• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin ý kiến mọi người????

topic mình lập về "Miu miu Nam Định", trong đó mình có nói sẽ cho tặng các bạn yêu mèo ở Nam Định có vẻ khiến nhiều bạn chỉ nhìn thấy mèo đẹp, dễ thương, đáng yêu nên xin về nuôi. Các bạn đã thử nghĩ xem khi mang về bạn sẽ nuôi thế nào chưa?? có thời gian chăm sóc chúng không như chải lông, tắm cho chúng ăn, chơi đùa với chúng. Hay bạn chỉ nhìn thấy chúng sạch sẽ đẹp đẽ thì yêu thật đấy còn lúc chúng bẩn thì chán( xin lỗi mình không có ý gì)!!
Rất cám ơn bạn Nguyễn Quang Phi đã góp ý với mình là cho thì cho người quen còn người lạ nên có chút tiền cho yên tâm cũng để họ có trách nhiệm. Lúc đầu mình thấy không quan trọng lắm nhưng bây giờ mình thật sự khó xử không biết phải làm sao. Vì mình không có mục đích kinh doanh gì nhưng khi xem bên box rao bán thì với những nhóc mèo này nếu các bạn xin về rồi mang bán đi thì đúng là lời quá rồi. Xin mọi người cho mình xin ý kiến????
Anh chị không tiện để lại lời nhắn có thể nhắn tin cho em qua số 0943334833 .Thân!!!

Mình ủng hộ việc lấy tiền vía khoảng 50-100K khi cho mèo người lạ. Việc này tránh cho những người không biết gì về mèo muốn lợi dụng xin mèo mang đi bán. Nếu ai biết và yêu mèo đều hiểu tiền đó cũng same same tiền mua 1 bé mèo ở chợ nhưng xác suất mèo khỏe là thấp vì mèo chợ mang nhiều loại bệnh. Ai yêu mèo cũng sẽ không tiếc mấy chục bạc để có một em mèo khỏe mạnh.

Còn mấy người lợi dụng tản ra và biến đi!

Úi giùi, tớ vừa vào top của ấy thấy mèo của ấy thì choáng vì mèo đẹp và mèo đắt xiền, hihihihi... ấy cứ liệu mà lấy tiền vía sao cho không quá đắt mà đừng rẻ quá và ...chọn mặt gửi vàng. Nếu người ta trông hiền lành yêu thương thì bớt tí tiền cũng được, còn trông người nháo nhâng thiếu sự chân thật nhìn biết liền, chớ giao mèo cho kiểu người này.

Mình ủng hộ việc lấy tiền vía khoảng 50-100K khi cho mèo người lạ. Việc này tránh cho những người không biết gì về mèo muốn lợi dụng xin mèo mang đi bán. Nếu ai biết và yêu mèo đều hiểu tiền đó cũng same same tiền mua 1 bé mèo ở chợ nhưng xác suất mèo khỏe là thấp vì mèo chợ mang nhiều loại bệnh. Ai yêu mèo cũng sẽ không tiếc mấy chục bạc để có một em mèo khỏe mạnh.

cám ơn bạn nhé!!! Gửi các bạn ảnh gia đình miu nhà tớ

tuanphuthai

Active Member
Tiền cũng là thước đo điều kiện chăm sóc và tình cảm đối với con vật định đem về nuôi. Những người suy nghĩ chín chắn, sẵn sàng bỏ tiền ra để mang một con vật về nhà thì mình có thể hoàn toàn yên tâm để con vật nuôi nhà mình ra đi cùng họ. Còn nếu cho không có thể có bạn nào đó nghĩ dễ dàng quá có được một chú mèo, cứ xin đại được thì được không thì thôi, xin ngẫu hứng khi chưa chuẩn bị điều kiện nuôi tốt cả về tinh thần, thời gian, không gian thì rất dễ chán rồi lại đem cho hay bán các em nó thì tội. Theo mình bạn nên bán (giá nào do bạn quyết đinh) không nên cho.

hathu08

Active Member
anh ạ, em thấy diễn đàn dạo thường có rất nhiều thành viên mới, đặc biệt trong mục "tặng cho xin vật nuôi" hoặc mục mua bán trao đổi. Anh để ý xem, những bài xin mèo, xin chó thì thường xin mèo dễ thương, xin chó đắt tiền.
Khoan hãy nói đến cái bọn abcxyz (em không dám dùng từ láo toét để chỉ cái bọn này, nhưng mà ức lắm ) chuyên đi lùng xin rồi bán lại, hay mua rẻ với lời thề thốt chăm sóc tốt rồi bán giá cao.
Hiện có rất nhiều bạn thích những em mèo dễ thương, xinh xắn, thường là các bạn tuổi teen. Thích những em mèo đắt tiền. Những bạn này chưa đủ điều kiện mua, và có khả năng rất rất cao là cũng chưa đủ điều kiện nuôi những em ấy.
Em khẳng định các bạn ấy đều yêu, thích mèo nên mới xin.
Nhưng các bạn ấy thường không yêu, không thích chúng như em, như con của mình.
Bởi vì mèo là loài dễ thương, khả năng thích nghi cao. Nhưng thực chất chúng đòi hỏi sự chăm sóc rất nhiều. Nhất là mèo Tây. Các bạn yêu mèo như yêu thú bông, thì có thể ôm chúng nó hàng giờ. nhưng mèo không như lũ thú bông, chúng nó còn phải ăn, phải ị, phải chải lông, phải khám bệnh. Hôm trước em thấy có một bạn đang ôm một bé mèo rất xinh, cưng nựng nó nhìn tình cảm lắm. nhưng nó giãy, cào bạn ấy 1 cái. Thế là bạn ấy đạp con mèo cái "ngoéo". Mặc dù em không thể cưng nựng bé mèo như thế, nhưng em nghĩ mình là người yêu mèo vì em có thể để nó cào cấu,bấu chặt vào người mình mà vẫn ôm chặt nó khi nó bị đau.
Mấy bé mèo nhà anh rất đẹp anh ạ. Em thì em không lo đứa láo toét nào dám xin về mang ra quán tiểu hổ. Cho cũng được, nhưng vấn đề là cho ai? người ta sẽ đối xử với nó như thế nào? Trước khi cho thì nên tìm hiểu đối phương kĩ anh ạ. Nhân rộng phong trào yêu mèo là điều tốt nhất em có thể nghĩ tới, nhưng hãy làm cho người yêu mèo nuôi và yêu chúng nó hơn, chứ đừng để mèo của mình vào tay những người hời hợt, lúc xin thì yêu đấy, nhưng càng ngày càng ghét bỏ chúng nó

becan1987

Member
có những người thật sự yêu mèo đấy bạn ah.đừng nản lòng thế chứ. hy vọng bé sẽ về nhà chủ thật sự yêu bé.

anh ạ, em thấy diễn đàn dạo thường có rất nhiều thành viên mới, đặc biệt trong mục "tặng cho xin vật nuôi" hoặc mục mua bán trao đổi. Anh để ý xem, những bài xin mèo, xin chó thì thường xin mèo dễ thương, xin chó đắt tiền.
Khoan hãy nói đến cái bọn abcxyz (em không dám dùng từ láo toét để chỉ cái bọn này, nhưng mà ức lắm ) chuyên đi lùng xin rồi bán lại, hay mua rẻ với lời thề thốt chăm sóc tốt rồi bán giá cao.
Hiện có rất nhiều bạn thích những em mèo dễ thương, xinh xắn, thường là các bạn tuổi teen. Thích những em mèo đắt tiền. Những bạn này chưa đủ điều kiện mua, và có khả năng rất rất cao là cũng chưa đủ điều kiện nuôi những em ấy.
Em khẳng định các bạn ấy đều yêu, thích mèo nên mới xin.
Nhưng các bạn ấy thường không yêu, không thích chúng như em, như con của mình.
Bởi vì mèo là loài dễ thương, khả năng thích nghi cao. Nhưng thực chất chúng đòi hỏi sự chăm sóc rất nhiều. Nhất là mèo Tây. Các bạn yêu mèo như yêu thú bông, thì có thể ôm chúng nó hàng giờ. nhưng mèo không như lũ thú bông, chúng nó còn phải ăn, phải ị, phải chải lông, phải khám bệnh. Hôm trước em thấy có một bạn đang ôm một bé mèo rất xinh, cưng nựng nó nhìn tình cảm lắm. nhưng nó giãy, cào bạn ấy 1 cái. Thế là bạn ấy đạp con mèo cái "ngoéo". Mặc dù em không thể cưng nựng bé mèo như thế, nhưng em nghĩ mình là người yêu mèo vì em có thể để nó cào cấu,bấu chặt vào người mình mà vẫn ôm chặt nó khi nó bị đau.
Mấy bé mèo nhà anh rất đẹp anh ạ. Em thì em không lo đứa láo toét nào dám xin về mang ra quán tiểu hổ. Cho cũng được, nhưng vấn đề là cho ai? người ta sẽ đối xử với nó như thế nào? Trước khi cho thì nên tìm hiểu đối phương kĩ anh ạ. Nhân rộng phong trào yêu mèo là điều tốt nhất em có thể nghĩ tới, nhưng hãy làm cho người yêu mèo nuôi và yêu chúng nó hơn, chứ đừng để mèo của mình vào tay những người hời hợt, lúc xin thì yêu đấy, nhưng càng ngày càng ghét bỏ chúng nó
Cám ơn bạn Hathu08 với anh Tuanphuthai nhiều!! Qua diễn đàn mình cũng biết Hathu08 là một bạn rất yêu các chú mèo. Rất vui và quen được những người như bạn.

X

xuka3691

Guest

bạn ơi, mèo nhà anh ấy là batu lai nga, nếu mình là bọn xấu, thì mình chẳng tiếc 100k mua mèo về rồi bán đâu. vì bán được cả triệu cơ mà. với lại, cái mặt hiền lành tử tế thì dễ giả vờ lắm bạn ạ. nếu không thì đã chẳng có những cái tít: giả danh công an/tri thức/giáo viên.... lừa đảo...

nếu bạn chutop hay xem xét box tặng cho mua bán chó mèo, chắc hẳn sẽ thấy nhiều chủ mèo khi tìm nhà mới cho mèo nhà mình rất kĩ tính. kể cả là bán chúng nó với giá mấy triệu, thì ngoài tiền ra còn yêu cầu rất cao (thỉnh thoảng còn bị ném đá vì yêu cầu cao quá). hầu hết chủ mèo thường mời người nuôi mới đến nhà chơi vài lần, chơi thôi chứ chưa nói đến chuyện mua bán gì hết nhé, để qua đó đánh giá tương đối. nếu là buôn mèo nhé, thì chúng nó cũng chẳng mất công, mất thời gian vờ vịt đến nhà mình 5 7 lượt với cái mặt tử tế mà chưa chắc đã cầm được gì về đâu.

hiện nay thì tinh thần cảnh giác của mọi người cao, nên bọn buôn mèo khó lừa mình. nhưng mình lại lo đến các bạn tuổi teen, thích mèo như mode thôi. mèo tây mới yêu, mèo xinh mới yêu. đến lúc nó ốm đau bệnh tật thì chán, nản, cho không cho được, bán không bán được, kệ nó sống vật vã. thế thì còn tội hơn cả rơi vào tay bọn buôn mèo ý. vì buôn mèo rồi có khi chúng nó còn có cơ hội tìm được người chủ tốt.

nuôi 1 chú mèo rất khó. bọn nó rất hay ốm, chữa bệnh rất tốn tiền. lại không biết nghe lời như chó, nên hay mất, rồi khó dạy bảo, rồi phá nhà. nuôi mèo cần tình yêu thương nhiều lắm. mình nghĩ bạn cứ tham gia diễn đàn đi. rồi bạn sẽ tìm được những người yêu mèo thực sự. (cũng như bạn đã biết được bạn hathu08 ấy). mình thì thích nhất diễn đàn này vì có phần thông tin cá nhân, tìm lại những bài viết mà thành viên đã viết. không thể bịa ra được nhật ký chăm sóc mèo, yêu thương mèo như rất nhiều nhật ký mà các bạn trên đây đã và đang viết. mình nghĩ đó cũng là 1 cơ sở để cân nhắc.

chúc bạn sớm tìm được nhiều người bạn mới, yêu mèo thực sự bằng cả trái tim để tin tưởng giao bé yêu của bạn

Kún¥êu

Member
Mình cũng là 1 người được 1 số bạn trong diễn đàn tin tưởng để giao những chú mèo đáng yêu cho mình nuôi. Theo kinh nhiệm của mình khi bạn tặng 1 bé mèo thân yêu của mình cho ai đó, điều đầu tiên là phải nhìn đến hoàn cảnh gia đình người chủ mới, bạn nên đến trực tiếp nơi ở của họ kiểm tra đánh giá, hỏi ý kiến từng thành viên trong gia đình xem có đồng ý cho nuôi mèo cảnh không, nhà ở có phù hợp để nuôi mèo không....?Bạn nên tìm chủ mới có hoàn cảnh kinh tế cho phép mỗi tháng bỏ ra từ 100.000 trở lên để chăm sóc mèo, nói thật chứ cái tiền chăm sóc mèo hàng tháng rất tốn kém.Sau đó bạn nên chỉ cho chủ mới cách chăm sóc mèo, cũng như những thói quen cũ của mèo, nếu không thật sự tin tưởng bạn có thể bảo chủ mới cam kết không được làm những điều mà bạn không ưng ý cho mèo của bạn. Sau khi mèo con về nhà mới bạn thi thoảng ghé qua xem các bé sinh sống như thế nào.
Còn về mặt tiền vía, bạn cũng nên lấy 1 chút để bồi dưỡng cho mèo bố, mẹ...hihi. Đây chỉ là ý kiến chủ quan của mình thôi. Chúc các bé con nhà bạn tìm được những người chủ mới thật sự yêu thương động vật.

ruồi bẹp

Active Member
em nghĩ là không nên cho ko mèo anh ạ, theo lẽ thường dù là xin mèo ta về nuôi cũng phải để lại tiền vía, không ít thì nhiều còn mèo nhà anh xinh đẹp như vậy thì nên đặt một cái giá để bán.

anh là người nuôi mèo lâu và đã có kinh nghiệm thì anh cũng biết những người yêu thương mèo thực sự như thế nào. ví dụ như lúc các bạn ấy đến xem bé mèo và đón bé thì sẽ mang cái gì đi để mang mèo về rồi cách các bạn ấy chơi với mèo... Đúng là những người chịu bỏ một khoản tiền ra để mua mèo sẽ chứng tỏ họ có điều kiện chăm sóc mèo tốt. Họ có tình yêu thương mèo và có điều kiện chăm sóc, trang trải tiền thức ăn, cát rồi những vật dụng khác.

nhưng em nghĩ anh cũng có thể xem xét đến trường hợp các bạn yêu và muốn chăm sóc mèo nhưng chưa đủ điều kiện bỏ một khoản tiền lớn để mua mèo. Bản thân em ngày trước ở trong tình trạng đó, thỉnh thoảng bỏ một khoản ra để mua cát, mua thức ăn thì hoàn toàn có thể nhưng bỏ hẳn một khoản lớn một lúc để mua mèo thì không có :D

nói chung thì em nghĩ là anh sẽ xem xét và chọn được chủ thích hợp cho các cháu đáng yêu nhà anh thui :D
mà thú thực là em lại lên cơn thèm mèo khi thấy các bé nhà an :(

tốt nhất là thế này theo mình nghĩ : bạn cứ bán các em mèo theo giá trị của chúng, như giá mọi người vẫn hay bán, một phần tiền có được bạn lấy để nuôi các em còn lại ở nhà, một phần đóng góp thêm cho quỹ của diễn đàn. như vậy lợi cả đôi đường, vừa tìm đc người yêu mèo thật sự, vừa gây dựng được phong trào nuôi mèo thêm lớn mạnh, vừa đóng góp đc cho diễn đàn ngày một phát triển. cái gì cũng có giá của nó , tuyệt đối ko nên cho ko j cả

rất cám ơn mọi người đã cho mình lời khuyên!!! Nói là bán đúng với giá mà mọi người vẫn hay bán thì chắc mình không làm vậy rồi. Mình cảm thấy những điều "Ruồi bẹp" nói rất giống với hoàn cảnh mình lúc đầu. Mình cũng nghĩ chỉ đủ tiền mua thức ăn chứ đâu đủ tiền mua mèo, Nhưng mình cũng đã bán điện thoại đi cất công lên Hà Nội mang 2 nhóc về nên mình yêu chúng lắm. Không thể giao mấy nhi đồng này linh tinh được. Đã có 1 số bạn ở Nam Định hẹn mình đến nhà chơi và mời mình ra nhà chơi. Mình hy vọng sẽ tìm được những người yêu thương chúng còn về vấn đề tài chính thì có nói cũng không bao giờ hết hihi!!! Cám ơn mọi người rất nhiều!!! Tiếc là mọi người ở Không ở Nam Định sẽ mời mọi người qua nhà chơi với mấy nhóc!!! Thân!

ngudaymuon

Active Member
topic mình lập về "Miu miu Nam Định", trong đó mình có nói sẽ cho tặng các bạn yêu mèo ở Nam Định có vẻ khiến nhiều bạn chỉ nhìn thấy mèo đẹp, dễ thương, đáng yêu nên xin về nuôi. Các bạn đã thử nghĩ xem khi mang về bạn sẽ nuôi thế nào chưa?? có thời gian chăm sóc chúng không như chải lông, tắm cho chúng ăn, chơi đùa với chúng. Hay bạn chỉ nhìn thấy chúng sạch sẽ đẹp đẽ thì yêu thật đấy còn lúc chúng bẩn thì chán( xin lỗi mình không có ý gì)!!
Rất cám ơn bạn Nguyễn Quang Phi đã góp ý với mình là cho thì cho người quen còn người lạ nên có chút tiền cho yên tâm cũng để họ có trách nhiệm. Lúc đầu mình thấy không quan trọng lắm nhưng bây giờ mình thật sự khó xử không biết phải làm sao. Vì mình không có mục đích kinh doanh gì nhưng khi xem bên box rao bán thì với những nhóc mèo này nếu các bạn xin về rồi mang bán đi thì đúng là lời quá rồi. Xin mọi người cho mình xin ý kiến????
Anh chị không tiện để lại lời nhắn có thể nhắn tin cho em qua số 0943334833 .Thân!!!
.Mình đã trải qua những suy nghĩ thế này ngay sau khi Xù nhà mình đẻ.
Cái cảm giác ; Tao bán con của mày để lấy tiền thật là khủng khíêp "
Mình đã nghĩ nhiều về chuyện mai sau tìm chủ mới cho các bé con.
Bạn cũng giống mình, khi bé Xù nhà mình sinh con, mình đã nhận được rất rất nhiều những Pm khác nhau nội dung tương đương thế này : E là sinh viên, em rất yêu mèo....em không đủ kinh tế để mua được một bé mèo Xù....e hâm mộ....chị cho em một bé, em hứa sẽ chăm sóc tốt....
MÌnh nói rồi, tiền không đếm đựoc tình yêu thương nhưng bạn chủ topic để ý nhé.
Một bé mèo tây thường đòi hỏi sự chăm sóc hơn rất nhiều so với một bé mèo ta, tiền nuôi ăn không tốn bằng tiền thuốc men nếu chẳng may bé ốm đau. Vậy nếu các bạn không có điều kiện kinh tế mà thật sự yêu mèo tại sao không đón một bé mèo ta về để nuôi, khả năng ốm đau sẽ ít hơn mèo tây rất nhiều? Mèo nào cũng là mèo một khi các bạn đã yêu thương chúng.
Bạn Thanhnam rất có ý tốt khi muốn xây dựng phong trào nuôi mèo ở Nam định nhưung cái ý tốt của bạn lại để cho quá nhiều người vịn vào đó để... :D Mình đọc rất nhiều những CM trong topic đó của bạn và thấy buồn cười. Buồn cười cho những người chỉ biết xin, chỉ biết thấy xinh mà nuôi ( mình không nói tất cả những Cm trong đó nhé, không tý lại có người ném đá vỡ đầu ) mà không nghĩ đến cái ý của chủ topic. Thấy mấy cái nik ở đâu xa hoắc xa hua, ở tận bển cũng xông vào : cho em xin, cho em nuôi...:D
Thanhnam à, bạn nuôi mấy bé mèo con có thấy vất vả không, không phải dễ dàng mà có được ba đứa trẻ con xinh yêu lung linh thế, đúng không? Bạn thấy đó, mèo mẹ sinh con xong, gầy xơ xác, lông rung quá nửa, sức khoẻ khác hẳn khi chưa mang bầu...rồi bao nhiêu tiền thức ăn, thuốc men cho mèo con, và cả tình yêu thương của bạn nữa, tiền nào có đong đếm hết được.
Bạn có muốn nhìn thấy những bé mèo đó được một vài kẻ cơ hội khéo mồm giỏi nịnh xin được, lúc tử tế thì nuôi được một thời gian rồi đem bán, không tử tế nữaa thì ngay sau khi xin được sẽ đem rao bán luôn ( cái này trong VP của mình bị nhiều vô khối, không thể kể hết được, lòng người khó lường lắm)
Vậy nên mình khuyên bạn trân thành
- Với những người bạn thân quen và biết rất rõ bạn có thể tặng vì bạn an tâm vào cuộc sống của mấy bé sau khi về nhà mới.
- Còn với all những người bạn chưa hiểu rõ, bạn nên bán. Người ta phải bỏ tiền ra mua thì người ta mới thấy rõ giá trị của cái người ta có được. Cái gì dễ đến thì cũng dễ đi đó bạn. Không mất gì được một bé mèo xinh lung linh người ta sẽ nản chẳng may nó bệnh tật, người ta sẽ nhăn mũi nếu nó ị bậy, người ta sẽ đá nó ra khỏi nhà nếu không ưng ý....vô vàn lí do khác nữa.
Có thể khi mình viết những dòng này sẽ có rất nhiều bạn tự ái. Nhưng nói thật mình dị ứng với những cái nik mới cong, lập ra chỉ để đi xin mèo, mà phải là mèo tây cơ, mèo ta em không nuôi, mặc dù em là sinh viên không có đủ điều kiện mua mèo :D.
Nuôi một con mèo khác với ôm một con mèo bông, ngoài lúc xinh xắn khoẻ mạnh lung linh ra cácc bạn sẽ phải đối mặt với lúc nó ốm đau, tiền thuốc men, tiền bác sĩ, công sức chăm sóc, lúc nó đị ị bậy, lúc tắm táp chải lông....rất rất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc...vậy nên hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi nuôi bất cứ một bé mèo nào. nên nhớ tuổi thọ trung bình của mèo là 15 năm, chứ không phải 1,5 năm, các bạn nhé. Yêu thương một con người 15 năm đã khó, nuôi nấng chăm sóc một con vật hoàn toàn phụ thuộc vào mình trong 15 năm là cả một vấn đề.

rất cám ơn những tâm sự rất chân thành của chị!! vâng đúng là em chỉ muốn tìm người chủ tốt cho chúng thôi. Em chăm chúng kỹ lắm chứ, để ý kỹ càng từ lúc chúng ra đời vậy mà vẫn có 2 bé không thể ở lại được. Đúng là cái gì mà họ có được dễ dàng quá thì sẽ khó trân trọng nó. Họ sẽ không biết được giá trị của nó, công sức chăm sóc sẽ thế nào.
Lúc bình thường nhìn chúng đùa nghịch chạy nhảy rất đáng yêu, sạch sẽ chỉ muốn ôm vào lòng mãi. Các bạn đã bao giờ thấy lúc chúng ốm đau, suốt ngày nằm bẹp 1chỗ, lông bết lại, ủ dũ, lại còn chưa kể mèo con có thể đi vệ sinh lung tung nữa.
Cám ơn mọi người đã vào và chia sẻ cùng mình. Thân!!!

X

xuka3691

Guest
những người nuôi mèo và đã từng tự tay chăm sóc một con mèo từ lúc bé đến lúc lớn thì sẽ hiểu được hết bạn ạ. có những cảm xúc và tình huống chính mình cũng không ngờ tới. ví như việc ngày nào cũng cắm mặt vào cái chậu catsan, bới xem nó đi vệ sinh thế nào, rồi sung sướng hỉ hả khi thấy sản phẩm của nó tốt hơn 1 tí. cảm xúc vui sướng khi mèo của mình tăng được thêm 1 lạng, cảm giác mất mát, tuyệt vọng, bất lực khi nhìn thấy mèo của mình ra đi....

sống trách nhiệm hơn, giàu tình cảm hơn ... có lẽ là sự thay đổi rõ rệt nhất ở mỗi người nuôi mèo. người thực sự yêu mèo sẽ không dồn hết tiền mình có để mua một em mèo thật xinh về nuôi, mà sẽ cân nhắc xem bằng này tiền, thì mình chia ra mua cát vệ sinh, mua thức ăn, mua sữa tắm, trừ tiền tiêm phòng, trừ tiền tiết kiệm phòng bất trắc....trừ tất tần tật, còn lại bao nhiêu, thì mình mua e mèo trong khoản tiền ấy thôi. yêu thương phải đi cùng với trách nhiệm, mua em ấy về, nhưng phải đảm bảo cho em ấy 1 cuộc sống tương đối nữa. mình nghĩ thế mới đúng là yêu thực sự.

bạn cứ cân nhắc việc cho, tặng hay bán mèo con....mà mình nghĩ cũng không cần đau đầu suy nghĩ nhiều quá đâu, bạn cứ bỏ 1 2 ngày ra đọc diễn đàn, thế là đã có cảm nhận tương đối về các thành viên rồi. trừ trường hợp bạn không kham nổi mèo con nữa, phải cho đi ngay, chứ không thì cứ từ từ, rồi kiểu gì cũng tìm được người yêu mèo thực sự :) nói chung là người tốt và cũng sở thích, quan điểm thì dễ tìm thấy nhau lắm

chim3dau

Member
tặng em nó cho em nè... em iu động vật lắm T_T em sẽ cho nó làm bạn với 1 bạn mèo 8 tuổi và 1 em mèo trắng 2 tháng nhé :D... hàng tuần em sẽ up ảnh em nó lên cho anh đỡ nhớ đc ko :D... ko biết thứ 5 sang nhà anh có nhiều bạn đến ko :"> hay là thứ 5 offline các bạn xin mèo nhỉ :D

TK xuka nhé!!! Thời gian với mình thì nhiều, mình còn muốn giữ chúng lại nuôi luôn cơ nhưng mẹ nói sau chúng lớn không ổn lắm nên quyết định tìm cho chúng những người bạn mới hihi. mình muốn tìm những bạn ở Nam Định thôi chứ nếu để tìm những người bạn tốt cho mấy nhóc trên diễn đàn thì nhiều lắm, các bạn vào topic mình chia sẻ, góp ý cho mình như bạn hathu08, bạn ruồibẹp, chị ngudaymuon.... rồi cả xuka nữa nè!! Rất vui khi rất nhiều người có cùng cảm giác cũng như suy nghĩ với mình!!!

Bản thân em cũng là 1 đứa mặt dày đi xin mèo , vì muốn mua mèo xù đẹp thỳ ở Nam định là rất ít

Ai nuôi mèo , chăm sóc chúng thì cũng phải có tình yêu thương , nhưng cũng không ít người lợi dụng sự cả tin của chủ mèo để rồi mang đi bán lại

Em nghĩ anh nếu quýêt định cho hoặc bán cho ai đó nên nghĩ kĩ trước khi bán , hoặc trước khi quyết định giao mèo anh nên đến nhà bạn đó trước để tìm hiểu

Là chủ ai cũng muốn mèo của mình về với 1 gia đình tốt , được chăm sóc chu đáo , chứ không phải chỉ vì chúng là mèo tây mà yêu thương chúng 1 cách tức thời

Chiều mai nêú được nghỉ em sẽ qua nhà anh xem