• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin giới thiệu với các bạn 1 Fermale GSD

Xin giới thiệu với các bạn một GSD Fermale trong tương lai gần sẽ góp mặt trong làng GSD miền bắc:
-Tên: Geraldine
-Sinh ngày:06.06.2007
-KKL1 Sát hạch tổng thể
_SchH 1
-HD/ED A Normal (A1)
-DNA test
-ZB:V (Zucht Bewertung-Sự đánh giá về giá trị sinh sản của con chó,không phải giải V của các cuộc thi)
-ZW: 80 (Zuchtwert-Điểm đánh giá về giá trị nuôi sinh sản của con chó,điểm này càng ít càng tốt,những con nào dưới 87 được coi là lý tưởng,điểm này thay đổi và được theo dõi "cập nhật" hàng năm,nếu trong các cuộc thi trong năm ấy tuỳ theo thành tích nó đạt được và thành tích của thế hệ con của nó đạt được lên hay xuống mà điểm này xuống hay lên)
-Các môn khác như ABK,BH,AD,dĩ nhiên đều có khi nó đã có KKL1
-Vì người chủ không đưa lên trang PEDIGREE nên mình đành phải đưa link của bố mẹ
-Bố: http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/490316.html
-Mẹ: http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/387853.html
Sau đây là một số hình ảnh của em:

Một con chó cái đẹp, ko chê vào đâu được.
Bác mang con này về VN chơi hay trông nhà vậy bác? Chắc ko cho sinh sản để cho anh em VN có những con chó đẹp đâu bác nhỉ? hihihi... Bác cứ chê em sính ngoại, em còn thấy bác sính hơn em ấy chứ... Hy vọng là sự tranh cãi giữa em với bác chỉ là trên forum khi không cùng quan điểm, rất vui được trò chuyện với bác. Tính em cứ hay đùa vậy...

linhnam

Member
chúc mưng GSD đẹp và tiêu chuẩn anh em hd lại có dịp được chiêm ngưỡng .khi nào GSD về tới GIA LỘC.//////////

my_lucky

Active Member
Đẹp quá anh Thuấn àh, nếu bổ xung em này về HD thì sắp tới sẽ lại có những đàn cún con hoàn hảo đó ạ.Thân!

"Thông số kĩ thuật đầy đủ" "đi theo tiêu chuẩn thế giới" thiếu mỗi chữ "Made in Viet Nam" nữa là đúng nguyện vọng bác Thuần nhỉ.....

Nếu em này về tới việt nam mà cho ra đàn con của nó chắc là nhìn khủng lắm nha các ACE ha chúc mừng GSD viet nam sắp có thêm một nàng GSD xịn àh nha

Phi Anh

Member
Congratulation!

Tương lai gần là khi nào anh Thuấn ơi? để em còn tiết kiệm từ bây giờ...:)):)):))
Chúc mừng anh nhé!!! Nhìn đẹp lắm lắm anh ạh :-bd:-bd:-bd

Tương lai gần là khi nào anh Thuấn ơi? để em còn tiết kiệm từ bây giờ...:)):)):))
Chúc mừng anh nhé!!! Nhìn đẹp lắm lắm anh ạh :-bd:-bd:-bd
Gần có nghĩa là "Hợp đồng mua bán" đã xong,đã trả tiền đặt cọc.Nhưng hiện nay vẫn để nhà chủ nuôi tới khi nào có nước phối xong sẽ cho về.Dự đoán trong tháng 8 hoặc tháng 9 thì tới nước.

my_lucky

Active Member
một tin vui đáng ăn mừng đây ạ !

Gần có nghĩa là "Hợp đồng mua bán" đã xong,đã trả tiền đặt cọc.Nhưng hiện nay vẫn để nhà chủ nuôi tới khi nào có nước phối xong sẽ cho về.Dự đoán trong tháng 8 hoặc tháng 9 thì tới nước.
Rất mong những điều tốt đẹp sẽ được như ý muốn.Hỡi những anh em đam mê và mong có một GSD như ý mình mong muốn, hãy chịu khó làm việc cật lực và tích kiệm dần đi là vừa, thời gian đã gấp lắm rồi đấy ạ....:D:-bd

Một con chó cái đẹp, ko chê vào đâu được.
Bác mang con này về VN chơi hay trông nhà vậy bác? Chắc ko cho sinh sản để cho anh em VN có những con chó đẹp đâu bác nhỉ? hihihi... Bác cứ chê em sính ngoại, em còn thấy bác sính hơn em ấy chứ... Hy vọng là sự tranh cãi giữa em với bác chỉ là trên forum khi không cùng quan điểm, rất vui được trò chuyện với bác. Tính em cứ hay đùa vậy...
To levinhphong
Mình không có ý chê bạn sính ngoại,mà đúng ra là mình muốn nói bạn "sính những cái ngoại mà quên mất mình là người VN".Thực tế là ở VN bây giờ có nhiều cái không hoặc chưa thể áp dụng "ngoại" vào được thì đưa ra để "nói chuyện" như bạn tranh luận với bạn tonhuanTB thì như vậy có phải là làm khó cho anh em hay không?Có nhiều việc nhiều chuyện anh em ở nhà hiểu rất máy móc ví dụ như việc nói rằng ở VN bây giờ đầy rẫy chó bị bệnh HD/ED.Căn cứ vào đâu mà nói vậy nhỉ,và lại còn nói không có xét nghiệm HD/ED thì không đi thi được!Vậy ở giải vô địch thế giới BSZS tổ chức hàng năm ở Đức vẫn có giải cho các hạng JHKL và JGHKL dành cho chó dưới một năm tuổi thì sao đây?Thực ra ở VN có rất nhiều "cao thủ" GSD nhưng các vị ấy vì lý do nào đó mà không tranh luận những vấn đề như thế này,chỉ có mình "nhiều chuyện" nói ra để các bạn hiểu vấn đề rõ ràng hơn đúng đắn hơn thì lại nhận được phản ứng bằng những sự nói kháy,móc mói không thiện ý chút nào của bạn.Mình có cảm giác bạn "bê" nguyên trong sách vở ra khi nói rằng khi nhập chó về có đem xét nghiệm sinh sản hay không.Lý thuyết thì như vậy nhưng ở trong thực tế bên này không ai làm chuyện đó vì rất đắt trừ khi con chó ấy có giá trị rất lớn.Nếu có ai nói rằng khi nhập về có làm xét nghiệm thì mình cho là nói khoác,có dám đưa kết quả xét nghiệm hay không?Mà ngay cả trong các nội dung của Ankörung (sát hạch các tiêu chuẩn làm chó giống) đâu thấy có phải đi xét nghiệm tinh trùng?Còn việc có ra con hay không phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố mà phần lớn không nằm ở con chó đực!Trong đó có một nguyên nhân rất quan trọng hay mắc phải ở VN,nhân đây mình cũng nói luôn để anh em ở nhà biết.Đó là khi con chó cái tới nước,vì điều kiện khí hậu ẩm ướt và vệ sinh không tốt,chó rất hay bị viêm nhiễm ở vùng âm đạo,nếu lúc này mà cho phối giống các vi khuẩn sẽ tiêu diệt tinh trùng hoặc làm suy yếu tinh trùng dẫn đến việc chó không thụ thai.Bên này khi chó bắt đầu có kinh người ta thường đưa đi BSTY kiểm tra nếu có thì điều trị ngay bằng 1 liều 10 viên mỗi ngày một viên mà mình cho là thuốc kháng sinh.Vài điều trao đổi với bạn như vậy trên tinh thần xây dựng,mong bạn mỗi khi phát biểu điều gì nên suy nghĩ.Thân

Chào bác... bác hay bình tĩnh để suy xét mọi chuyện không nên đánh đồng mọi chuyện như vậy.. Em ko có ý chê bác, chọc đểu ai cả... Thực ra so sánh chắc em ít học hơn bác, cũng ko phải lăn lộn, tha phương cầu thực nơi xứ người để miu sinh như bác nên có lẽ suy nghĩ của em cũng chưa được chín chắn... Thực ra mấy bài viết gần đây em chỉ muốn nói đến chuyện chó nhập để làm da dạng, và cải tạo đàn chó GSD của VN. EM nhớ là chỉ có ý đó và cũng ko chụp mũ ai như bác nói đâu... do bác suy luận ra và chụp lên đầu em cái mũ mà bác đang có thôi bác ạh...
Em ko giỏi về sinh học nên ko thể nói với bác sâu về HD/ED được cũng như chuyện sinh nở của các cháu ihihihih... chỉ có vài lời như thế vì những gì em đọc, em học cũng từ sách vở mà ra thôi bác. Còn thực tế tại em ít đi, ít nhìn nên cũng chưa rõ lắm về chuyện sinh sản, có gì bác chỉ bảo thêm... Thực ra em chưa nhìn thấy con cái nào bị viêm mà ko đậu cả, có lẽ do các bác chăm nhưng chú chó của mình tốt, sạch nên em chưa nhìn thấy... nhưng chó đực về VN vô sinh thì em nhìn thấy rồi ạh... Cái này chắc ko cần xét nghiệm đúng ko bác?

Em là người VN, rất VN nhưng những gì tiến bộ của thế giới thì ko chỉ mình em muốn điều đó đến với đất nước mình... Con chó GSD cũng vậy, em cũng mong ở VN ngày càng nhiều chó nhập, chó xịn chứ ko phải cho xin, chó lỗi để anh em VN đưa phong trào ngày càng đi lên.
Chào bác...

my_lucky

Active Member
Mong các bác hiểu nhau hơn...!!!

Chào bác... bác hay bình tĩnh để suy xét mọi chuyện không nên đánh đồng mọi chuyện như vậy.. Em ko có ý chê bác, chọc đểu ai cả... Thực ra so sánh chắc em ít học hơn bác, cũng ko phải lăn lộn, tha phương cầu thực nơi xứ người để miu sinh như bác nên có lẽ suy nghĩ của em cũng chưa được chín chắn... Thực ra mấy bài viết gần đây em chỉ muốn nói đến chuyện chó nhập để làm da dạng, và cải tạo đàn chó GSD của VN. EM nhớ là chỉ có ý đó và cũng ko chụp mũ ai như bác nói đâu... do bác suy luận ra và chụp lên đầu em cái mũ mà bác đang có thôi bác ạh...
Em ko giỏi về sinh học nên ko thể nói với bác sâu về HD/ED được cũng như chuyện sinh nở của các cháu ihihihih... chỉ có vài lời như thế vì những gì em đọc, em học cũng từ sách vở mà ra thôi bác. Còn thực tế tại em ít đi, ít nhìn nên cũng chưa rõ lắm về chuyện sinh sản, có gì bác chỉ bảo thêm... Thực ra em chưa nhìn thấy con cái nào bị viêm mà ko đậu cả, có lẽ do các bác chăm nhưng chú chó của mình tốt, sạch nên em chưa nhìn thấy... nhưng chó đực về VN vô sinh thì em nhìn thấy rồi ạh... Cái này chắc ko cần xét nghiệm đúng ko bác?

Em là người VN, rất VN nhưng những gì tiến bộ của thế giới thì ko chỉ mình em muốn điều đó đến với đất nước mình... Con chó GSD cũng vậy, em cũng mong ở VN ngày càng nhiều chó nhập, chó xịn chứ ko phải cho xin, chó lỗi để anh em VN đưa phong trào ngày càng đi lên.
Chào bác...

Thưa anh, em đã chứng kiến rất nhiều bài tranh luận với nhau trong 4rum vietpet và cũng mong sau này sẽ ít những bài tranh luận kém thiện chí như thế này, mong các bác hiểu cho tấm lòng em. Thực ra trong khi tranh luận, đa số anh em ta đều nghĩ rằng trong lúc tranh luận thì sẽ hiểu nhau hơn, sẽ tốt hơn cho cho việc mà ta đang tranh luận.Nhưng, xin các bác nên bình tĩnh và cũng nên chọn từ ngữ sao cho chuẩn, tránh tình trạng trong lúc nóng giận mà anh em bắt lỗi nhau từng câu từng chữ.Cũng nên chọn nhặt và suy nghĩ trước khi nói từng câu từng từ.Ví dụ như bác chẳng hạn, câu : " ....ít học hơn bác, không phải lăn lộn, tha phương cầu thực nơi xứ người để mưu sinh như bác...." !Em chỉ mong các bác là người đi trước thì hãy nên bỏ qua những chuyện nhỏ, đôi khi chịu thiệt thòi về mình để tích luỹ kinh nghiệm và truyền lại cho thế hệ trẻ như bọn em, hi vọng là bọn em về sau có đủ kiến thức, khả năng và cả bản lĩnh nữa để làm được những gì mà các bác bây giờ muốn làm mà chưa làm được.Tất cả vì chuyện chung các bác ạ.

Thân!

Cám ơn bác my_luky... nhưng những câu này em hoàn toàn suy nghĩ rồi mới nói àh... Em đã rất thiện chí nhưng có lẽ trong bài viết trước bác Thuan ko hiểu hết những gì em nói, ko hề có ý chọc phá ai nhưng bác ấy lại nghĩ ra và vu cho em như vậy... Là người trẻ tuổi, có lẽ bác Thuân nên thông cảm có những ý nghĩ thấu hiểu hơn về lớp trẻ và bỏ qua nhưng nhu cầu "sính ngoại", nhất là về sở thích GSD.
Xin lỗi nếu em sai hay làm phật ý các bác.

Neapolitan

Active Member
To levinhphong
Mình không có ý chê bạn sính ngoại,mà đúng ra là mình muốn nói bạn "sính những cái ngoại mà quên mất mình là người VN".Thực tế là ở VN bây giờ có nhiều cái không hoặc chưa thể áp dụng "ngoại" vào được thì đưa ra để "nói chuyện" như bạn tranh luận với bạn tonhuanTB thì như vậy có phải là làm khó cho anh em hay không?Có nhiều việc nhiều chuyện anh em ở nhà hiểu rất máy móc ví dụ như việc nói rằng ở VN bây giờ đầy rẫy chó bị bệnh HD/ED.Căn cứ vào đâu mà nói vậy nhỉ,và lại còn nói không có xét nghiệm HD/ED thì không đi thi được!Vậy ở giải vô địch thế giới BSZS tổ chức hàng năm ở Đức vẫn có giải cho các hạng JHKL và JGHKL dành cho chó dưới một năm tuổi thì sao đây?Thực ra ở VN có rất nhiều "cao thủ" GSD nhưng các vị ấy vì lý do nào đó mà không tranh luận những vấn đề như thế này,chỉ có mình "nhiều chuyện" nói ra để các bạn hiểu vấn đề rõ ràng hơn đúng đắn hơn thì lại nhận được phản ứng bằng những sự nói kháy,móc mói không thiện ý chút nào của bạn.Mình có cảm giác bạn "bê" nguyên trong sách vở ra khi nói rằng khi nhập chó về có đem xét nghiệm sinh sản hay không.Lý thuyết thì như vậy nhưng ở trong thực tế bên này không ai làm chuyện đó vì rất đắt trừ khi con chó ấy có giá trị rất lớn.Nếu có ai nói rằng khi nhập về có làm xét nghiệm thì mình cho là nói khoác,có dám đưa kết quả xét nghiệm hay không?Mà ngay cả trong các nội dung của Ankörung (sát hạch các tiêu chuẩn làm chó giống) đâu thấy có phải đi xét nghiệm tinh trùng?Còn việc có ra con hay không phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố mà phần lớn không nằm ở con chó đực!Trong đó có một nguyên nhân rất quan trọng hay mắc phải ở VN,nhân đây mình cũng nói luôn để anh em ở nhà biết.Đó là khi con chó cái tới nước,vì điều kiện khí hậu ẩm ướt và vệ sinh không tốt,chó rất hay bị viêm nhiễm ở vùng âm đạo,nếu lúc này mà cho phối giống các vi khuẩn sẽ tiêu diệt tinh trùng hoặc làm suy yếu tinh trùng dẫn đến việc chó không thụ thai.Bên này khi chó bắt đầu có kinh người ta thường đưa đi BSTY kiểm tra nếu có thì điều trị ngay bằng 1 liều 10 viên mỗi ngày một viên mà mình cho là thuốc kháng sinh.Vài điều trao đổi với bạn như vậy trên tinh thần xây dựng,mong bạn mỗi khi phát biểu điều gì nên suy nghĩ.Thân
Anh nói rất đúng, những con chó bị viêm âm đạo rất khó thụ thai, điều này rất khó phát hiện và những tay mới nuôi chó không bao giờ biết, anh chia sẻ 1 kinh nghiệm rất quý báu nhưng chưa chắc được mấy người cảm ơn, vì họ cứ nghĩ chăm sóc sạch sẽ thì âm đạo sẽ không bị viêm .

Có 1 số breeders tới mùa phối giống là họ cho chó cái uống trụ sinh, mặc kệ nó có viêm hay không .

linhnam

Member
đã vào diễn đàn này theo mình hiêu thì là nhưng người rất đam mê GSD thì chung ta phải vươn tới cái đẹp nhưng nhìn nhận và năm bắt TIÊU CHUẨN CÁI ĐẸP CỦA GSD là do hiẻu biet và gu cửa tưng người theo sự hiẻu biét của mình thì becgiê đức là tiêu chuẩn số1. cho nên theo linhnam anh Thuấn o nên bận tâm về nhưng gì mà minh cảm thấy lăn tăncòn như tôi đng mong được chiem ngưỡngGSDmơi khi nào về đến gia lộc thì anh cho hay nhé/////.Thân.

đã vào diễn đàn này theo mình hiêu thì là nhưng người rất đam mê GSD thì chung ta phải vươn tới cái đẹp nhưng nhìn nhận và năm bắt TIÊU CHUẨN CÁI ĐẸP CỦA GSD là do hiẻu biet và gu cửa tưng người theo sự hiẻu biét của mình thì becgiê đức là tiêu chuẩn số1. cho nên theo linhnam anh Thuấn o nên bận tâm về nhưng gì mà minh cảm thấy lăn tăncòn như tôi đng mong được chiem ngưỡngGSDmơi khi nào về đến gia lộc thì anh cho hay nhé/////.Thân.
Mình không bận tâm tới những trò công kích nói xấu chọc ngoáy đâu bởi vì mình quá quen với những trò ấy rồi,"nâng mình hạ người"có lẽ là "tuyệt chiêu" (nhưng theo mình là hạ cấp) của một số người trong giới kinh doanh.Mình lên diễn đàn là để cùng nhau giao lưu chia sẻ những kinh nghiệm và hiểu biết về GSD.Còn tất cả sẽ được thực tế chứng minh.Không ngẫu nhiên mà nhà mình nhiều lần được hân hạnh tiếp các vị cao thủ trong làng GSD đất bắc như anh Trung AC,anh Bộ C32,anh Ảnh Hưng yên,anh Thành Mai Hương,anh Thiện Minh khai,anh Hà Phú Hưng và nhiều người khác mình chưa có dịp gặp gỡ.
Hy vọng diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi cũng như chia sẻ vui buồn của ngững người yêu GSD!!!

Geraldine hiện nay đã về đến Việt nam được 2 tuần,em nó rất khoẻ mạnh,ăn tốt,và theo như kết quả siêu âm thì có ít nhất là 4 Baby em đang mang trong mình.Dự kiến khoảng 20 ngày nữa em sẽ "lâm bồn".
Em Lissyla khoảng trên dưới 1 tuần nữa sẽ cho lứa Baby thứ 3 ra đời.
Sau đây gửi các bạn hình của Geraldine trước ngày về VN

thuan_SG

Member
Quá đẹp không lời nào có thể thay thế 2 từ này được cả .Đó là quá tuyệt!