• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin mèo ở Hà Nội !!!!

manhphan1092

hiện e là sinh viên đang học ở HN. e muốn tìm 1 bé mèo về nuôi vì nhà cũng hơi lắm chuột, nhưng trên hết là e thích mèo. Các bác có thể giúp e với được không ạ :( số đt của e đây ạ: 01644040363. Cảm ơn các bác nhiều!!
.
.
P/S: e ở Mai Động q. Hoàng Mai, bác nào ở gần đó thì tốt quá :)

Bạn là sinh viên mà đi ở trọ thì nuôi mèo khá vất vả cho bé, vì thời gian học và còn nhiều nhu cầu khác của bạn, nên việc chăm sóc bé sẽ có phần chểnh mảng, mà nhốt bé trong nhà mãi thì tội cho bé quá.

Chưa kể ăn uống nữa, cũng khá tốn kém. Sinh viên mà, nhiều khi ăn uống còn phải tằn tiện, chớ nuôi thêm mèo nữa thì...

manhphan1092

Bạn là sinh viên mà đi ở trọ thì nuôi mèo khá vất vả cho bé, vì thời gian học và còn nhiều nhu cầu khác của bạn, nên việc chăm sóc bé sẽ có phần chểnh mảng, mà nhốt bé trong nhà mãi thì tội cho bé quá.

Chưa kể ăn uống nữa, cũng khá tốn kém. Sinh viên mà, nhiều khi ăn uống còn phải tằn tiện, chớ nuôi thêm mèo nữa thì...
k vấn đề đâu chị ạ, nhà trọ e ở 2 người, lịch học 2 thằng lệch nhau nên lúc nào cũng có người ở nhà. tại e thích nuôi mèo cho vui cừa vui nhà với lại cũng hơi nhiều chuột ^:)^ chị xem có ai muốn cho mèo thì giúp e vs nhé :D

258258

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
hiện e là sinh viên đang học ở HN. e muốn tìm 1 bé mèo về nuôi vì nhà cũng hơi lắm chuột, nhưng trên hết là e thích mèo. Các bác có thể giúp e với được không ạ :( số đt của e đây ạ: 01644040363. Cảm ơn các bác nhiều!!
.
.
P/S: e ở Mai Động q. Hoàng Mai, bác nào ở gần đó thì tốt quá :)
gọi cho jinlovecat ý bạn lúc nào cũng có mèo

phenmaleat

Active Member
Sinh viên ở trọ cũng nuôi mèo khá tốt mà,có mấy bạn ở trọ vẫn nuôi mèo béo đẹp ngoan ngoãn đó thôi, khổ mỗi tội gửi mèo khi về tết nghỉ hè thôi

Nhà mình cũng ở Mai Động:). Nhưng tiếc là nhà mình lại không có mèo để cho. Cụ thể là bạn ở đâu vậy?

hathu08

Active Member
đây đây, sinh viên đi thuê trọ vật vã nuôi mèo đây.
b phải tính đến vài chuyện này :
1- tiền : ăn, thuốc thang cho nó khi nó ốm, cát VS (vì phòng chật mà lại ở chung nữa nên mèo đi sỉ rất mùi, bất tiện)
2- sự gò bó: sinh viên hay chuyển chỗ ở, mèo khó thích nghi với việc đó. Quan trọng nhất là người ở cùng, không phải ai cũng có thể chịu được mèo. Mà SV lại hay đổi ng ở cùng --> phải tính đến trường hợp nghiến răng thuê phòng 1 mình để nuôi mèo.
3- tính an toàn : nhất là mấy đợt tết ra, sắp hè, cận tết. Nhiều thằng nhăm nhe làm thịt mèo nhà mình lắm

Mình thấy nuôi mèo đâu có phức tạp đến thế. Mèo tây thì mình ko biết nhưng mèo ta rất dễ nuôi, ăn rất ít. Mà mèo sức khỏe khá tốt, hơn chó nhiều. Nếu mùa lạnh nuôi mèo con chỉ cần giữ ấm là ok. Tết về quê ôm nó về luôn cũng chẳng sao, chỉ ngại là vấn đề vệ sinh, nếu bạn ấy khắc phục được điều này là hoàn toàn có thể nuôi mèo. Cát vệ sinh dùng cát xây dựng, xin được mà. 50n một xe công nông

manhphan1092

Mình đù điều kiện để có thể nuôi 1 em mèo mà :) Vấn đề là có bé mèo nào cần nơi nương tụa k thôi :D

hathu08

Active Member
Mình thấy nuôi mèo đâu có phức tạp đến thế. Mèo tây thì mình ko biết nhưng mèo ta rất dễ nuôi, ăn rất ít. Mà mèo sức khỏe khá tốt, hơn chó nhiều. Nếu mùa lạnh nuôi mèo con chỉ cần giữ ấm là ok. Tết về quê ôm nó về luôn cũng chẳng sao, chỉ ngại là vấn đề vệ sinh, nếu bạn ấy khắc phục được điều này là hoàn toàn có thể nuôi mèo. Cát vệ sinh dùng cát xây dựng, xin được mà. 50n một xe công nông
Mình chẳng đồng ý với bạn ở điểm nào cả. Hic, mình cũng nuôi mèo ta này.
Mà dùng cát xây dựng thì tốt nhất là ra hàng ăn nào mà xin xỉ than về đập thôi

bạn có nuôi mèo à?

nhà mình nuôi cả chó lẫn mèo nhé

mình thấy mèo với chó phải chăm sóc đầy đủ thì mới không bệnh /:) chẳng có con nào mà sống từ bé tới lớn - chẳng cần chăm sóc mà có thể khỏe mạnh đc.

tớ từng đọc 1 topic của 1 bạn đem đi gửi mèo trước tết - bạn ấy không thể ôm đc mèo về quê - vì xe khách họ cho là đem mèo lên xe thì sẽ rất xui ^^. nên bạn ý phải tìm vội vàng nơi gửi gắm bé mèo để có thể yên tâm về quê. (topic đấy hình như bị mất rồi hay sao ấy =.=")

và tớ chưa từng thấy ai cho Cát Vệ Sinh thay bằng Cát Xây Dựng. cậu có thể cho tớ ví dụ đc không????

như hathu đã nói - nếu dùng sỉ than trong phòng thì sẽ rất mùi - nên dùng Cát Vệ Sinh cho mèo - vì loại cát này sẽ làm vón chất thải rồi khử mùi luôn. (1 bịch 5L khoảng 70k - 80k dùng trong 1 tháng)

bạn nên xác định rõ khi nuôi 1 bé mèo sẽ có những vấn đề gì (như sức khỏe - ăn uống - vệ sinh - thời gian mèo động đực...) nói chung tưởng dễ nhưng không đơn giản đâu :)

manhphan1092

bạn có nuôi mèo à?

nhà mình nuôi cả chó lẫn mèo nhé

mình thấy mèo với chó phải chăm sóc đầy đủ thì mới không bệnh /:) chẳng có con nào mà sống từ bé tới lớn - chẳng cần chăm sóc mà có thể khỏe mạnh đc.

tớ từng đọc 1 topic của 1 bạn đem đi gửi mèo trước tết - bạn ấy không thể ôm đc mèo về quê - vì xe khách họ cho là đem mèo lên xe thì sẽ rất xui ^^. nên bạn ý phải tìm vội vàng nơi gửi gắm bé mèo để có thể yên tâm về quê. (topic đấy hình như bị mất rồi hay sao ấy =.=")

và tớ chưa từng thấy ai cho Cát Vệ Sinh thay bằng Cát Xây Dựng. cậu có thể cho tớ ví dụ đc không????

như hathu đã nói - nếu dùng sỉ than trong phòng thì sẽ rất mùi - nên dùng Cát Vệ Sinh cho mèo - vì loại cát này sẽ làm vón chất thải rồi khử mùi luôn. (1 bịch 5L khoảng 70k - 80k dùng trong 1 tháng)

bạn nên xác định rõ khi nuôi 1 bé mèo sẽ có những vấn đề gì (như sức khỏe - ăn uống - vệ sinh - thời gian mèo động đực...) nói chung tưởng dễ nhưng không đơn giản đâu :)
Trước đây mình cũng nuôi cả chó lẫn mèo rồi, chăm như nào thì mình biết chứ :-s bây h học tại HN, muốn tìm 1 bé về nuôi cho đỡ buồn mà :-j

@ manhphan1092 những dòng trên là tớ nhắn nhủ cho bạn "cun_tinhyeucuatoi"... vì tớ không đồng tình với bạn ấy.

^^ mong bạn sớm tìm được 1 bé mèo ưng ý!

Mình có nói là mèo thì ko cần chăm sóc ko nhỉ? Mèo ăn ít ko tốn như chó vì thế sinh viên nghèo cũng có đủ khả năng nuôi. Cát xây dựng thì có độc hại gì hả bạn? có phải ai nuôi mèo cũng mua cát vệ sinh đâu. Dựa vào bản năng giống mèo khi đi vệ sinh là giấu phân nên dùng cát, sỉ than, trấu hay tro bếp để giúp mèo đi vệ sinh đúng chỗ. Mình nuôi có 4 con chó và 4 con mèo thôi bạn ah. Chó thì rất khôn còn mèo thì nhanh nhẹn, tất cả đều nhanh lớn. Mình ko biến chó mèo thành thú nhồi bông mà biến chúng thành con chó khôn, con mèo khôn, ai cũng yêu mến được. Mình còn là bác sĩ thú y của bọn pet nhà mình nữa. Mèo tuy nhỏ bé nhưng sức khỏe hơn chó, ít ốm đau- đấy là kinh nghiệm mình rút ra được. Các bạn nên đọc và cân nhắc kĩ những gì mình viết đã rồi trả lời nhé.

xin lỗi chủ topic vì lại comment không liên quan lắm tới topic bạn đặt ra :) tớ không muốn tranh luận nhiều

bạn "cun_tinhyeucuatoi" - bạn có thấy cái comment trước của bạn mang tính chủ quan không? /:) bởi vậy tớ không đồng tình.

hathu08 cũng đã nói ra vấn đề phòng trọ thì dùng xỉ than (hay cát xây dựng như bạn nói chắc chẳng khác mấy) sẽ gây mùi -> bất tiện... bởi nên mới khuyên dùng Cát Vệ Sinh. chứ không hề có nói "cát xây dựng độc hại" :|.

và hình như bài viết trên của tớ cũng hơi thiếu khách quan =.="... bạn viết "Nếu mùa lạnh nuôi mèo con chỉ cần giữ ấm là ok" làm mình tưởng ý của bạn là "không cần chăm sóc mà chỉ cần giữ ấm là mèo khỏe" =.=" chậc - xớn xác !!!

và bạn nên cân nhắc kỹ khi bạn reply bài này nhé. đừng có chuyển hướng vấn đề từ "mùi" sang "độc hại gì???" :| tớ thấy nó hơi liên quan quá!

(nói thật - cảm giác hơi căng thẳng bạn ạ :| - đừng có hùng hổ làm tớ ngại)

Mình cũng xin lỗi chủ topic vì vấn đề ko liện quan
Bạn Ngọc Diệp thân mến. Các bạn đề cập tới những vấn đề khó khăn khi sinh viên nuôi mèo là: tiền ăn, thuốc men, cát vệ sinh
Mình đã đưa ra những ví dụ thực tế và giải pháp cho rằng sinh viên hoàn toàn có thể nuôi được mèo:
Ăn: rất ít
Thuốc men: Sức khỏe mèo khá tốt. Mùa đông nuôi mèo con chỉ cần giữ ấm là ok
Cát vệ sinh: dùng cát xây dựng sẽ ko tốn kém và tiết kiệm thời gian (giã sỉ than) cát xây dựng ko khử mùi nhưng mịn nên sẽ đỡ mùi hơn sỉ nhiều
Chăm sóc tức là "cho ăn và giữ ấm" đấy bạn. Các bạn ko đồng tình việc dùng cát xây dựng nên mình hỏi "nó có độc hại gì"? Mình sẽ ko tranh luận vấn đề này nữa. Còn rất nhiều bé mèo bị bỏ rơi cần người giúp đỡ.