộn cơm + với uống nước lọc thôi .. để cho nó quen dần , nuôi cún khoảng sau 1 tuần cho quen với môi trường mới thì tiêm 2 mũi vacxin phòng 5 bệnh - trong thời gian chờ tiêm mũi thứ 2 anh có thể tẩy giun cho em nó ( anh cho uống viên thuốc tẩy giun của Pháp - giá khoảng 10 ngàn VNĐ. - 1 viên dùng cho cún khoảng 4,5 - 5kg ( xem kỹ chỉ dẫn trước khi dùng :)) ) thả rông cho chúng nó tự do và khám phá môi trường mới - cho tắm nắng thường xuyên, :D
Em nghĩ chắc cũng không có vấn đề gì đâu ạ ! ;)
Chào bạn HieuKTS mình thấy chó 2 tháng đi tiêm nghe chừng hơi sớm bạn ạ. Ít nhất phải tầm 3 tháng mới đủ sức đề kháng.

HieuKTS

Member
Chào bạn HieuKTS mình thấy chó 2 tháng đi tiêm nghe chừng hơi sớm bạn ạ. Ít nhất phải tầm 3 tháng mới đủ sức đề kháng.
Với chó con thì tiêm vacxin vào thời gian này là tốt nhất :
- Chủng ngừa lần 1 : Giữa 7 và 9 tuần tuổi ( khoảng từ 45 - 60 ngày tuổi )
- Chủng ngừa lần 2 : Giữa 11 và 13 tuần tuổi
Còn để ngừa bệnh dại người ta mới cần đến 3 tháng tuổi bạn chiennk ạ ! :)
Thực ra việc tiêm vacxin phòng 5 bệnh đối với chó ta luôn bị xem nhẹ ! vì chó ta sức đề kháng rất tốt, thích nghi rất nhanh với môi trường sống mới ... Nhất là với chó PQ. khi mà Khí hậu và môi trường sống ở đảo rất khắc nhiệt,. Thậm chí chúng còn phải vào rừng để tự săn bắt và ăn ... chúng ăn tất cả những gì chúng săn được từ : chuột, rắn, chồn, ... lang thang đói rét vậy mà chúng còn không sao .. tuổi thọ còn cao là khác, nên cũng không phải lo quá về sức đề kháng và khả năng bệnh tật của chúng.Còn Khi về đất liền nhất là nuôi làm cảnh, trông nhà thì mình cũng cứ tiêm cho an tâm bác ạ :D

Mr Lab

Member
Ảnh Gift tránh đợt gió mùa HN

Các bạn thấy nơi ở của Gift đã đủ ấm chưa? Vì lo Gift từ vùng nóng về.

* Tin mới: Cu Gift mấy lần gần đây đã không ị phân lỏng nữa rồi, cầu chúc cho Gift thích nghi đc.

tamanhs

Member
:D chăm kỹ thế bác ... cứ để cho em nó tự nhiên, em nó ăn uống bình thường chưa bác.. ăn uống được là ok rồi... mấy vấn đề thích nghi, mình nghĩ không sao đâu, sẽ bị viêm phổi nhưng chích là hết ... chúc em nó chóng lớn

chiennk

Member
Bạn tamanhs nói đúng đó để em nó tự nhiên là tốt nhất. Chúc mừng cu gift đã khỏi bị đi ỉa! Mau chóng lớn nhé.

ông này chăm chó kinh quá , không biết chó Lab con nuôi có khó không chứ chó PQ không cần tổ ấm đến thế kia đâu bạn ạ

Mr Lab

Member
Sau đợt lạnh này, cu Gift nhà mình lại rụng lông rất nhiều, mình vuốt dọc sống lưng 1 lúc thấy rụng ra nhiều lông quá, lúc đầu nghĩ thay lông, vuốt một lúc lại thấy rụng mất cả mảng, trọc cả da mà nhiều gầu ( k biết tả như nào, thấy giống gầu ) không biết co sao không nhỉ? Bác nào nuôi PQ rồi cho mình ít kinh nghiệm với. Cảm ơn cả nhà trước.

chiennk

Member
Với chó con thì tiêm vacxin vào thời gian này là tốt nhất :
- Chủng ngừa lần 1 : Giữa 7 và 9 tuần tuổi ( khoảng từ 45 - 60 ngày tuổi )
- Chủng ngừa lần 2 : Giữa 11 và 13 tuần tuổi
Còn để ngừa bệnh dại người ta mới cần đến 3 tháng tuổi bạn chiennk ạ ! :)
Thực ra việc tiêm vacxin phòng 5 bệnh đối với chó ta luôn bị xem nhẹ ! vì chó ta sức đề kháng rất tốt, thích nghi rất nhanh với môi trường sống mới ... Nhất là với chó PQ. khi mà Khí hậu và môi trường sống ở đảo rất khắc nhiệt,. Thậm chí chúng còn phải vào rừng để tự săn bắt và ăn ... chúng ăn tất cả những gì chúng săn được từ : chuột, rắn, chồn, ... lang thang đói rét vậy mà chúng còn không sao .. tuổi thọ còn cao là khác, nên cũng không phải lo quá về sức đề kháng và khả năng bệnh tật của chúng.Còn Khi về đất liền nhất là nuôi làm cảnh, trông nhà thì mình cũng cứ tiêm cho an tâm bác ạ :D
Cảm ơn HieuKTS nhiều nhé! Mình sẽ cho bé đi tiêm sớm. Cho mình hỏi 1 chút, cho chó đi tiêm bệnh dại chó có ảnh hưởng gì lớn không Bạn nhỉ? Rất mong hồi am của bạn và anh em PQ