• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin các anh hướng dẫn !! Thanks

paparoti

Member
Em mới mua được 03 cặp bồ câu gà mỹ,do mới nuôi lần đầu không có kinh nghiệm xin mấy anh chỉ giúp về 1 số việc sau :
*Thức ăn : em trộn lẫn : đậu xanh , gạo lức , lúa, thức ăn theo tỷ lệ tương ứng là 1:2:2:2 như vậy có ổn không?
*Về chuồng trại : em thả chung với nhau tất cả trong chuồng 2m vuông ,như vậy nó có tự bắt cặp và sinh sản hay không vậy ?
*Về dinh dưỡng : em có cần bổ sung thuốc vitamin không các anh ? Nếu có hàm lượng ra sao ? sử dụng như thế nào ?Tên thuốc là gì ?Cách xổ giun cho Bồ câu ? Mong anh em chỉ dùm em .
*Vệ sinh chuồng trại : Nhà em lúc nào cũng có Cloramin B (dạng bột), em có thể pha loãng để sát trùng chuồng trại được không ?
-Do em là người mới , chưa có nhiều kinh nghiệm, mong anh em tư vần dùm.Em chân thành cảm ơn !!!!

lucnt65

Member
Em mới mua được 03 cặp bồ câu gà mỹ,do mới nuôi lần đầu không có kinh nghiệm xin mấy anh chỉ giúp về 1 số việc sau :
*Thức ăn : em trộn lẫn : đậu xanh , gạo lức , lúa, thức ăn theo tỷ lệ tương ứng là 1:2:2:2 như vậy có ổn không?
*Về chuồng trại : em thả chung với nhau tất cả trong chuồng 2m vuông ,như vậy nó có tự bắt cặp và sinh sản hay không vậy ?
*Về dinh dưỡng : em có cần bổ sung thuốc vitamin không các anh ? Nếu có hàm lượng ra sao ? sử dụng như thế nào ?Tên thuốc là gì ?Cách xổ giun cho Bồ câu ? Mong anh em chỉ dùm em .
*Vệ sinh chuồng trại : Nhà em lúc nào cũng có Cloramin B (dạng bột), em có thể pha loãng để sát trùng chuồng trại được không ?
-Do em là người mới , chưa có nhiều kinh nghiệm, mong anh em tư vần dùm.Em chân thành cảm ơn !!!!
Theo miình nghĩ, cứ thả chung như thế cũng tạm ổn
Chúng sẽ tự ghép đôi ( nhưng k theo ý của mình) vần ok
Có thuốc sát trùng thế là ổn (có thể cho mình đị chỉ để share đc k)
Còn lại nhờ AE hiểu biết hơn chỉ dẫn

nglong

Member
1. Về lý thuyết mình đọc ở đâu đó ko nhớ thì 1m2 chuồng nên nuôi tối đa ko quá 4 cặp, 2m2 của bạn nuôi tầm 6 cặp là OK, nuôi đông quá chim dễ mắc bệnh, nuôi ít quá ...ko bõ công chăm
2. Thức ăn bạn cho ăn ... ngon quá. Mình thường cho ăn 30% ngô hạt, 30% thóc, 20% cám con cò 662, 20% gạo lức,đậu thì chút ít (có thì cho, ko thì thôi)
Chúc căn cứ của bạn ngày càng PT

1. Về lý thuyết mình đọc ở đâu đó ko nhớ thì 1m2 chuồng nên nuôi tối đa ko quá 4 cặp, 2m2 của bạn nuôi tầm 6 cặp là OK, nuôi đông quá chim dễ mắc bệnh, nuôi ít quá ...ko bõ công chăm
2. Thức ăn bạn cho ăn ... ngon quá. Mình thường cho ăn 30% ngô hạt, 30% thóc, 20% cám con cò 662, 20% gạo lức,đậu thì chút ít (có thì cho, ko thì thôi)
Chúc căn cứ của bạn ngày càng PT
Em phụ bác một tay...........:)):)):))
Tham khảo thôi nhé." lý thuyết "
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=57446

paparoti

Member
-Thanks các bạn đã tư vấn! :) Cặp Gà Mỹ đã bắt đầu gù gù và chọn ổ cho mình rồi.Thấy vui lắm , hy vọng tương lai không xa em sẽ có 1 bầy Gà Mỹ thật đông đúc.
-Em tính nuôi thêm 1 vài loại khác nữa, tính kiếm loại nào hiếm hiếm chút :)không biết ở Bến Tre có ai bán không nữa ?Em thấy bồ câu vảy cá có bộ lông đẹp quá ? Không biết chọn con giống ra sao ? Các anh có thể tư vấn dùm em ko ? Xin cám ơn