• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin nhờ mọi người giúp đỡ,cho kinh nghiệm về Husky!!!

Petit_chien

Chào các thành viên trong "CLB người yêu chó kéo xe miền Bắc" !
Cách đây 1 tháng mình có mua 1 bé Husky 2 tháng tuổi sinh tại VN. Khi đem về đầu tiên bé bị sổ mũi,nhưng đã được 1 bác sĩ chữa hết. Sau đó bé bắt đầu đi phân lỏng, mình cũng nhờ vị bác sĩ ấy xem, nhưng tình trạng của bé ngày càng trầm trọng hơn, rồi mình phát hiện pé bị xuất huyết ở mắt, hỏi bác sĩ thì ổng bảo bị muỗi chít! :( Mình liền đưa bé đến chỗ bác sĩ Sơn ở bên Gò Vấp, thì chú ấy truyền dịch, tuyệt đối ko cho ăn gì, chỉ được uống nước muối biển. Bác sĩ chữa được 4 ngày thì trong 3 ngày bé đi phân nước+máu bầm,sang ngày thứ 4 thì máu chuyển sang đỏ tươi,và tối hôm đó bé đã ra đi mãi mãi!!!
Bé mới về nhà được 2 tuần,nhưng rất lanh lợi và sống tình cảm, đây là vài tấm chân dung của bé :

Nay vì quá thương giống chó này nên mình quyết định mua thêm 1 bé Husky. Mình nhờ các bạn giúp đỡ mình, cho mình kinh nghiệm để ko phải lặp lại chuyện đau lòng như lần trước nữa!!! Nhờ những ai đã từng nuôi và đang nuôi Husky tốt cho mình biết những gì mình phải làm! Xin chỉ giúp mình Khẩu phần ăn, Tên các loại thuốc bổ sung,... và ĐỊA CHỈ CỦA BÁC SĨ GIỎI CHUYÊN VỀ HUSKY Ở TP.HCM.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!!! Mình chân thành cám ơn!!!

kid1989

Active Member
:-s sao chó đẻ ở Việt Nam mà bị thế á @_@ Bệnh này mình cũng chưa gặp bao giờ :-s Bạn nên xem lại bác sĩ bạn đã chữa nhớ cái bác sĩ đầu tiên ý mình sợ có vấn đề :(

vananh081

Member
cho de o viet nam ma bieu hien benh nhu vay á? nghe lạ ghê đấy, nếu muôn nuôi husky bạn phai tim hieu kĩ,hay là cái nguoi bán họ lua ban rằng chó đẻ ở VN,bạn mua có nhin cho mẹ và đàn chó con k

NjDo

Member
mua chó nhà đẻ,khi đến đặt gạch bàn kêu người ta tiêm cho 1 mũi đầu ngày từ khoảng 1 tháng,21 ngày sau khi bắt về thì bạn tiêm ngay mũi thứ 2,tuyệt đối ko cho đi chơi trong vòng 10 ngày sau khi tiêm.Như mình mình cứ gọi bác sĩ đến nhà tiêm cho chắc,mang đến phòng khám chó ko có bệnh cũng thành có bệnh luôn,vì ở đó biết bao là chó,trong khi chó non sức đề kháng thấp.=((

Petit_chien

Mình mua chó bên chỗ chị Thu bên quận 7,chị nói đã tiêm ngừa,1 tháng sau mới tiêm tiếp! Bác sĩ Sơn nói chó mình bị đường ruột! Mình chỉ buồn khi 3 ngày liên tục đưa bé đến khám thì bác sĩ Sơn bảo cứ cho nó ra hết máu bầm sẽ khỏi, và tuyệt đối ko cho ăn j, nhưng đến ngày t4 bé đã ko qua khỏi!!!:( Các bạn cho mình hỏi ở tpHCM bác sĩ nào có tiếng về Husky vậy ạ?

tinoboy

Member
Trước hết mình xin chia buôn cùng bạn,xin hỏi bạn mua cún husky ỏ đâu?theo mình nếu
cún sinh tại vn thì chắc không đến nồi như vậy đâu,vì mình củng đang nuôi và đả bán lại
cho anh em chơi nhưng cũng chưa có xảy ra trường hợp đáng tiếc như vậy .Nếu bạn muốn
nuôi lại một bé khác thì trước tiên phải khử trùng chuôn trại đi ,rồ sau đó mới tìm mua bé
khác ở gv bs Sơn là ok rồi . Khi nào mua được cún mình sẻ tư vấn cho cách nuôi sau
dd tư vấn 01295919448

Petit_chien

Mình đã đưa đến bác sĩ Sơn ở GV rùi,nhưng em í ko wa khỏi,nên mình mún hỏi ngoài bác sĩ Sơn ra có anh chị nào biết bác sĩ nào khác chuyên chữa bệnh cho chó Husky ko ạ?

Bấc con

Member
Mình xin chia buồn với bạn nhé :( đọc topic của bạn mà buồn quá à...Bạn cố gắng nhé mình ở Hn nên cũng k giúp j được bạn. Chúc bạn nuôi bé Husky sau sẽ mạnh khỏe hơn nhé

Petit_chien

Mình xin chia buồn với bạn nhé :( đọc topic của bạn mà buồn quá à...Bạn cố gắng nhé mình ở Hn nên cũng k giúp j được bạn. Chúc bạn nuôi bé Husky sau sẽ mạnh khỏe hơn nhé
Cám ơn bạn nhiều nha! Lần này mình sẽ cố gắng hết sức, ko thể để chuyện buồn ấy lặp lại được! :)

tinoboy

Member
Bạn mua của chi Thu là cún sinh ở vn là đúng rồi,nhưng có đều khi mang về cún có biểu
hiện của bệnh sao không mang gửi lại chi Thu chăm cho .Theo mình biết thì chị Thu có bảo hành và hổ trợ cho khách vấn đề nầy mà .Theo mình thì quan trọng là mua cún đẹp và
phải hoàn toàn khỏe mạnh,chứ cún đả bệnh cho dù bs có giỏi đôi khi cũng pó tay..
Khi nào bạn có được cún thì mình sẻ hổ trợ cách để bạn nuôi cho đến lớn...

Chú rott đầu tiên của mình cũng bị giống như bạn, ko qua được ngày thứ 4. Tiêm mũi đầu từ 45 ngày tuổi cũng chưa chắc chắn, phải tiêm đủ 2 mũi trở lên (cẩn thận thì 3 mũi), không cho chó đi ra ngoài nếu chưa tiêm đủ, gọi BS đến nhà tiêm. Chó con bạn nên cho uống men tiêu hóa mỗi ngày, 1 ngày một thìa cafe trong thời gian mới về đề phòng têu chảy, bao giờ thấy bụng dạ bé tốt thì thôi
Lần này bạn mua lại husky nên chờ tiêm đủ 2 mũi mới mang về, hoặc yêu cầu người bán bảo hành trách nhiệm cho đến khi tiêm đủ.

Petit_chien

Bạn mua của chi Thu là cún sinh ở vn là đúng rồi,nhưng có đều khi mang về cún có biểu
hiện của bệnh sao không mang gửi lại chi Thu chăm cho .Theo mình biết thì chị Thu có bảo hành và hổ trợ cho khách vấn đề nầy mà .Theo mình thì quan trọng là mua cún đẹp và
phải hoàn toàn khỏe mạnh,chứ cún đả bệnh cho dù bs có giỏi đôi khi cũng pó tay..
Khi nào bạn có được cún thì mình sẻ hổ trợ cách để bạn nuôi cho đến lớn...
Rất cám ơn bạn đã giúp mình.Ừm,chị Thu là người có trách nhiệm. Lần này cún mình mua vẫn bên chỗ của chị ấy,chị ấy chỉ lấy 1/2 giá thôi! Bạn inbox cho mình yahoo của bạn nha, lần này mình sẽ phải nhờ cậy vào những người có kinh nghiệm như bạn vậy! :) Cám ơn bạn trước nhé!

Petit_chien

Chú rott đầu tiên của mình cũng bị giống như bạn, ko qua được ngày thứ 4. Tiêm mũi đầu từ 45 ngày tuổi cũng chưa chắc chắn, phải tiêm đủ 2 mũi trở lên (cẩn thận thì 3 mũi), không cho chó đi ra ngoài nếu chưa tiêm đủ, gọi BS đến nhà tiêm. Chó con bạn nên cho uống men tiêu hóa mỗi ngày, 1 ngày một thìa cafe trong thời gian mới về đề phòng têu chảy, bao giờ thấy bụng dạ bé tốt thì thôi
Lần này bạn mua lại husky nên chờ tiêm đủ 2 mũi mới mang về, hoặc yêu cầu người bán bảo hành trách nhiệm cho đến khi tiêm đủ.
Chú Rott của bạn nhìn đẹp và thông minh quá! Bạn cho mình hỏi bạn có biết bác sĩ thú y nào giỏi ko? Lần này mình cũng sẽ phải cho bé Husky đi chích liền. Rất cám ơn bạn đã tư vấn cho mình! :)

Petit_chien

:-s sao chó đẻ ở Việt Nam mà bị thế á @_@ Bệnh này mình cũng chưa gặp bao giờ :-s Bạn nên xem lại bác sĩ bạn đã chữa nhớ cái bác sĩ đầu tiên ý mình sợ có vấn đề :(
Cám ơn bạn đã góp ý cho mình. Mình thấy bạn có nguyên fb về Husky,chắc hẳn bạn là người rất iu giống chó này phải ko? Bạn cho mình hỏi ngoài bác sĩ Sơn ra bạn còn biết bác sĩ nào khác chuyên chữa cho Husky ko? Cám ơn bạn rất nhiều! :)

tinoboy

Member
Bạn Kid1989 ở ngoài hn nên không biết bs ở hcm đâu ,trong tuần nầy bên chị Thu có bầy
ở đà lạt về .Nếu bạn chọn cún trong bầy nầy là ok .Có một bs có kinh nghiệm về husky
đả làm việc với mình mấy năm rất ok khi nào có cún mình sẻ gt.

Petit_chien

Bạn Kid1989 ở ngoài hn nên không biết bs ở hcm đâu ,trong tuần nầy bên chị Thu có bầy
ở đà lạt về .Nếu bạn chọn cún trong bầy nầy là ok .Có một bs có kinh nghiệm về husky
đả làm việc với mình mấy năm rất ok khi nào có cún mình sẻ gt.
Chà,sao bạn biết cún bên chị Thu lần này từ Đà Lạt về hay vậy? Bạn cho mình yahoo nhé để mình nhờ bạn tư vấn giùm! Thanks bạn trước nhé!

vananh081

Member
neu con đầu tiên ban mua đã có biểu hiện đi ngoai ngu the nao thi lần này ban nuoi phai thật cẩn thận nhé chiu khó theo dõi cún , chẳng bù cho em cún nhà mình, chó TQ ma nuoi nhu nuoi heo vậy đó bạn, mỗi tội là dữ va ko nghe lời thôi, nhưng bây giờ cũng tại mình chiều chuộng nó quá đâm ra nó kén ăn, nhiều lúc cho ăn ngon cũng bỏ ăn, bạn nuôi cẩn thận nhé quan tâm đến em nay bù cả phần cua em cún đã mất.chúc bạn nuôi em hay ăn chóng lớn nha........

Petit_chien

neu con đầu tiên ban mua đã có biểu hiện đi ngoai ngu the nao thi lần này ban nuoi phai thật cẩn thận nhé chiu khó theo dõi cún , chẳng bù cho em cún nhà mình, chó TQ ma nuoi nhu nuoi heo vậy đó bạn, mỗi tội là dữ va ko nghe lời thôi, nhưng bây giờ cũng tại mình chiều chuộng nó quá đâm ra nó kén ăn, nhiều lúc cho ăn ngon cũng bỏ ăn, bạn nuôi cẩn thận nhé quan tâm đến em nay bù cả phần cua em cún đã mất.chúc bạn nuôi em hay ăn chóng lớn nha........
Cám ơn bạn Vân Anh nhìu nha! Khi nào mình đem cún về mình nhờ bạn tư vấn thêm nhé! :)