• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin ý Kiến Của Chuyên Gia Và Các Tv

Boyhn8x

Member
Sắp tới mình định bắt thêm 2 chú beg đem vào trong Thanh Hoá để nuôi,tại trong đấy nhà mình có cái trang trại rộng 76ha,chứ ngoài hà nội đất chật quá nuôi ko đủ chỗ.Nhưng khốn nỗi trong đấy lại nhiều các con bọ con ve kinh khủng,lắm lúc mình vạch lông con Rot lên thấy có những con ve to bằng hột đỗ đen bấu chặt vào da,mình bóp ra fụt máu xót chó quá:((.Còn dưới cun bàn chân nó thì ôi thôi khỏi nói 1 cái cun có khi đến hơn 10 con rận nó bu làm tổ ở kẽ.Tại chang trại nhà mình trồng rừng nên bọ chét vào ký sinh trên chó là điều không tránh khỏi.Mình đã dùng đủ mọi cách nào là mua vòng chống rận + thuốc xịt thẳng lên lông,papa mình còn hoà cả thuốc trừ sâu loãng phun lên xung quanh chỗ nằm của nó,được ngày hôm nay hôm sau lại bị.Bạn nào có cách j làm sao để giảm tối thiểu rận nó bò vào chó chỉ mình với VD như dùng lá cây j đấy lót cho chó nằm hoặc thiết kế 1 kiểu chuồng thế nào cho phù hợp.Mình thấy có bạn bảo dùng băng phiến để đuổi nhưng không biết có tác dụng không tại nó chỉ đuổi ruồi muỗi kiến gián chứ không biết đuổi đc bọ chét hút máu không nữa.Làm ơn giúp mình nhé,cám ơn các bạn lắm lắm

TaiVenh

Active Member
Bác thử dùng thuốc Fedona phun thử xem sao nhé. Không rõ rận và ve thì như thế nào chứ còn muỗi, gián, kiến và vô số các loại côn trùng khác chắc cú là nghoẻo củ tỏi. Tác dụng hình như được 3 tháng trong nhà, 1 tháng ngoài trời thì phải. Nguyên tắc là phun lên tường, sân, vách để thuốc ngấm vào đó. Côn trùng cứ động vào là toi ngay.

Trước em dùng Permethrine còn tốt hơn, 6 tháng trong nhà và 2 tháng ngoài trời sạch bách "quân thù". Mà lại ko độc hại đối với động vật máu nóng (chim, chó, người). Tiếc mỗi điều là thuốc này hơi khó kiếm. Nếu bác quen ai ở Viện Sốt rét thì có thể nhờ mua được đó.

Boyhn8x

Member
Trước tiên xin cám ơn bác taivenh đã cho mình chút kinh nghiệm,thật ra cách đó mình cũng nghỉ đến rồi nhưng thấy không khả thi lắm,chủ yếm nó ra vườn,trèo lên đồi vào các lùm cây bụi cỏ >> bọ chét nó bám vào chứ trong nhà mình thì ít lắm.

Bác thử cách này xem có hiệu quả ko ạ.
Bác kiếm mấy cái mật của con lợn,lợn càng to càng tốt,càng nhiều càng tốt.sau đó chọc thủng túi mật và hoà với rượu trắng,loại voka hảo hạng thì càng tốt ạ,ngày 1 đến 2 lần bác chải cho nó ngấm đều vào lỗ chân lông,khi chải bác kết hợp với bắt ve,rận thả vào bếp than chứ đừng bóp chết để máu phụp ra.Chải trong vòng 7 đến 10 ngày,khi chất đắng của mật ngấm vào chân lông,ve,rận cắn vào thấy (Ngọt) em nghĩ là sẽ nhả ra,ngoài ra chó có liếm cũng ko ảnh hưởng gì đâu ạ,em đã thử cách này thấy rất hữu hiệu.
Thân

truong xuan ba

có gì đâu chỉ cần dùng Ivermectin chích là hết ngay thôi mà.nhưng phải chích lặp lại 1tuần sau hay 1tháng tuỳ theo loại.

Boyhn8x

Member
Bác thử cách này xem có hiệu quả ko ạ.
Bác kiếm mấy cái mật của con lợn,lợn càng to càng tốt,càng nhiều càng tốt.sau đó chọc thủng túi mật và hoà với rượu trắng,loại voka hảo hạng thì càng tốt ạ,ngày 1 đến 2 lần bác chải cho nó ngấm đều vào lỗ chân lông,khi chải bác kết hợp với bắt ve,rận thả vào bếp than chứ đừng bóp chết để máu phụp ra.Chải trong vòng 7 đến 10 ngày,khi chất đắng của mật ngấm vào chân lông,ve,rận cắn vào thấy (Ngọt) em nghĩ là sẽ nhả ra,ngoài ra chó có liếm cũng ko ảnh hưởng gì đâu ạ,em đã thử cách này thấy rất hữu hiệu.
Thân
đa tạ bác cái này em nghe có vẻ hay và dễ thực hiện ^^:love struck: mật lợn chỗ em nhiều lắm,lợn rừng cũng có luôn.vodka xin ông già vài chục chai cũng có.ơ bác ơi cho em hỏi chút thế chải liên tục 7 đến 10 ngày xong khoảng bao nhiêu lâu thì làm lại ah

đa tạ bác cái này em nghe có vẻ hay và dễ thực hiện ^^:love struck: mật lợn chỗ em nhiều lắm,lợn rừng cũng có luôn.vodka xin ông già vài chục chai cũng có.ơ bác ơi cho em hỏi chút thế chải liên tục 7 đến 10 ngày xong khoảng bao nhiêu lâu thì làm lại ah
Cái này còn tuỳ thuộc vào điều kiện sinh hoạt,môi trường của bạn.Nhất là những chỗ ẩm thấp lại càng ko tốt.Thân