• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin í kiến mọi người.

lkdh24

Member
chẳng là hôm mưa to vừa rồi, 4 anh chị em nhà mèo con không biết từ đâu lại chạy vào trú mưa ở góc sân nhà, mình phát hiện thì 3 chú nhanh chân chạy mất tiêu, còn 1 bé gày gò, nhỏ nhất trong số 4 anh chị em, ko chạy được, người thì ướt nhẹp, nằm bẹp 1 chỗ, nên mình mang vào cho ăn và ủ ấm, giờ đã bình thường, vốn là mèo bị bỏ hoang( gần nhà mình có 1 đàn mèo bị bỏ hoang, sinh sản nhân giống rất nhiều), nên thể trạng chú mèo này rất kém, người sờ đâu cũng chỉ thấy xương gồ lên, lần đầu tiên nuôi mèo nên mình chả biết gì cả, nên nhờ mọi người ở đây chỉ bảo, thức ăn, và thuốc thang như nào( hiện tại mình thấy dù gầy gò nhưng bụng thì to nên chắc chắn là có giun), mình vẫn hằng ngày cho ăn cơm cá, thấy nó cũng xơi ngon lành.
mong mọi người giúp đỡ í kiến sớm sớm nhé.
rất cảm ơn mọi người.

ngudaymuon

Active Member
bạn đợi cho bé ổn định một vài ngày, thấy sức khỏe em ý tốt thì bạn ra hàng thuốc thú y ( ở trường chinh) mua cho em ý một viên thuốc tẩy giun của Pháp tầm 8K. Về cho bé uống là tẩy hết giun ngay.
nếu bé ăn tốt thì bạn cũng ko cần lo lắng quá đâu, vì cứ ăn được, tự khắc bé sẽ béo lên mà. Khi nào bé khỏe, chạy nhảy và nghịch ngợm, bạn mang bé đi tắm cho bé sạch sẽ thơm tho nhé. :D
Chúc bé hay ăn chóng lớn. :)

futurai9x

Member
Bạn có thể mua viên thuốc tẩy giun cho người (Fugaca 500mg) chia 1/3 viên thuốc rồi tán nhỏ hòa với nửa cốc sữa chua cho bé uống là tẩy giun.Đảm bảo là tầy hết giun và bé sẽ béo lên 1 cách chống mặt :D.Cho mèo ăn ít thôi, xem phân của bé mà điều chỉnh,phân hơi rắn là được.Phân lỏng hoặc nhão là bạn cho ăn quá nhiều nên mèo không tiêu hóa hết được,dần dần làm hỏng bộ máy tiêu hóa của mèo.
Chúc bạn thành công.

moimm

Member
Mèo bụng đang yếu bạn đừng cho ăn cá, nhỡ tiêu chảy. Cứ cho bé ăn cơm ruốc, thịt là được.

lkdh24

Member
cảm ơn mọi í kiến của các bạn.
mèo còn nhỏ thì làm cách nào để nhận biết được đực cái vậy các bạn, trước kia nghe dân giàn truyền là túm cổ xách lên, thấy chân và đuôi nó co cụp hết lại, nhưng mình không nhớ chính xác, co lên là đực hay cái nữa.
mấy anh chị em chỉ bảo với nhé :D

moimm

Member
Lật ngửa bé lên xem có mấy chấm 3 chấm là đực, 2 chấm là cái. Còn không nhìn thấy rõ mấy "chấm" đấy thì bạn xem chỗ đi vs có gần hậu môn không, nếu gần thì là cái bạn ạ

bigbibi

Member
cảm ơn mọi í kiến của các bạn.
mèo còn nhỏ thì làm cách nào để nhận biết được đực cái vậy các bạn, trước kia nghe dân giàn truyền là túm cổ xách lên, thấy chân và đuôi nó co cụp hết lại, nhưng mình không nhớ chính xác, co lên là đực hay cái nữa.
mấy anh chị em chỉ bảo với nhé :D
Trời ơi, nhấc mèo lên mà quắp hết chân sau và đuôi lại thì các cụ đoán nó giỏi bắt chuột chứ không liên quan gì đến giới tính cả :blusshing: ...... Xem phần bộ phận của em ý phía dưới thôi, trong mục Sức khỏe mèo có chỉ dẫn đấy, qua đấy mà xem. Tuy nhiên chị chỉ biết sờ vào xem có 2 hạt hay không thôi, có là đực mà không có là cái => đơn giản hơn nhiều :)):)). Em ý còn non, nên cho ăn cơm ruốc sẽ tốt hơn đấy, ăn cá sớm sợ bụng yếu dễ bị tiêu chảy lắm. Up ảnh em ý lên cho cả nhà xem nhé, và đặt cho bé 1 cái tên nữa nha.

lkdh24

Member

mèo con đây ạ, ban đầu cũng không định nuôi nó, nhưng sau khi cho ăn xong, mình cứ dơ tay ra là nó lại quấn lấy, cứ gạ gạ cái đầu vào và liếm láp, trông mắt rất là cầu xin nên không nỡ cho nó đi, thêm nữa là không cần dậy đi vs đúng chỗ, cứ để chậu xỉ than là biết đi vào đấy luôn, rất ngoan.
em nó là đực rồi, buồn ghê, không đẻ được mà sau lại phải "Cung hình"

moimm

Member
trông tiềm năng "siêu mẫu" quá ! Bạn lấy bông ngoáy tai thấm nước vào rồi lau cho bé cái mặt nhé

marky

Member
xinh quá kìa, trông mặt láu cá ghê !! vừa mang giày, mà vừa đeo yếm nữa chứ ..

Phu Dung

Moderator
Ôi bạn thật may mắn. Em ấy là mèo tứ túc mai hoa thạch sùng bám cổ đấy bạn ạ. Mèo này bạn nuôi béo khoẻ lông sẽ bóng mượt như sa tanh ấy! Mèo loại này lớn lên sẽ có một dáng vẻ riêng, trông nghiêm túc, oai vệ như một vị tai to mặt lớn mặt lễ phục :D Vậy nên tiếng Anh gọi mèo này là mèo Tuxedo đấy! :D

Bạn cố bồi bổ cho em nó, cho xổ giun và ăn uống như các bạn khác chỉ dẫn. Nó sẽ sớm trở thành một anh mèo đẹp trai có hạng trong hội yêu mèo Vietpet cho mà xem.

Bạn cũng đừng băn khoăn vụ tịnh thân nhé! Như vậy sẽ an toàn cho em nó hơn, chứ để nó nổi hứng đi hoang thì nguy hiểm lắm.

ruồi bẹp

Active Member
ôi tuxedo, khoa học đã chứng minh mấy bé này nhìn chung khôn gấp 2 lần các loại mèo bình thường. Tất nhiên trừ mèo mướp ra thì hầu như mèo càng đen càng khôn (kinh nghiệm dân gian).
mình nhớ con mèo đầu tiên về nhà mình sống là của mẹ "mượ" của cô bạn, mình cứ nằng nặc đòi nuôi mèo nên mẹ làm vậy. Nó cũng là tuxedo, già rồi nên trông cái mặt nó đầy trí tuệ :)) trước khi đi co bạn mẹ mình dặn nó là "sang ở nhà bác Hương một thời gian nhé!" thế mà ở nhà mình nó tuyệt nhiên không hề đi đâu cứ nghịch ngợm quanh nhà rồi xuống bếp lăn ra ngủ như trẻ con. Giờ mình vẫn nhớ như in là hồi ấy mình khóc kinh lắm đòi nó ở lại đến mức mà mẹ phải đi xin một em mèo khác về mình mới thôi đấy.

Chúc mừng bạn nhé, hi vọng bé lớn lên đẹp trai. Chẳng biết mọi người nghĩ sao chứ mình quan niệm mèo đen vào nhà là may cực kì

moimm

Member
Cứ mèo vào nhà là may rồi, đen hay đỏ thì cũng may !! Chơi với chúng nó mình xả stress được bao nhiêu, tinh thần phấn chấn, làm việc hiệu quả :D => money cứ từ từ mà vào :))

lkdh24

Member
cảm ơn các bạn đã có những lời chỉ dẫn, động viên. mấy hôm nay Miu bắt đầu quen và chạy nhảy nghịch ngợm như quỷ rồi, hay cái là ở nhà em gái mình cho ăn và tắm rửa cho nó, mình thì đi làm tối mới về, ít có thời gian chăm sóc nó nhưng nó lại chỉ quấn và chạy ra khi nghe tiếng bước chân và tiếng mình gọi, còn em mình tuy cho ăn nhưng tuyệt nhiên gọi không bao giờ chạy ra, chỉ đứng trong gầm giường kêo meo meo.
mà các bạn cho mình hỏi thêm nữa về vấn đề Vacxin, có cần phải tiêm Vacxin giống như những chú chó con không?

moimm

Member
Em này còn bé quá bạn chờ khoảng 1 tháng rưỡi nữa rồi cho tiêm nhé. Tiêm 2 mũi đấy, mũi thứ 2 cách mũi đầu 1 tháng. Sau đấy khoảng 1 tháng sẽ tiêm phòng dại.
Chắc em ý biết bạn cứu em ý nên quấn bạn đấy mà. Khôn thế ! Bạn up ảnh em ý sạch sẽ cho mọi người ngưỡng mộ với

Sheryl

Active Member
Trộm vía, em Tuxedo này đẹp trai quá, nuôi một thời gian ăn uống béo khỏe thì chắc là làm khuynh đảo các bé trên này :).
Em nó mới về đã biết theo, lại chỉ theo bạn là khôn lắm đấy, khi bé hư nhớ kỷ luật, sau này sẽ rất ngoan, có thể gọi như cún :">.

meomum

Member
hơ hơ, yếm trắng, lại có vệt trắng giữa trán kìa, chân đi ủng trắng. Cu này là đực hả bạn, ha ha giống Nhị lang thần dương tiễn quá.

Mimi83

Member
Cứ mèo vào nhà là may rồi, đen hay đỏ thì cũng may !! Chơi với chúng nó mình xả stress được bao nhiêu, tinh thần phấn chấn, làm việc hiệu quả :D => money cứ từ từ mà vào :))
OK minh hoan toan dong y, tu ban than minh cung nghiem thay nhu vay. Mong co meo den nha!!!

bichdiep

Member
Bé đẹp trai quá, chúc mừng bạn, chăm sóc em nó tốt vài tháng nữa nó lớn sẽ đẹp trai lắm, mà mèo thiến đi rồi vừa không lo đi mất lại mập ra rất có dáng :) mình thấy bé rất khôn, như bạn nói em đó chỉ theo bạn thôi mà không theo em gái bạn, vì nó biết ai là người cứu nó mà.
Chúc bé hay ăn chóng lớn nha, mà tên bé là gì vậy?