• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin Hỏi

Gửi anh các em có anh em nào biết nhiều về cá cho hỏi con cá nhà mình có thể lên đầu rống con nhình trên ko ::xin cám ơn nhiều

huuloc108

Member
Con thứ 2 là đầu "thịt", không thể lên đầu "hơi" như cá trên được. Chúc bạn vui !

quangnhoc

Member
có lẻ sẽ lên nếu cá của bạn trước đây đầu to giờ bì xẹp , theo mình suy đoán thì con cá của bạn đang bị suy,cá nhát, xem lại nước, có lên củng chỉ được 6,7 phần thôi nhìn mặt con cá này giống khỉ đỏ quá ! nên lấy hết san hô ra đi bạn! còn giống con trên thì không thể.

Hoangminh

Member
Cá khá to rồi nên khả năng lên đầu như con ở trên chỉ tầm 5% là cùng. Nếu cá trưởng thành lên đầu to thì lúc tầm to bằng 2 ngón đã có đầu to lên nhìn thấy rõ. Con của bạn nếu đầu hơi thì khi bị sốc nó sẹp đầu có thể như trong ảnh nhưng khi chăm tốt ổn định nó sẽ to lại với điều kiện trước khi xẹp đầu nó đã to sẵn rồi. Còn nếu trước đây đầu con của bạn vẫn bé như trong ảnh thì khó có khả năng lên đầu. Đầu hơi bao giờ cũng to hơn đầu thịt nhưng không có nghĩa đầu thịt là nhỏ ví dụ đầu hơi có thể to đến cỡ bằng quả cam sành ( hiếm nhưng có) thì đầu thịt lớn lắm chỉ bằng quả bi a. Nhưng đầu hơi dễ phát triển to nhanh thì cũng dễ xẹp không ổn định lắm, khi xẹp sẽ bé hơn rất nhiều lúc căng, nếu chăm sóc không tốt hay bị thay đổi về độ lớn của đầu. Đầu thịt thì ổn định hơn nhiều dù khi xẹp thì tỉ lệ xẹp cũng ít so với lúc căng. Kiểm tra xem đầu hơi hay đầu thịt bằng cách sờ đầu con cá đầu thịt đặc chắc hơn nhiều, hoạc khi soi qua đèn chiếu đầu hơi trong hơn nhiều so với đầu thịt

Xin cám ơn các bạn rất nhiều::thế thì con cá nhà mình thuộc loại đầu thịt rồi::mình đã từng bắt nó ra xem nhưng đầu em nó thấy rắn như thịt ::Mình ko hiểu nhiểu về cá này Lắm:::pL