• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xem tướng ...mèo !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Xem tướng ...mèo !

Thường thì hay bàn về xem tướng người, xem tướng chó, không mấy ai xem tướng cho mèo. Nhưng quan sát bộ dạng, hình thể, màu sắc và hoạt động của mèo cũng có thể đoán được tính tình, bản chất của mèo.

1. Mèo hay chuột ( săn bắt chuột giỏi) : Nhấc mèo lên từ phía sau da cổ, toàn thân co tròn lại là mèo thích bắt chuột, ngược lại chân và thân duỗi thẳng, mèo vụng về.

2. Mèo có mũi đen, nhọ: Hay ăn vụng, ngang bướng, khó dạy bảo.

3. Mắt xanh da trời, toàn thân màu trắng: Hiền lành nhưng chậm chạp.

4. Mèo đuôi xoắn ( đuôi chìa khoá ): rất khôn và trung thành với chủ.

5. Mèo vân áng ( hình cuộn xẫm màu trên bộ lông tựa vẽ các áng mây ): Thân thiện, hay làm nũng với chủ.

6... Mời mọi người bàn tiếp và tập làm ..Thày bói, Thày tướng số" cho... mèo !

Mèo vân áng

Mắt xanh da trời, toàn thân màu trắng

ruồi bẹp

Active Member
ở nhà cháu ở quê có một thằng vân áng màu vàng, nó lai mèo ta nhưng lông đẹp và khá lạ.
theo như bác bảo thì nó thân thiện và hay làm nũng chủ nhưng cháu thấy thằng cu đó nó không thích người kể cả chủ đến gần, thỉnh thoảng mới sờ được vào người nó. Cháu gọi nó là thằng bụi đời vì nó cứ đi lang thang khắp đến giờ ăn thì về, ăn no thì ngủ với con em gái rồi lại đi bụi tiếp -_-. Được cái đẹp trai nên ông bà cháu chiều nó, có làm gì cũng chẳng bao giờ bị mắng hay bị phạt cả.

Mọi người thử "phán" em này xem, dạo này nó chẳg chịu ăn cơm gì cả, chỉ ăn có thịt không, sút cân, buồn quá :(

Nancys

-Mèo nhà mình mũi nhọ :D. Công nhận nói đúng thật. Bé bướng lắm, đánh cho mà cứ tưởng đang cho ăn ^^. Nhìn đáng yêu lắm :).

Vipz.14

Member
Con mew đầu tiên nhà mình đuôi tay xòe cả ra mà vẫn sát chuột ghê lắm. Còn mèo nhà mình 3 con thì cả 3 mũi đều nhọ, đều thích ăn vụng. Hư nhất là cái đứa bây giờ đang nuôi, thoăn thoắt, mới chớp mắt có một cái mà nó cướp cả cọng rau cải xào to đùng rồi, người thì bé tẹo, nhưng hay nỗi mới 3 tháng mà bắt được chuột nhắt nhé. Còn đứa ngoan nhất trong 3 đứa là đứa thứ 2, có mò mò sờ xoạng bàn ăn nhưng nói cái là thôi ngay. Cả 3 đều thích vuốt ve nhưng đứa thứ 2 nó bơ mình nhiều nhất mới ức. Đều biết bắt chuột cả.

Đúng rồi đấy bác Greenvet ạ
bé mèo này không ăn vụng, không đi linh tinh, chỉ quanh quẩn trong nhà thôi, ai sờ cũng được, bắt chuột siêu tài luôn :D

ki ki

Member
Không phải đâu bác ạ. Con Mun nhà cháu mũi đen sì, đuôi thẳng băng nhưng rất khôn và sát chuột. Cũng chẳng ăn vụng đâu, ngoan lắm. Nó chỉ mắc bệnh lười thôi. Thích thì nó bắt không thì nó mặc kệ :( Con Bông con gái của Mun thì trắng tinh, mắt xanh (giống bố) nhưng đúng là nặc nô. Nghịch phá cùng đồng bọn thì kinh người. Đồng bọn là 3 đứa mướp Béo, Bí, Bi đều quấn người lắm. Cứ thấy cháu ở đâu là ra õng ẹo mè nheo, nhảy lên chân lên người nằm vô tư như ruồi.
Con Cậu Ấm đuôi chìa khoá thì lơ ngơ, hiền như cục bột, không biết bắt chuột luôn. Trẻ con đá bóng cách nhà 20m cũng chạy ra xem, rồi đuổi theo bóng của chúng nó. Vừa ngơ, vừa ăn khoẻ nên mới đặt là Cậu Ấm ạ Y_Y Ngơ quá nên chẳng biết bị người ta bắt mất hay đi lạc mất. Chán đời........

Virginia

Con gái em đếy các bác ạ :(
Ko ăn vụng đâu nhưng khó bảo với lì kinh khủng =______________=
May mắn là cháu nó hay chuột ><

anhbob

Member
Em thấy trong số mèo em đã từng nuôi thì có thằng Bo là khôn nhất, ngoan nhất. Trươcthắmng Anh Bob nhà em biết mừng chủ về mọi người đã khen nức nở rồi. Thế mà còn thua em Bo. Nó là một thằng mèo mướp, em cũng nhận ở thế bị nuôi thôi, nhưng nó tình cảm lắm. Toàn thích gối đầu tay người ngủ thôi. Biết bắt chuột, ko đi vệ sinh trong nhà (mà đi sang nhà hàng xóm). Tiêc là vì thương xót nó không thiến nên nó bị câu trộm mất rồi.

thuthu

Member
Meouthongminh: đâu mà, mèo mà mũi và lưỡi ướt mới tốt, khô là đang bị mất nước đấy. Chó cũng thế.

hathu08

Active Member
Tí chuột nhà Hathu mũi nhọ lưu manh nhưng đố bảo dám ăn vụng, bướng thì bướng thật :))
Nim thì hình như vân áng, vì mình cũng không biết chính xác vân áng là như thế nào nữa

milkygirl6390

Active Member

Mọi người thử "phán" em này xem, dạo này nó chẳg chịu ăn cơm gì cả, chỉ ăn có thịt không, sút cân, buồn quá :(
Giống y như con mèo hàng xóm nhà mình luôn...=))... cô hàng xóm đặt tên nó là Hít le... xong toàn thấy gọi là Le ơi về ăn cơm...=))

meonho124

Member
Tí chuột nhà Hathu mũi nhọ lưu manh nhưng đố bảo dám ăn vụng, bướng thì bướng thật :))
Nim thì hình như vân áng, vì mình cũng không biết chính xác vân áng là như thế nào nữa
:)) mèo nhọ mồm nhọ miệng các cụ vẫn bảo hay ăn vụng chứ nếu mà rèn từ bé thì các bé nhọ miệng chẳng bao giờ ăn vụng nhưng tinh ranh thông minh số 1 luôn , Tí chuột sau này sẽ ranh lắm đấy mẹ hathu tha hồ chạy theo .
Nim nhà em chắc không phải vân áng đâu Nim có màu vằn vàng kiểu ngang ngang thường thấy vì thấy ảnh mẹ con Nim hồi bé thì thấy Nim sọc vàng ( chị thấy kiểu vân áng hay có ở Mèo batư , lâu lâu có ở mèo ta :love struck:, với lại mèo Mỹ lông ngắn hay có nhất đấy , cả mèo bengal nữa ( mèo belgal thì gọi là mèo có vân đá hoa ( đẹp hơn vân áng nhiều nữa cơ ) đắt khủng khiếp đấy :D - 1trong 10 loài vật nuôi đắt nhất thế giới đầu bảng hình như là sư tử trắng :D )
Vân áng trông thế này này
em Kenzo của chị moimm không biết có tình cảm hay làm nũng chủ không?
\

còn này là nàng Mây nhà chị

"tên" Mây này vân áng nhưng không thấy tình cảm gì cả , nếu bị cho ra ngoài không thấy người là tru tréo lên thật , nhưng người ôm vào lòng thì nhảy lên như con choi choi không thấy tình cảm làm nũng gì hết hic còn bị nó cào cho ấy chứ , híc híc

hathu08

Active Member
vâng, đến giờ em đã phải chạy theo thằng Tí dài dài rồi, Nim bị Tí đánh cho nhảy choi choi cả ngày. Lông của Nim thì càng ngày càng tan tác :( trông đểu lắm chị ạ.
Mà không hiểu sao Mẹ Nga trắng bố Anh lông ngắn xám lại đẻ ra cái thằng Nim bẹp màu này nhỉ :( :( thật là khó hiểu
Em nói thật nhìn Mây nhà chị thèm đến bắt trộm ôm về thế, hay chị để em chăm luôn cho ;))

p/s: ôi giời ơi, em vừa đọc bài rao bán mèo bengal $800-$3000 ở Việt Nam, liệu ở mình đã ai mua em mèo này chưa nhỉ :eek: :O Sư tử trắng cũng có $138000 :(( :((

Mèo_đi_ÔtÔ

miu nhà tui lông trắng mắt xanh này, mà có thấy hiền lành j` đâu.
lâu lâu nó đi phượt ở đâu về, giận cá trém thớt lại gây sự với mấy con mèo đen trong nhà :|

bo_kute

Member
Bo nhà mình cũng lông trắng mắt xanh. Nghịch như cướp. Còn đanh đá nữa chứ. Đánh cả mèo to, chó, cả chủ luôn. Bo mà đang ngậm cái gì đố lấy được. Mà mình k biết post clip, post cho cả nhà xem cái cljp nó ngậm cái bắp ngô chạy quanh nhà