• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin chú chó phóc sóc, hay husky

centaurus

Member
tuy không nuôi husky (vì khi xin được husky, mẹ mình có baby => sợ lông chó)
nhưng cũng chân thành cám ơn hai người (1 người giới thiệu, 1 chủ cún ) đã có lòng hảo tâm tặng cún

Thế em husky này số phận bây giờ sao rồi bạn ơi.chắc người tặng chó cho bạn đang hối hận lắm nhỉ
bán lại kiếm lời rồi bạn ạ.
Mà mình nói thật với chủ top chứ 1 chú chó lớn thuộc loại dễ chăm sóc ( lớn hơn 30kg) 1 tháng tiền thức ăn cho nó đã gần 1 triệu bạc rồi đó là chưa kể đến việc bệnh tật hay này kia... Nếu bạn không có điều kiện kinh tế thì đừng mang em nó về mà tội nghiệp. Tính đơn giản sơ sơ như này, hàng ngãy 3 bữa ăn chính cho chó, ăn chính là cơm với cổ gà hoặc phổi, mỗi ngày 1 kg gạo, mỗi tháng đã mất 500 ngàn tiền gạo cho nó, cổ gà 30 ngàn 1 kg, phổi 50 ngàn 1 kg, 1 tháng lại mất thêm ít cũng 300 ngàn nữa, chưa kể tiền thức ăn khô để em nó ăn đêm, tiền dầu tắm..... Đó là chưa kể đến việc nếu có 1 con chó thì bạn rất hạn chế nhiều thứ trong cuộc sống, hạn chế đi du lịch, không dám đi chơi qua ngày, vệ sinh chuồng trại cho chó.... Nếu bạn có điều kiện chăm sóc thì việc bỏ ra vài triệu bạc để mua 1 em husky xịn về chăm sóc cũng chả thấm j. Ý kiến thẳng thắn của mình, mình cũng nuôi nhiều rồi nên biết, họa chăng người ta cho bạn thì cũng không thể là 1 chú chó đạt điểm cao được. Đằng nào cũng mất công nuôi, đã nuôi là tính nuôi lâu dài, mười mấy năm chứ ít ỏi j. Thà giờ bạn bỏ ra chục triệu để mua 1 con husky tuyệt đẹp để nốt bõ công chăm sóc, 1 năm mất ít nhất cũng 10 triệu cho nó, 10 năm mất 100 triệu, giờ bạn bỏ ra 10 triệu để cái 100 triệu nó hoàn mỹ hay là xin miễn phí để cái 100 triệu nó ra 1 con chó chả ra j.
Xưa đến giờ, chó mèo nhà mình đẻ ra cũng nhiều, hồi đầu thì mình cho, nhưng thấy thực tế nó phũ phàng quá, cún con, mèo con ở nhà mình chăm như chăm con mọn, cho miễn phí người ta, nó mới ỉa trong nhà có 2 lần đã bị hắt hủi, bị đánh. Lúc mới mang về thì nâng niu âu yếm (vì lông em nó mượt), nhưng lại lười vệ sinh, khong chịu mua dầu thơm tắm cho nó, cũng không cho nó ăn thức ăn ngon, được dăm bữa nửa tháng em nó bắt đầu xơ xác thì bị hắt hủi, bị mắng, bị chửi (nói xin lỗi chứ bạn đừng mong có 1 chú cún, mèo có bộ lông đẹp khi các bác tiếc tiền bỏ ra để chăm sóc nó, nhất là đồ ăn và dầu thơm). Vì sao, vì con cún nó miễn phí mà, tâm lý con người, con cún này nó miễn phí mà mỗi tháng tốn 1 triệu cho nó, không đáng. Để rồi bọn nó chết dần chết mòn.
Sau này chó nhà đẻ, nói thẳng là không phải kinh doanh, nhưng mình không bao giờ cho ai miễn phí nữa, người ta có bỏ tiền để mua thì mới xót tiền mà phải chăm sóc cho em nó, có thể bạn thấy em husky nó đáng yêu đấy, nhưng bạn có biết sau cái vẻ đáng yêu, bộ lông mượt mà, đôi mắt tinh ranh, dáng người nhanh nhẹn đó là biết bao tiền đầu tư, biết bao nhiêu công chăm sóc của chủ.
Nếu bạn thực sự yêu nó, nếu có khả năng cả về kinh tế lẫn thời gian hãy đón em nó về, còn không có 1 lúc cả 2 yếu tố trên thì xin đừng hành hạ em nó, hãy để cho em nó được ở với gia đình có điều kiện tốt hơn. 1 chú chó ta cũng rất phù hợp cho những ai yêu chó mà không có điều kiện kinh tế, mỗi tháng chỉ tốn 2-3 trăm ngàn là em nó lúc nào cũng như vua của loài chó rồi. Đừng bảo chó ta không khôn, không đẹp, cứ thử chăm sóc em nó thật tốt rồi bạn sẽ thấy

fuongly025

Member
mỗi lần ai có bài viết xin husky, alaska, bulldog...là sẽ bị ném đá túi bụi. thật tình mà nói ai cũng có ước mơ, nhưng chỉ mong thực tế một chút.Nếu đã không đủ điều kiện chăm sóc cho các bé ấy => đi xin => chẳng mấy bữa thì các bé sẽ thành cái bang do chủ không có điều kiện lúc ấy sẽ hết thích.Vậy thì xin để làm gì. haizzzz

Kipnood

........................................................................................................................8->

ngatxiu

Hài với những topic kiểu này=))
Xã hội người khôn của khó.Con chó tri giá tiền triệu lấy đâu ra mà cho dễ dàng thế.

Kipnood

có ai có Husky cho chú này ko dậy nè ( mơ mộng hão) 8-> cứ đọc bài này là mắc cười 8->

Mình rất muốn nuôi 1 chú chó phóc sóc hay husky, vì mình rất thích chú chó rất dễ thương. Nhà mình nuôi chó từ nhỏ đến lớn. Bây giờ nhà mình có 1 chú chó tên kyky là đời con của chú chó từ nhỏ mình nuôi. Nó rất khôn và thông minh, vì lúc nhỏ mình đã huấn luyện nó cộng thêm nó là chó nuôi từ 2 dòng đời (ba giống lai husky, mẹ giống chó nhật nhỏ). Bây giờ mình muốn nuôi thêm 1 con để huấn luyện nó và để nó tiếp cận được chó kyky nhà mình mà học hỏi, chó nhà mình đã già mình muốn nó có người bầu bạn nữa. Ai có lòng hảo tâm có thể cho mình xin 1 con về nuôi không. Mình biết rất khó xin. Nhưng nếu ai có nhu cầu cho thì cho mình xin nha!!!
Mình ở TP.HCM
mình có vài chú phốc chihuahua giống nhập từ mexico nè bạn thích thì 12h ra nghĩa trang bình hưng hòa gặp mình nhé

Kipnood

mình có vài chú phốc chihuahua giống nhập từ mexico nè bạn thích thì 12h ra nghĩa trang bình hưng hòa gặp mình nhé
ế thiệt ko dzậy ................................................................................

Vocalist

Member
Cái địa điểm với giờ hẹn như thế mà cũng có bác hỏi thật không :)) Bác thử ra xem, có khi bác xuống nghĩa trang luôn không chừng ấy chứ :))

bi.ryan

Member
=)) a.Tuấn lại trêu người ta...có ai ra gọi em với, vác hoa cà hoa cải ra chơi cho vui :-" ...giao lưu với mấy phần tử khôn lỏi này :))

Rose

có tiền thì mua chó về nuôi rồi chăm :d đi xin làm gì cho ngươi khác cười ^^ nếu đã không có khả năng mua sao có thể chăm được chó :D mình nghĩ bạn nên nghĩ lại

smalbacba

Member
Trước tiên xin chân thành gởi lời cảm ơn đến chủ Topic....Trong thời buổi kinh tế như hiện nay, thiết nghĩ, rất cần những topic như thế này.
Hàng ngày chúng ta phải chịu rất nhiều áp lực công việc cộng thêm vật giá tăng cao, giá vàng leo thang đến chóng mặt, lương thì không đổi, con cái thì nhập học, lo tiền học phí cũng muốn khùng luôn....vào gặp những topic như thế này là rất may mắn....may mắn vì có nơi để xả STRESS......=))=))=))=))
CÁC BẠN, SAU KHI XẢ STRESS NHỚ BẤM THANK CHO CHỦ TOP NHÉ >:D<>:D<>:D<

s2_husky

thực tế 1 tí đi ban ơi! con chó đấy cả chục triệu không ai cho không bạn đâu. mình cũng đang muốn mua 1 em husky nhưng chưa đủ tiền . hết tháng này mới được có 5 tr =))

husky nuồi k đơn giản đâu bạn ạ... trung bình 1 tháng bạn làm đc ra 2 triệu để chi tiêu vào e ấy k ... rồi lúc e ấy bị bệnh thfi sao... husky lông dài mùa hè bạn pahri chịu khó cắt tỉa ùi cho em ấy nằm mát ( tốt nhất là điều hòa vì em ý là cún vùng lạnh) còn nếu chỉ nuôi là nuôi thì nên bỏ ý muốn bạn à... em ấy là chó cảnh mà bạn k thuận tiệ cho việc huấn luyện đâu

ngocmai_cp

Member
Ko phải mình dìm hàng Pomeranian, nhà mình cũng đang nuôi 1 em đấy, nhưng mà khó dạy kinh khủng,ngang lắm. Hư quá hôm nọ mình đánh cho 1 trận, càng đánh nó càng cáu bẳn rồi sủa lung tung, thế là bó tay ! :(

vphat28

Member
xin lỗi anh em cho em nói xíu, nhiều bác ko biết bao nhiêu tuổi học sinh sinh viên thế nào mà thấy suy nghĩ đơn giản quá. Xin thì kiếm con nào chó ta hay cún nhật mà xin, biết nuôi 1 chú alaska hay husky đâu phải đơn giản, máy lạnh hay quạt gió cho nó mát ko thì nó ghẻ đầy ra, thịt bò ,dầu tắm .....

vphat28

Member
nếu đã thật sự yêu thích và muốn nuôi dạy chó.tại sao lại cứ phải là Pom và husky hả bạn?. chưa j đã có ý từ chối chó ta thẳng thừng thế ;;)
Mình cũng đang nuôi 8 em chó ta 1em Rott,2 xoáy thái,1 bully đây,nhưng thật sự theo nhận xét của mjh thì chó ta nhiều tác dụng lắm đấy.
độ thông minh thì thua mỗi ROTT thôi.....
vậy những ai đọc qua TOPIC này có lẽ nên đặt câu hỏi rằng : Bạn ý có thật sự yêu thích chó ko 8->:-"
Dù sao thì cũng vẫn chúc bạn xin được chó TÂY<:p

Bác này nói rất đúng, chó ta mà gặp con nào bốn mắt, chân có vớ thì thôi rồi, cực khôn, về nhà khỏi cần huấn luyện biết đi vs đúng chỗ, coi nhà cực tốt, nhưng khi thay mình ra thì im...nghĩ lại buồn thật, mua ở chợ về chữa bệnh hết mấy trăm ngàn mà nó vẫn chết. đến chết nó vẫn ko đi vs trong nhà, khập khiễng ra ngoài sân đi...thật sự chả mong gì ngoài 1 chú cún như vậy làm bạn..