• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin Cứu Lấy Loài Chó

cherry.pongpong

XIN CỨU LẤY LOÀI CHÓ

-*-

XIN HÃY THƯƠNG , CHĂM SÓC VÀ BẢO VỆ CHÓ

NHƯ CHÍNH BẢN THÂN MÌNH

Khi nêu lên tựa bài viết này, tôi cúi đầu xin lỗi những người đọc bài viết của tôi. Là bài viết tâm huyết tôi gửi đến các bạn mong sự giúp đỡ để đem lại sự sống thiết thực cho những con chó cỏ mà mạng sống của chúng đã và đang bị đe dọa trầm trọng bởi những tên sát chó

Như chúng ta đã biết: chó là loài vật có những đức tính tốt, trí thông minh, long trung thành và sống gần gũi với con người. Vì vậy có thể nói chó là một loài vật hơn hẳn những loài vật khác ở chỗ được con người đặt nhiều tình cảm nhất, là con vật được quý mến nhất đã đc chứng minh bỡi ng Việt Nam nói riêng và cả thế giới nói chung đã khẳng định điều đó là đúng.

Chúng ta hãy nhìn vào mắt của con chó mà ta nuôi, ta sẽ cảm nhận được sự hiền hòa, long tôn kính của nó đối với chủ. Đã làm phát sinh tình cảm của ta đối với chúng, vì vậy khi chúng ta nhìn thấy những con chó vô phước nằm trong lồng sắt oan nghiệt của những người chở chó đến nơi sát sinh.. có lúc chúng bị chồng chất lên nhau trong lồng sắt đó! Những đôi mắt nhìn van xin! Những tiếng kêu cầu cứu! và những cử chỉ ngơ ngác sợ sệt của chúng làm cho chúng ta cảm thấy chạnh long đau xót. Sự việc trên làm cho cảnh quan đường phố mất đẹp, đồng thời khiến cho lòng người có một có một cái nhìn vô nhân đạo đối với loài vật có ích cho con người mà phải chịu chết một cách oan uổng thì thật là đáng tiếc. Vì thế chúng ta cần phải bảo vệ chúng như chúng ta đã bảo vệ sự an ninh cho gia đình, đồng thời góp phần vào sự an ninh cho xã hội.

Khi chó nuôi của mình bị mất đi, bao nhiêu thương tiếc dồn nén trong tâm tư khiến cho nhiều người phải bật khóc. Có ng buồn rầu ray rức mãi về hình ảnh than thương đó không còn nữa, có người phải ngưng công việc để đi tìm kiếm con vật cưng của mình, nhưng đa số thường bị thất vọng trở về với tâm trạng buồn bã. Từ đó khiến cho nhiều người không dám nuôi chó vì không muốn cảnh tượng trên tái diễn them một lần nữa… Trong khi đó những tên sát chó cứ ung dung lộng hành.

Những tên trộm chó hay thuốc chó chết luôn rình rập từng ngày ở những nơi có nuôi chó tìm sự sơ hở của chủ nuôi để bắt chó, kể cả trước mặt chủ của con chó đó, vì chúng có hung khí rất nguy hiễm có thể gây đến chết người. Vì vậy có thể nói chúng là khâu tội ác đầu tiên bắt cầu cho những khâu tiếp theo đến khâu của những người chuyên ăn thịt chó!

Những tội ác trên cứ diễn ra hằng ngày và liên tục! Tội ác chất chồng lên tội ác, mà hậu quả là làm cho những người đó đã làm mất thứ đạo đức tối thiểu mà con người cần phải có.

Những người chuyên mua bán chó để giết thịt!những người chở chó đến nơi sát sinh!những người giết chết nó! Những người bán thịt chó! Và những người chuyên ăn thịt chó hãy vì hai chữ Tâm Đức cho bản thân và cho thế hệ sau của mình mà chừa cho những con chó vô tội ấy một con đường sống, từ đó góp phần nâng cao tính đạo đức cho gia đình và cho xã hội lên một tầm cao mới. Cũng từ khâu sát chó này có thể là cầu nối cho việc trộm cắp và tệ nạn xấu xảy ra trong xã hội. Vì vậy Nhà nước ta nên có biện pháp xử lý và thích đáng đối với những tên sát chó để đem lại cho người ta cuộc sống tốt đẹp hơn, văn minh hơn trên đà phát triển của nước nhà.

Cuối cùng tôi kính xin những người có tấm lòng thương mến chó hãy mở rộng vòng tay đễ “ Cứu lấy loài chó “ đồng thời tạo cho chúng con đường sống và được quyền sống.

Nếu tôi có lời gì sơ xuất xin bỏ qua và xin chân thành cảm ơn.

Bên lề tâm sự:

Khi tôi nhìn thấy những con chó vô phước bị nằm chất chồng trong lồng sắt sát sinh đó, tôi muốn quỵ xuống tại chỗ và chỉ còn biết cầu nguyện cho linh hồn của chúng được siêu thoát. Cũng như khi tôi nhìn thấy những cảnh tượng thương tâm trên, tôi ôm lấy con chó cỏ mà tôi đã mua lại nó từ trong lồng sắt sát sinh đó khi nó đang mai thai và nói với nó rằng: "Ngoại chĩ có thề bảo vệ một mình con, không bảo vệ được hết tụi nó, thấy thương và tội nghiệp tụi nó quá. Nếu kiếp sau con được làm người, con hãy : thương, chăm sóc và bảo vệ chó giống như gia đình ngoại đối xử với con vậy".

Xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến các bạn đã quan tâm và góp ý

Xin được dấu tên

connhangheo

Member
nhìn những cảnh đó ai mà ko buồn
nhưng biết làm sao đc
họ cũng vì đồng tiền
cũng có những ng thương và mua lại chó của họ
nhưng mà làm sao mà mua hết đc
đành nhắm mắt lại để ko phải chứng kiến những cảnh đó thôy

nguyenmaiphuquy

Active Member
Pháp luật Việt Nam.....:(.....Mất tài sản giá trị tiền mặt như chiếc xe mà còn chẳng thèm đi báo công an (vì biết có đi báo cũng thế chẳng giải quyết được gì,còn mất thời gian viết tường trình này nọ),nói gì đến việc đi báo công an việc bị mất chó (Đối với suy nghĩ số đông người ta vẫn coi con chó vẫn chỉ là con chó cho dù giá trị nó còn hơn cả 1 chiếc xe,chưa nói đến giá trị tinh thần),thậm chí biết nhà ,biết mặt kẻ đánh chó,mình dám chỉ mà Công an nó có dám bắt không là 1 chuyện khác.Buồn lắm bạn ơi.Con kiến kiện củ khoai.

fuongly025

Member
hix..đọc bài này em lại nhớ đến cún nhà em vừa bị bả chết hôm vừa rồi. nó quá khôn và trung thành, cả nhà em ai cũng khóc. Đọc mà bức xúc quá, sao mọi người có thể ăn thịt những chú chó như vậy được..buồn quá.
bé bờm nhà em vừa ra đi hôm 19/4....đau buồn.:((

Con Lợn Lòi

Active Member
Rất tâm huyết, hãy bắt tay làm bằng hành động, hãy tiến hành lập các hội và tiến hành tuyên truyền theo nhiều hình thức nhất có thể, chú trọng những hình thức có hiệu quả nhất. Rồi dần dần mọi người sẽ quan tâm tới điều tâm huyết này và cũng dần dần thay đổi quan niệm của họ ......

andyaus155

Active Member
Tâm sự của bạn, tâm trạng của bạn cũng là tâm trạng chung của hầu hết người nuôi chó. Thế nhưng nó lại không phải tâm sự của người không nuôi chó. Họ không thấy được tình cảm ở con chó. Cũng như bạn mỗi khi nghĩ đến cá là nghĩ đến món cá chiên xù, cá hấp ...nhưng với người yêu cá lại đau lòng khi thấy con cá bị giết thịt.
Có nhiều gia đình gia đình mấy đời tất cả con cháu làm nghề bán thịt chó, có nhiều người làm công được trả lương ở những cửa hàng bán thịt chó, giờ mà dẹp tiệm đó thì những gia đình bán thịt chó đó tính thế nào? Những người làm công ở những cửa hàng thịt chó đó lại vất vả đi xin việc chỗ khác, mà nếu không xin được thì tiền đâu ra để trang trải cuộc sống. Đừng nói không có làm nghề giết chó thì vẫn không thiếu nghề khác để làm, nếu dễ dàng có việc thì sẽ không có tình trạng thất nghiệp va thừa nhân công, thiếu việc làm ở VN.
Con người sinh ra có người sinh ra trong gia đình giàu có thì sống sung sướng, những có người bệnh tật, hay sinh ra trong gia đình nghèo khó, cuộc sống chịu nhiều đắng cay khổ cực, cũng như có những con chó sinh ra được nuôi trong những gia đình thương yêu nó, nhưng có những con bị bỏ hoang, những con bị ốm đau bệnh tật chết, những con bị giết thịt...tất cả mỗi người hay chó sinh ra đều có số mạng của mình rồi.
Đành rằng thể hiện hành động bảo vệ chó là cần thiết, nhưng xã hội VN còn nhiều con người cần những người hành động để giúp họ thoát khỏi cuộc sống khốn cùng lắm bạn ạ (người già, trẻ con mồ côi, người tàn tật, những gia đình nghèo bố mẹ bị bệnh tật con cái không có cơ hội đến trường...), bạn thay vì nhìn thấy con chó trong lồng chuẩn bị bị giết thấy thương cảm thì có nghĩ thương cảm cho số phận những con người như mình nói ở trên không? Thay vì bỏ công sức ra viết bài thể hiện lòng thương cảm, kêu gọi mọi người hành động...bảo vệ, cứu giúp chó thì mình nghĩ bạn nên làm như thế những là bảo vê, cứu giúp đồng loại của bạn thì hơn. Còn nếu như có khả năng, bạn có thể hành động kêu gọi cứu giúp, bảo vệ cả đồng loại của bạn và chó cùng lúc cũng được.

Con Lợn Lòi

Active Member
Tâm sự của bạn, tâm trạng của bạn cũng là tâm trạng chung của hầu hết người nuôi chó. Thế nhưng nó lại không phải tâm sự của người không nuôi chó. Họ không thấy được tình cảm ở con chó. Cũng như bạn mỗi khi nghĩ đến cá là nghĩ đến món cá chiên xù, cá hấp ...nhưng với người yêu cá lại đau lòng khi thấy con cá bị giết thịt.
Có nhiều gia đình gia đình mấy đời tất cả con cháu làm nghề bán thịt chó, có nhiều người làm công được trả lương ở những cửa hàng bán thịt chó, giờ mà dẹp tiệm đó thì những gia đình bán thịt chó đó tính thế nào? Những người làm công ở những cửa hàng thịt chó đó lại vất vả đi xin việc chỗ khác, mà nếu không xin được thì tiền đâu ra để trang trải cuộc sống. Đừng nói không có làm nghề giết chó thì vẫn không thiếu nghề khác để làm, nếu dễ dàng có việc thì sẽ không có tình trạng thất nghiệp va thừa nhân công, thiếu việc làm ở VN.
Con người sinh ra có người sinh ra trong gia đình giàu có thì sống sung sướng, những có người bệnh tật, hay sinh ra trong gia đình nghèo khó, cuộc sống chịu nhiều đắng cay khổ cực, cũng như có những con chó sinh ra được nuôi trong những gia đình thương yêu nó, nhưng có những con bị bỏ hoang, những con bị ốm đau bệnh tật chết, những con bị giết thịt...tất cả mỗi người hay chó sinh ra đều có số mạng của mình rồi.
Đành rằng thể hiện hành động bảo vệ chó là cần thiết, nhưng xã hội VN còn nhiều con người cần những người hành động để giúp họ thoát khỏi cuộc sống khốn cùng lắm bạn ạ (người già, trẻ con mồ côi, người tàn tật, những gia đình nghèo bố mẹ bị bệnh tật con cái không có cơ hội đến trường...), bạn thay vì nhìn thấy con chó trong lồng chuẩn bị bị giết thấy thương cảm thì có nghĩ thương cảm cho số phận những con người như mình nói ở trên không? Thay vì bỏ công sức ra viết bài thể hiện lòng thương cảm, kêu gọi mọi người hành động...bảo vệ, cứu giúp chó thì mình nghĩ bạn nên làm như thế những là bảo vê, cứu giúp đồng loại của bạn thì hơn. Còn nếu như có khả năng, bạn có thể hành động kêu gọi cứu giúp, bảo vệ cả đồng loại của bạn và chó cùng lúc cũng được.
Cái này bạn nói rất đúng, thế nhưng nếu bảo vậy phải khoan dung đối với những "tên sát chó" thì thật khó để có thể thay đổi quan điểm được. Những việc tựa như vì cứu người mà hy sinh chú chó thì hoàn toàn có thể chấp nhận thôi, đó cũng là điều nên làm. Nhưng việc những người nghèo khó vì một lý do nào đó mà có thể cho họ trở thành kẻ sát chó chuyên nghiệp thì không thể đồng tình được ...
Thực ra người nghèo thì có thể làm giầu, người khuyết tật cũng có những người làm ông chủ lớn. Nhưng những người dựa vào mình nghèo mà đi bắt đi những con vật cưng, những người bạn mà chúng ta yêu thương thì thật là điều rất rất không nên làm. Cái bắt tay để thay đổi quan niệm của một số người chính là ở chỗ đó!:praying:

andyaus155

Active Member
Cái này bạn nói rất đúng, thế nhưng nếu bảo vậy phải khoan dung đối với những "tên sát chó" thì thật khó để có thể thay đổi quan điểm được. Những việc tựa như vì cứu người mà hy sinh chú chó thì hoàn toàn có thể chấp nhận thôi, đó cũng là điều nên làm. Nhưng việc những người nghèo khó vì một lý do nào đó mà có thể cho họ trở thành kẻ sát chó chuyên nghiệp thì không thể đồng tình được ...
Thực ra người nghèo thì có thể làm giầu, người khuyết tật cũng có những người làm ông chủ lớn. Nhưng những người dựa vào mình nghèo mà đi bắt đi những con vật cưng, những người bạn mà chúng ta yêu thương thì thật là điều rất rất không nên làm. Cái bắt tay để thay đổi quan niệm của một số người chính là ở chỗ đó!:praying:
Hì nếu như luật pháp đã không có làm gi được để bảo vệ, những người với tư cách cá nhân hợp lại dù bắt được trộm chó thì làm được gì? Nếu đánh người ta trừ khi che dấu được, còn nếu để công an phát hiện thì vẫn thành phạm tội.
Tuyên truyền, kêu gọi thì cũng chỉ cùng lắm là tạo ra các biểu ngữ, băng rôn, truyền miệng mà thôi. Lấy ví dụ như 1 người đi đường bị cướp giật hay bị hành hung, có bao nhiêu người đứng gần đó ra tay giúp? Cũng như vậy, thấy 1 con chó bị bắt trộm, bao nhiêu người sẽ nhảy ra cứu con chó đó nếu thấy mấy thằng bắt trộm dữ dằn?
Tuyên truyền cũng chỉ kêu gọi lòng trắc ẩn của những người yêu động vật thôi, đâu làm ảnh hưởng đến những người mà cuộc sống của họ phụ thuộc vào con chó.
Cách tốt nhất để chó không bị bắt trôm, bị giết thịt là kiếm các việc làm có mức lương tương tự thu nhập những người làm việc liên quan đến chó cho họ làm mà thôi.
Nghĩ đến mặt tiêu cực của nạn bắt trộm chó là nhiều con chó làm bạn của con người bị giết đi, nhiều người bỏ công ăn viêc lam đi tìm chó yêu, rơi nước mắt khi mất chó. Thế nhưng nghĩ đến mặt tích cực thì nhờ có nạn bắt trộm chó mà số lượng chó được thả rông ít đi, đường phố sạch sẽ, an toàn hơn vì người ta không dám thả rông chó cho nó chạy lung tung cắn người khác, ỉa đái bậy.
Thử hình dung khi VN không có nạn trộm chó, chó không cần xích, không cần nhốt vẫn không sợ mất. Lúc đó bạn có xích và nhốt chó không? Giờ phong trào nuôi GSD, rott, doberman, pitbull...những giống chó khỏe manh, dữ dằn đang lên. Nếu những con này do người chủ không sợ thả ra bị mất nên cứ cho nó chạy rông, ai đảm bảo an toàn cho hàng xóm và người qua đường đây?

nguyenmaiphuquy

Active Member
Không đồng tình với bạn andy 1 chút chút nào cả,bạn đang viết bài trong 1 diễn đàn những người nuôi và yêu chó đấy bạn ạ.Bạn đi lạc đề và nói năng không đâu vào đâu (Tuy viết rất dài dòng).Theo như ý bạn thì việc những thằng đánh chó xét theo 1 mặt nào đó là có chiều hướng tích cực (vệ sinh đường phố,không thả chó rong......v.v...) Vậy thì bọn nó phải có lương và phải được tôn vinh ??? Chắc hẳn bạn chưa từng hoặc trong gia đình người quen bạn chưa từng bị bả hay đánh chết 1 con chó đã sống cùng nhiều năm.Hay bạn chỉ nghĩ như 1 số người con chó vẫn chỉ là con CHÓ ??? Tất nhiên mỗi người mỗi suy nghĩ,có thể suy nghĩ của tôi khác với bạn,và tôi cũng không quen biết hay có mâu thuẫn với bạn mà viết những dòng này,cũng không phải đả kích bạn, chỉ để cho bạn và còn rất rất nhiều người có suy nghĩ như bạn hiểu rằng.Đánh chó bả chó là phạm tội và mất đạo đức.Những kẻ đánh chó bả chó không phải là con người,đừng có biện hộ cho hoàn cảnh,có thừng ăn cướp nào khi bị bắt mà chẳng la lên : Các bác ơi tha cho cháu,gia đình cháu nghèo,mẹ cháu ốm nặng không có tiền chữa.

andyaus155

Active Member
Không đồng tình với bạn andy 1 chút chút nào cả,bạn đang viết bài trong 1 diễn đàn những người nuôi và yêu chó đấy bạn ạ.Bạn đi lạc đề và nói năng không đâu vào đâu (Tuy viết rất dài dòng).Theo như ý bạn thì việc những thằng đánh chó xét theo 1 mặt nào đó là có chiều hướng tích cực (vệ sinh đường phố,không thả chó rong......v.v...) Vậy thì bọn nó phải có lương và phải được tôn vinh ??? Chắc hẳn bạn chưa từng hoặc trong gia đình người quen bạn chưa từng bị bả hay đánh chết 1 con chó đã sống cùng nhiều năm.Hay bạn chỉ nghĩ như 1 số người con chó vẫn chỉ là con CHÓ ??? Tất nhiên mỗi người mỗi suy nghĩ,có thể suy nghĩ của tôi khác với bạn,và tôi cũng không quen biết hay có mâu thuẫn với bạn mà viết những dòng này,cũng không phải đả kích bạn, chỉ để cho bạn và còn rất rất nhiều người có suy nghĩ như bạn hiểu rằng.Đánh chó bả chó là phạm tội và mất đạo đức.Những kẻ đánh chó bả chó không phải là con người,đừng có biện hộ cho hoàn cảnh,có thừng ăn cướp nào khi bị bắt mà chẳng la lên : Các bác ơi tha cho cháu,gia đình cháu nghèo,mẹ cháu ốm nặng không có tiền chữa.
Hì mình cũng là người nuôi chó, mình cũng cực kỳ phản đối và ghét tụi ăn cắp, giết hay đánh bả chó. Thế nhưng đây là 1 xã hội mỗi người 1 hoàn cảnh, 1 tính cách, 1 trí thông minh khác nhau. Có ai muốn đi ăn xin, có ai muốn đi ăn cắp, có ai muốn đi lừa đảo không nếu như họ không vào bước đường cùng hoặc do hoàn cảnh của người ta không có lựa chọn khác chứ; ai chẳng muốn làm giám đốc, làm người lương thiện nhưng có tiền xài hay có tiền để mua chó cảnh thật đẹp, thật ngầu, thật xin rồi lên kêu gọi bảo vệ và phát triển chó chứ. Thay vì tuyên truyền chống lại tụi ăn cắp và bả chó, thì nên tuyên truyền người ta cách phòng chống và bảo vệ chó nhà mình.
Cách suy nghĩ của mình thì con người là trên hết, chó, mèo hay bất cứ con vật nuôi nào dù thân thiết cũng không thể bằng con người được. Có bài viết nào đó nói bọn trộm chó bị giết, mình lại hy vọng người giết tụi nó bị cảnh sắt bắt được và cho đi tù. Không có con chó nào được chủ giữ gìn kỹ lưỡng lại bị tụi trộm chó đi qua đường bắt trộm được cả, có trách thì trách họ giữ chó không cẩn thận.
Con chó chỉ là thân với con người hơn con lợn, bạn nuôi nó thì có tình cảm nhiều hơn những con vật khác, cũng như bạn chơi thân với người này thì sẽ có tình cảm và bênh nếu người đó bị ăn hiếp, nhưng bạn có bênh vực người khác không quen bạn không? Sao bạn không chửi những người giết lợn, gà cho bạn ăn hàng ngày không phải con người đi, những con đó không bảo vệ nhà cho bạn, không làm trò cho bạn xem, không đủ đẹp để bạn đem đi khoe nhưng nó lại giúp bạn ăn để sống đó.
Với người nuôi chó và yêu chó thì ai làm gì ác với chó thì bị coi không phải là con người, nhưng cả nước VN này có bao nhiêu phần trăm người yêu chó? Số còn lại thì không yêu chó nên họ không hề căm phẫn hay coi những người giết chó không phải là người.

Đây là diễn đàn chia sẻ, mình chỉ nói theo khía cạnh mình suy nghĩ vai trò của con người và con chó chứ không phải vì quá yêu chó mà thấy ai làm gì ảnh hưởng đến chó là phẫn nộ. Thay vì phẫn nộ và tìm cách xử lý tụi nó thì nên tìm cách tự giữ gìn, bảo vệ chó của mình thì hơn.
100 xe máy bị mất cắp thì có bao nhiêu cái là trộm tinh vi vào tận bai gửi xe lấy ra? Có bao nhiêu cái xe mất do người chủ hớ hênh không khóa hay có phương pháp bảo vệ?

Vì bạn nuôi chó, vì bạn yêu chó nên phẫn nộ khi tháy bọn ăn cắp chó, nhưng hàng xóm của bạn thì lại rất biết ơn tụi nó đó, vì nếu chó nhà bạn chết hay mất, họ không phải nghe tiếng sủa, không phải đi qua nhà bạn nơm nớp sợ bị chó cắn và không phải thấy phân hay nước đái chó ở đường hay gần nhà họ. Nói cách khác, có khi họ trả lương cho tụi ăn cắp chó để nó ăn cắp chó nhà bạn.
Mình có mất đồ hay mất chó, mình không trách ai cả, trách chính bản thân mình mà thôi.

Bản thân mình đang nuôi 4 con chó, mình rất yêu chó nhưng mình yêu con người hơn. Một tháng bỏ ra tiên triệu để chăm chó với mình không là gì nhưng mình lại có thể bớt chút để lấy tiền bớt đó gửi 1 số quỹ vì người nghèo, vì trẻ em tàn tật... Bạn bỏ ra tiền chăm chó thì nó thân với bạn, trung thành với bạn. nhưng cũng số tiền đó bạn bỏ ra để cưu mang 1 em bé mồ côi, bạn sẽ được người phụng dưỡng bạn về già chứ không phải chỉ mừng mỗi khi bạn đi làm về.

Ý của mình khi nói ở đây là nếu có thể thì nên làm gì thiết thực cho đồng loại của mình trước, rồi đến chó sau hoặc nếu ai có khả năng có thể làm cả 2 chứ đừng rảnh quá chỉ lo cho số phận con vật cưng của mình mà bỏ qua những cuộc đời tội nghiệp xung quanh bạn. Mong bạn suy nghĩ chứ đừng vì chỉ bảo vệ chó mà công kích mình ^:)^

nguyenmaiphuquy

Active Member
Chắc bọn man rợ làm cái việc không bằng cầm thú này cũng là vì hoàn cảnh,mong nhận được thêm tí "Văn" nữa của bạn andy để cảm thông chia sẽ hoàn cảnh với "Những người buộc phải làm vì hoàn cảnh"

andyaus155

Active Member
Hì mỗi người mỗi ý, bạn nghĩ thế thì đó là ý nghĩ của bạn, mình thì khác.
Cả 1 bộ máy pháp luật, cả 1 hệ thống rất nhiều người lãnh đạo của Nhà Nước qua bàn luận, trao đổi, sàng lọc và tham khảo mới đi đến quyết định cách xử lý tụi trộm chó là xử phạt hành chính là cao nhất thì đó cũng không phải là do họ không yêu chó hay do chó nhà họ không bị đánh bả mà đưa đến quyết định đó. Bạn yêu vật nuôi thì chỉ nghĩ đến lợi ích và bảo vệ vật nuôi, còn những người lãnh đạo họ còn phải nghĩ đến nhiều vấn đề liên quan nếu đưa ra 1 quyết định, 1 cách xử lý của họ mà ảnh hưởng đến cả xã hội này.
Mình không dám tranh luận với bạn nữa vì bạn không thèm hiểu ý của mình do "tinh yêu" và "lòng trắc ẩn" của bạn với động vật cao quá. May là bạn không nắm quyền gì trong bộ máy Nhà nước chứ không thì chắc không thiếu người bị tử hình vì giêt chó hay động vật để mưu sinh. Mà những người bị xử lý đó bị trừ đi thì gia đình, con cái sống dựa vào họ cũng vì vậy mà khốn đốn theo.
Bạn khinh hay phẫn nộ với mình thì bạn tự cảm nhận vậy, mình không vào topic này đọc nữa ^^. Mình dành thời gian ngồi kín cổng cao tưởng bảo vệ, chăm sóc chó của mình để không bị bắt mất, không bị đánh bả và đi thăm hỏi mấy nơi cưu mang người cơ nhỡ thôi. Nếu như bước đường cùng, mình vẫn bán chó để lấy tiền ủng hộ những người đó chứ không bỏ tiền, công sức hay thời gian ra để đi bảo vệ chó trong khi người xung quanh mình chưa được bảo vệ.
Chúc bạn sức khỏe và làm được gì đó để bảo vệ chó.

cherry.pongpong

Khi tôi đọc xong bài viết trên và tôi cũng đọc qua ý kiến của bạn, tôi có nhận xét như sau:
_ Những tên trộm chó hay thuốc chó chết đã hoành hành khắp nơi và gây khốn khổ cho đời sống người dân rất nhiều. hầu hết mọi người đều cho chúng là những tên tội phạm, tội ác và là những tên “sát nhân”. Chỉ riêng một mình bạn cho chúng là việc làm đúng thì thật là đáng tiếc!
Lấy một thí dụ ở Nghệ An, đám đông người dân đã bao vây những tên trộm chó khi chúng chạy vào UBNN xã cho tới 10h đêm, thì thử hỏi long dân căm phẫn đến mức nào. Nếu lúc đó bạn có mặt tại hiện trường mà phát biểu câu nói trên thì không biết tính mạng của bạn lúc đó ra sao?
_ Người thuê những tên trộm chó để trộm những con chó trên theo tôi nghĩ là: người đó không có một chút tình cảm nào đối với chó hay có thể là những kẻ chuyên tiêu thụ thịt chó! Đại đa số người dân VN của chúng ta rất thương mến chó, nếu là con người không vì bã phân chó mà làm những việc sát nhân trên
_ Bạn có biết: chó có trí thông minh, nhất là long trung thành, những đặc tính tốt đó đã làm vang danh cho loài chó trên khắp thế giới mà những loài vật khác ít khi có được. Chó còn đóng vai trò quan trọng về mặt tinh thần cho đời sống con người. Trong đó bạn đã từng nuôi tới 4 con chó nhưng tôi nghĩ bạn chẳng có một chút tình cảm nào đó đối với chúng ( xài tiền triệu để nuôi chó mà không có tình thương thì cũng như không ). Bạn thữ nuôi một nghèo khổ để giúp đỡ đồng loại đi, rồi mới thấy sự nhân ở đời: con người có thể phản bội nhau chứ con chó thì không ( Nhà nước ta đã có chế độ xóa đói giảm nghèo).
_ Nếu nhà nước có luật xữ phạt đv những tên trộm chó thì sẽ có luật đv người nuôi chó( hướng dẫn cách nuôi và xữ phạt đv việc sai phạm của ng nuôi chó, trong đó có cả chế độ sinh sản của loài chó)
_ Những con chó vô thừa nhận sẽ bị bắt, tập trung và bị xữ lý ( người nghèo khổ không phải chỉ có ăn thịt chó mới hết nghèo hết khổ, có người thà chịu đói chứ nhất định không ăn thịt chó, chỉ có những người thích ăn thịt chó mua vui mới ăn mà thôi)
_ Trên thế giới này không phải chỉ có nghề bán thịt chó mới sống được, chỉ cần đôi bàn tay và khôi óc sẽ làm nên tất cả.
Chào bạn

cherry.pongpong

Và một lời nữa, bài viết kêu gọi " XIN cứu lấy loài chó" được đăng trên trang web HTTP:\\VIETPET.COM chứ không phải trên trang web cứu trợ nhé. Nếu muốn giúp thì ít nhiều có thể giúp đc những người nghèo khổ xung quanh, chứ ai lại giúp HẾT cả người nghèo trên nc VN này được? Hỗ trợ từ nhiều người, nhiều nhà hảo tâm chứ bạn đừng đi lòng vòng chui vào bài viết về chó mà đòi viết về người như thế. Bạn thữ một lần vừa bỏ tiền và vừa bỏ tâm vào sự " cứu trợ" của bạn một lần trong đời xem. Thân

cherry.pongpong

Và sau đây xin cập nhật hình ảnh chú chó ba mình cứu từ cái "lồng sắt oan nghiệt" khi nó đang mang thai,, Lúc đem về mình sợ nó có khi cắn mình nữa, nhưng chắc nó biết là cứu nó nên rất hiền. Nay hết bị shock thì nó lại giữ nhà rất hay hihihi

Và đây là hình 4 chú có con và mẹ nó ( mẹ nó sinh 6 con mà ng ta thương quá xin bớt 2 chú rồi )

quyết hi sinh vi đảng dân:beer nguyễn văn trỗi:cry::raised eyebrow:>:D<:party::at wits end::whew::eek:fftopic::wel::ban::rule::new::cry::sigh::kiss::hypnotized::clown::angry::doh::DDog EyeDog EyeDog EyeDog EyeDog EyeDog EyeDog EyeDog Eye