• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin kinh nghiệm khi alaska thay lông ạ

ieuLu

Member
Bé nhà em đang thay lông,em muốn hỏi các a.c nuôi có kinh nghiệm chỉ em xem có cách nào để hạn chế tình trạng lông bay phấp phới k ạ? Sáng nào em cũng chải lông cho cún đc 1 nắm to đùng mà gió vẫn thổi lông bay như tuyết,hjx. Nhà em bé lại có trẻ con nên mẹ em cứ nói suốt. Mong đc a.c chỉ bảo để khắc phục tình trạng trên ạ

BigDaddy

Member
nhà mình cũng thế nè mà có ai biết time thay lông là bao lâu không. sao lại bàn chải furminator có tác dụng hok bạn

Yo!

Member
Bàn chải furminator có tác dụng xén bớt lông yếu giữ laic những lông khỏe.
Còn viêc thay lông nhanh chậm tùy thuôc vào chế độ ăn uống, thời tiết và đọ dài của lông các bạn à... Như husky thì khoảng 1,2 tháng...alas thì gấp đôi.

ieuLu

Member
Bàn chải furminator có tác dụng xén bớt lông yếu giữ laic những lông khỏe.
Còn viêc thay lông nhanh chậm tùy thuôc vào chế độ ăn uống, thời tiết và đọ dài của lông các bạn à... Như husky thì khoảng 1,2 tháng...alas thì gấp đôi.
Bàn chải này mua ở đâu vậy ạ

gsd

Member
các shop pet thôi bạn,cái này thì bạn cứ search google là ra cả list

kid1989

Active Member
mua furminator ngày nào cũng chải. Sau đấy thì cho ăn kết hợp vitamin có thể mua vitamin tổng hợp cho chó đang thay lông hoặc viên vitamin xịn của người ( Suất xứ Đức ) thì phải cái này thì tương đối cao 10k 1 viên. Không đơn giản thì hàng ngày cho ăn vitamin E + dầu gan cá mua loại có chữa omega 3 và omega 6 giúp cải thiện và thúc đẩy quá trình thay lông nhanh hơn :) Nhưng nói chung là bạn ngày nào cũng phải chải lông cho cún từ 2 - 3 lần thì mới giúp giảm thiểu lông bay tứ tung được hơn nữa trải lông thường xuyên cũng giúp lông mọc nhanh hơn + kích thích quá trình trao đổi chất dưới da cho cún :) Chúc cháu nhà bác mau thay lông xong.

ieuLu

Member
mua furminator ngày nào cũng chải. Sau đấy thì cho ăn kết hợp vitamin có thể mua vitamin tổng hợp cho chó đang thay lông hoặc viên vitamin xịn của người ( Suất xứ Đức ) thì phải cái này thì tương đối cao 10k 1 viên. Không đơn giản thì hàng ngày cho ăn vitamin E + dầu gan cá mua loại có chữa omega 3 và omega 6 giúp cải thiện và thúc đẩy quá trình thay lông nhanh hơn :) Nhưng nói chung là bạn ngày nào cũng phải chải lông cho cún từ 2 - 3 lần thì mới giúp giảm thiểu lông bay tứ tung được hơn nữa trải lông thường xuyên cũng giúp lông mọc nhanh hơn + kích thích quá trình trao đổi chất dưới da cho cún :) Chúc cháu nhà bác mau thay lông xong.
vtm E với dầu gan cá thì em cho uống được mấy tháng rồi ạ. Em cho uống thêm cả canxi và sắt rồi thì uống vtm tổng hợp có được k ạ

kid1989

Active Member
có vẫn uống được nhưng xem kĩ liều dùng theo cân nặng của cún. Bỏ sắt đi không cần đâu bạn ạ :D cho ăn rau củ quả vào nữa. Với cả cún sau 1 năm tuổi thì bộ lôg mới đẹp đc còn cún bạn còn bé thì vẫn là lông máu sau đến tầm 5,6 tháng sẽ thay lớp lông máu đi để mọc lớp lông chính nên bạn không cần phải lo đâu ^^

ieuLu

Member
có vẫn uống được nhưng xem kĩ liều dùng theo cân nặng của cún. Bỏ sắt đi không cần đâu bạn ạ :D cho ăn rau củ quả vào nữa. Với cả cún sau 1 năm tuổi thì bộ lôg mới đẹp đc còn cún bạn còn bé thì vẫn là lông máu sau đến tầm 5,6 tháng sẽ thay lớp lông máu đi để mọc lớp lông chính nên bạn không cần phải lo đâu ^^
Dạ. Cún nhà em 7thág rồi ạ. Khổ cái nó k chịu ăn rau,em toàn cho ăn với thịt lợn và thức ăn hạt thôi,cổ gà nó cũng chỉ ăn 1bữa là chán,ăn gan thì bị đi ỉa. Nếu cho ăn rau thì ăn rau gì ạ

kid1989

Active Member
không ăn thì bạn cắt vụn nó ra trộn cùng thức ăn chính nó không ăn bắt nó phải ăn bạn ạ.