• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin chó giống có giấy tờ !

yeu_cun

Member
E đang nuôi 1 nhóc xoáy thái đã được 8thang. E muốn xin 1 e đực có giấy để phối giống, bác nào có chó có giấy vào up lên cho e xin số đt và giá phối nhé. Rất mong ae đông đảo gần xa cho e địa chỉ. E ở Hà Nội.

damson82

Member
E đang nuôi 1 nhóc xoáy thái đã được 8thang. E muốn xin 1 e đực có giấy để phối giống, bác nào có chó có giấy vào up lên cho e xin số đt và giá phối nhé. Rất mong ae đông đảo gần xa cho e địa chỉ. E ở Hà Nội.
ở hn hình như chưa có con nào đến thời kỳ có thể nhẩy giống.
trước hải phòng có 1 con xám có giấy vka nhưng bây giờ em nó về thanh hóa rồi.khoảng 3 hôm nữa mình cũng mang 1 con cái lại chỗ con xám nhẩy giống.

yeu_cun

Member
ở hn hình như chưa có con nào đến thời kỳ có thể nhẩy giống.
trước hải phòng có 1 con xám có giấy vka nhưng bây giờ em nó về thanh hóa rồi.khoảng 3 hôm nữa mình cũng mang 1 con cái lại chỗ con xám nhẩy giống.
Cảm ơn bạn. Mình chỉ muốn tìm 1 ông chồng có sổ đỏ cho e nó mà khó nhỉ ? Chả nhẽ phải mang vào tận thanh hóa. Hic:-ss

damson82

Member
Cảm ơn bạn. Mình chỉ muốn tìm 1 ông chồng có sổ đỏ cho e nó mà khó nhỉ ? Chả nhẽ phải mang vào tận thanh hóa. Hic:-ss
cũng như trước mình ôm nó ra hà nội thôi mà ban.cái chính là mình như nào thôi bạn...........

yeu_cun

Member
sao moi duoc 8 thang ma da cho nhay giong roi ah ban lieu co som qua ko?
Đây là mình xin trc chứ con nhà mình chưa salo. Cún tầm 8tháng đến 1 năm có thể salo lần đầu. Bạn muốn cho đẻ luôn thì cho lấy, còn giữ con cái tốt thì bỏ lứa đầu, salo lần 2 mới cho lấy.

neu cho lay lan dau thi so bi hong cho ah ban vay thi de ngoai 1 nam lay giong la ngon day sao minh thay co nhieu con de duoc co 3 4 con vay chac la lay lan dau len de it ah ban :)

neu cho lay lan dau thi so bi hong cho ah ban vay thi de ngoai 1 nam lay giong la ngon day sao minh thay co nhieu con de duoc co 3 4 con vay chac la lay lan dau len de it ah ban :)
Mình k hiểu lắm về sinh sản nhưng cún nhà mình cứ salo là lấy, k phải để lần 2. Còn đẻ nhiều hay ít thì cũng phải có kinh nghiệm bạn à. Cái này bác langtu_yenthanh chia sẻ cho e rùi nhưng k nói qua mạng đc. Nó cũng là 1 chút bí quyết.<:p

anh em ma lai giau diem nhau the thi cau lac bo lam sao anh em co the day manh su phat trien cua dong xoay thai len cao duoc :)

theo mình biết thì chó đến thời kỳ salo thì cứ cho nhảy thôi,trừ khi nó ra sớm quá là lúc 6 hay 7 tháng thì mới bỏ vì lúc đó cho vẫn còn non quá mà nhảy thì tỉ lệ đậu ko cao.còn chó nhà bạn tầm 10 tháng mà salo thì mình nghĩ ko vẫn đề gì còn chuyên nhảy lần đầu mà đẻ ít thì ko đúng đâu chó nhà mình nhẩy lần đầu toàn đẻ 9 con trở lên

langtu_yenthanh

Active Member
ok cam on ban nha cho tam 9 den 10 thang ma salo la cu cho nhay luon duoc ah ban
Như mình đc biết thì lần salo đầu bộ phận sinh sản của chó cái chưa đc hoàn thiện nên người ta thường để salo lần 2 mới cho phối để tốt hơn cho con giống. Còn về vấn đề cún mẹ đẻ nhiều hay ít thì k phải do lần đầu mà do số lượng trứng thụ thai thành công là bao nhiêu.

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
việt nam mình thích đẻ nhiều để được nhiều tiền thêm niêm vui.nhưng chất lượng con giống kém.mình sang thái họ căn chỉ đẻ 5 đến 6 con là nhiều.như thế đỡ vất cho người và cho chó mẹ và chó con sẽ phát triên tốt về mọi mặt kể cả đang ở trong bụng.các bạn để ý xem đàn nào đẻ ít chất lượng con khác hạn

yeu_cun

Member
việt nam mình thích đẻ nhiều để được nhiều tiền thêm niêm vui.nhưng chất lượng con giống kém.mình sang thái họ căn chỉ đẻ 5 đến 6 con là nhiều.như thế đỡ vất cho người và cho chó mẹ và chó con sẽ phát triên tốt về mọi mặt kể cả đang ở trong bụng.các bạn để ý xem đàn nào đẻ ít chất lượng con khác hạn
Mình nghĩ rất khó căn cho đẻ tầm 5 đến 6 con đc, hoặc k thể làm được. Người ta có thể kích thích buồng trứng cho đẻ nhiều hoặc đẻ ít thôi. Còn như mình biết thì đàn đông con quá người ta để cún mẹ chăm tầm 5-6 con, còn lại tách ra nuôi bộ hoặc tách sang đàn khác. Tâm lý nuôi chó vừa chơi vừa có đồng ra đồng vào thì ai mà chả thích đẻ nhiều, cơ bản là cách mình chăm cún con thế nào. Còn chất lượng con giống thì cũng do kết hợp gien nữa. Đôi lúc bố mẹ đẹp ra sản phẩm chưa chắc chất lượng.

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
tất cả sự việc trên đều chưa có nhà khoa hoc nào sác nhận.đây là kinh nghiệm của một số đông bên thái trao lai nhưng kg tuyệt đối.họ căn ngày và phối giống 1 lần.nhưng ở việt nam ít ai dám thực hiện lên.cun con ngay một sấu đi đấy là tình hình chung thôi

yeu_cun

Member
tất cả sự việc trên đều chưa có nhà khoa hoc nào sác nhận.đây là kinh nghiệm của một số đông bên thái trao lai nhưng kg tuyệt đối.họ căn ngày và phối giống 1 lần.nhưng ở việt nam ít ai dám thực hiện lên.cun con ngay một sấu đi đấy là tình hình chung thôi
Mình k đồng ý quan điểm là phối 1 lần vì như vậy xác suất đậu k cao như 2 lần mà 1 lần hay 2 lần mình nghĩ k ảnh hưởng đến sản phẩm con giống cũng như là nhiều hay ít vì cún dính thường cũng chỉ dính 1 nước ( lần 1 hoặc lần 2). Thứ 2 mình k đồng ý là ở VN cún con ngày 1 xấu đi, sinh sản nó là kết hợp gien nên con người chỉ can thiệp đc 1 phần nào còn đâu nhiều lúc nó cũng là yếu tố may mắn, ngẫu nhiên. Mình thấy cún của bạn sản phẩm sinh ra cũng k đẹp bằng con bố và con mẹ mà hình như béo quá nên nhìn k thấy ngực gì cả.

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
hìhi đó là 1 tháng sang tháng thứ 2 khác nhiều kể cả mầu.hình như bạn chưa nuôi xoáy thái đẻ đúng kg.kinh nghiệm người việt ít lắm phải ra ngoài hoc hỏi thêm.còn làm hay kg là do mình

Chó chưa salo mà đã tìm chồng sớm vậy bác chủ?nhưng bác sỡ hữu con giống có giấy VKA hiện nay rất là ít.Bác chủ có thể cho hình ảnh và nguồn gốc của em nó cho mọi người ngắm đc ko?Còn chuyện phối để đậu là cả 1 vấn đề chứ đừng nói đến chuyện tính đc số con mình mong muốn nhé>:D<>:D<

damson82

Member
vấn đề muốn cho chó mẹ đẻ đúng số lượng như mong muốn là rất khó.nhưng không phải là không thực hiện được.thứ nhất là cần thời gian để theo dõi quá trình salo của từng con như thế nào.thứ 2 là dựa vào mỗi lần cho phối giống và sinh sản để có thể căn ngày phối giống lần sau được như ý của chủ nuôi.nhưng có thể xác xuất không cao theo ý mình.
theo mình số lượng nhiều hay ít và sau đàn con phát triển như nào còn phụ thuộc vào sữa mẹ.có con tốt sữa dù trên 10 con vẫn múp míp phát triển ok.nhưng phải tẩm bổ cho con mẹ và qua 20 ngày phải tập cho cún con ăn dặm.nếu con mẹ sữa kém ( ít sữa hay sữa nhiều nhưng chất lượng kém ) dù ít con nhưng con vẫn còi cọc là chuyện bình thường.thứ 3 là phụ thuộc vào chế độ chăm xóc của chủ nữa.nhưng số con 5,6 là nhàn và theo mình là ok nhất
nói đến chất lượng cún con ở mình đa phần là một ngày xấu đi.cái này mình đồng ý quan điểm.
cái thứ nhất là tâm lý của người nuôi ngại mang chó đi xa phối giống.cứ con giống nào gần và tiện là cho phối.không cần biết con đực giống như thế nào nguồn gốc ra sao.
thứ hai.nguồn gen giống tốt ở vn mình khá ít.số người đầu tư con giống hay có con giống tốt gần như chỉ đếm trên đầu ngón tay.đây là hiện tại bây giờ.còn tương lai thì có một số con giống mới được nhập về sẽ cải thiện tình hình.
thứ ba là do số người cho nhẩy đồng huyết hay cận huyết nhiều nên làm cho cún con sinh ra ngày một xấu.có thể chủ nuôi không biết hoặc có thể biết nhưng cứ làm liều.
nếu để nhân giống cần có quá trình theo dõi và trọn lọc con giống.chứ đừng tiếc tiền mà cho nhẩy với con giống không đâu vào đâu.để rồi đàn con khi sinh ra lại có con khác mầu bố mẹ.cái này nếu ai có chó mẹ sinh sản 2,3 lần sẽ thấy rõ ngay.

yeu_cun

Member
vấn đề muốn cho chó mẹ đẻ đúng số lượng như mong muốn là rất khó.nhưng không phải là không thực hiện được.thứ nhất là cần thời gian để theo dõi quá trình salo của từng con như thế nào.thứ 2 là dựa vào mỗi lần cho phối giống và sinh sản để có thể căn ngày phối giống lần sau được như ý của chủ nuôi.nhưng có thể xác xuất không cao theo ý mình.
theo mình số lượng nhiều hay ít và sau đàn con phát triển như nào còn phụ thuộc vào sữa mẹ.có con tốt sữa dù trên 10 con vẫn múp míp phát triển ok.nhưng phải tẩm bổ cho con mẹ và qua 20 ngày phải tập cho cún con ăn dặm.nếu con mẹ sữa kém ( ít sữa hay sữa nhiều nhưng chất lượng kém ) dù ít con nhưng con vẫn còi cọc là chuyện bình thường.thứ 3 là phụ thuộc vào chế độ chăm xóc của chủ nữa.nhưng số con 5,6 là nhàn và theo mình là ok nhất
nói đến chất lượng cún con ở mình đa phần là một ngày xấu đi.cái này mình đồng ý quan điểm.
cái thứ nhất là tâm lý của người nuôi ngại mang chó đi xa phối giống.cứ con giống nào gần và tiện là cho phối.không cần biết con đực giống như thế nào nguồn gốc ra sao.
thứ hai.nguồn gen giống tốt ở vn mình khá ít.số người đầu tư con giống hay có con giống tốt gần như chỉ đếm trên đầu ngón tay.đây là hiện tại bây giờ.còn tương lai thì có một số con giống mới được nhập về sẽ cải thiện tình hình.
thứ ba là do số người cho nhẩy đồng huyết hay cận huyết nhiều nên làm cho cún con sinh ra ngày một xấu.có thể chủ nuôi không biết hoặc có thể biết nhưng cứ làm liều.
nếu để nhân giống cần có quá trình theo dõi và trọn lọc con giống.chứ đừng tiếc tiền mà cho nhẩy với con giống không đâu vào đâu.để rồi đàn con khi sinh ra lại có con khác mầu bố mẹ.cái này nếu ai có chó mẹ sinh sản 2,3 lần sẽ thấy rõ ngay.
Mình không đồng ý quan điểm với bạn ở chỗ người chơi ngại mang đi xa phối mà chỉ lấy gàn nhà cũng như phối k cần biết con đực ntn và nguồn gốc ra sao. Vì ai đã chơi chó cảnh là họ phải biết tương đối rồi và cũng dám đầu tư tiền nên người ta cũng phải chọn con giống ưng mắt mới cho nhảy chứ k nhảy bừa. Số lượng con giống tốt ở HN tương đối ít cái này mình công nhận còn nhảy đồng huyết thì mình chưa thấy đồng chí nào chơi cún cảnh làm như thế cả. Mình muốn tìm 1 e đực có giấy tờ để cún sinh ra nó chất lượng hơn cũng như bán giá tốt hơn. Còn theo mình chó con sinh ra khác màu bố mẹ nó cũng là do kết hợp gien như kiểu gien từ đời trước nó thể hiện lại chứ k phải là nhảy chó k đâu vào đâu. Mình cũng nuôi chó đẻ nhiều rồi và chủ yếu nhà mình nuôi chó cái nên cái này mình cũng rõ.