• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Video Và Phương Pháp Huấn Luyện Chó Cơ Bản - 119

1. HUẤN LUYỆN CHÓ NGỒI
Người HLV ( Huấn Luyện Viên) tay phải cầm dây dắt, tay trái vỗ nhẹ vào mông chó, ra lệnh “ Ngồi xuống” và giật nhẹ giây dắt ra phía sau, ấn tay vào vùng giữa thắt lưng và mông chó.Hinh1

Khi chó ngồi xuống, HLV nhắc lại mệnh lệnh “Ngồi xuống” “ Giỏi” Vuốt ve và thưởng.
Sau đó HLV cho chó ở trạng thái tư do. Sau 2-3 phút lập lại động tác này.
Nếu chó tuân lệnh sau đó HLV bước khỏi chỗ chó đang ngồi mà chó vẫn ngồi yên, như vậy là phản xạ có điều kiện ban đầu coi như đã thuần thục.
Sau đó ta chuyển sang tập chó ngồi theo cử chỉ được tiến hành song song với bài tập nằm.
Chó ở tư thế nằm. Người HLV xoay vòng cổ của chó, đứng đối diện với đầu chó ,tay trái cầm dây dắt, tay phải tỳ vào dây dắt đồng thời ra lệnh “ngồi xuống” sau khoảng 1-2 giây bỏ tay xuống. Hình2

Nếu khi chó không di chuyển, hai chân sau ngồi xuống, hai chân trước chống thẳng thì động tác tập của chó xem là đúng.Hinh

Bất kỳ động tác đúng nào của chó, cũng phải thưởng thật xứng đáng.
Tập chó ngồi yên: HLV ra hiệu lệnh cho chó ngồi, từ từ bước khỏi và đề phòng chó đứng dậy, bằng cách nhắc lại mệnh lệnh “ngồi xuống” “ Giỏi” . Nếu chó rời khỏi chỗ ngồi, HLV lại nhắc lại mệnh lệnh với giọng đe dọa và bắt chó vào chỗ cũ.
Trong thời gian đầu, giữ chó ngồi khoảng 15-20 giây, sau đó sau đó phải khuyến khích bằng cách khen thưởng.
Song song với bài tập giữ chó cho ngồi yên, khoảng cách HLV đi khỏi chỗ chó cũng được tăng lên dần. Ban đầu người HLV đi lùi ( quay mặt về phía chó) để theo dõi hành động của chó. Nếu chó rời chỗ của nó phải bắt nó quay trở lại bằng cách nhắc lại mệnh lệnh” về chỗ” với giọng gắt hơn và bắt chó ngồi xuống.
Vào cuối thời kỳ tập luyện cần phải củng cố lại thói quen ngồi đúng khi có lệnh hoặc cử chỉ bất kỳ tình huống nào có kích thích làm lệch hướng
Nếu chó ngồi đúng theo tín hiệu ban đầu trong bất kỳ điều kiện nào trên khoảng cách 25-30m cách chỗ HLV đứng mà chó ngồi yên ít nhất 5 phút, chó coi như thuần thục.
Nguyenmanhhung_vet@yahoo.com
Trung Tâm Huấn Luyện Chó Nghiệp Vụ 119
0837295147: 0917646192

VIDEO HUẤN LUYỆN CƠ BẢN:
Chó tên Ky, 12 tháng tuổi, huấn luyện được 2 tháng

duclong

Member
Bác cho hỏi, địa chỉ chỗ 119 ở đâu vậy có nhận dậy chó ở ngoài không,hay có nhận dậy tai gia không lếu dậy được tại gia thì tốt ,em ngán cho chó tới mấy TTHL chó lắm cho đi học ,học chẳng được bao nhiêu về nhà toàn bị bệnh đường ruột chữa mãi không khỏi .lếu chỗ bác có dịch vụ dậy tại gia thì tốt giá bao nhiêu tiền một tháng ,còn dậy ở trung tâm thì bao nhiêu một tháng

Bác cho hỏi, địa chỉ chỗ 119 ở đâu vậy có nhận dậy chó ở ngoài không,hay có nhận dậy tai gia không lếu dậy được tại gia thì tốt ,em ngán cho chó tới mấy TTHL chó lắm cho đi học ,học chẳng được bao nhiêu về nhà toàn bị bệnh đường ruột chữa mãi không khỏi .lếu chỗ bác có dịch vụ dậy tại gia thì tốt giá bao nhiêu tiền một tháng ,còn dậy ở trung tâm thì bao nhiêu một tháng
Chào bạn! TTHL chó 119 nằm ở bình dương ,gần cầu vượt bình phước ngay mặt tiền dại lộ bdương, cách tphcm 10km, TT chỉ nhận chó hl nội trú, thời gian học là 4 tháng,giá từ 1.5 -1,8 triệu, mỗi tuần tt có đưa chó về nhà theo yêu cầu. Nội dung học bao gồm:

1 Động tác đi cạnh chủ
2 Gọi lại gần chủ
3 Đứng
4 Ngồi
5 Nằm
6 Bò, bò lại theo yêu cầu chủ
7 Chào
8 Bắt tay
9 Lệnh kêu ( sủa)
10 Động tác yên
11 Cắp vật
12 Bảo vệ chủ và người thân
13 Tấn công người lạ khi có khẩu lệnh
14 Ngăn chặn hành động không mong muốn xảy ra
15 Huấn luyện chó chuyển sang trạng thái tự do (dạo chơi)
16 Các lệnh bổ trợ như: vào, ra, thôi, yên, tiến lên, diệt (tấn công)
17 Vượt chướng ngại vật
18 Chống ăn bả ( không ăn bậy)
19 Vệ sinh đúng chỗ.
Cuối khóa hoc chó cùa bạn sẽ dược nhận chứng chĩ tốt nghiệp do công ty cấp
Còn vấn đề đường ruôt bạn yên tâm. TT có bác sỹ thú y kiễm tra thường xuyên.Nếu có dịp bạn ghé trung tâm chơi nha.
Thân chào!!!

Hello "Sò"!
Phải mày đóa không?
Tao cũng ở gần chỗ ngã tư Bình Phước nà, khi nào rảnh tao ghé chơi chút nha mày.

duclong

Member
Chào bạn! TTHL chó 119 nằm ở bình dương ,gần cầu vượt bình phước ngay mặt tiền dại lộ bdương, cách tphcm 10km, TT chỉ nhận chó hl nội trú, thời gian học là 4 tháng,giá từ 1.5 -1,8 triệu, mỗi tuần tt có đưa chó về nhà theo yêu cầu. Nội dung học bao gồm:

1 Động tác đi cạnh chủ
2 Gọi lại gần chủ
3 Đứng
4 Ngồi
5 Nằm
6 Bò, bò lại theo yêu cầu chủ
7 Chào
8 Bắt tay
9 Lệnh kêu ( sủa)
10 Động tác yên
11 Cắp vật
12 Bảo vệ chủ và người thân
13 Tấn công người lạ khi có khẩu lệnh
14 Ngăn chặn hành động không mong muốn xảy ra
15 Huấn luyện chó chuyển sang trạng thái tự do (dạo chơi)
16 Các lệnh bổ trợ như: vào, ra, thôi, yên, tiến lên, diệt (tấn công)
17 Vượt chướng ngại vật
18 Chống ăn bả ( không ăn bậy)
19 Vệ sinh đúng chỗ.
Cuối khóa hoc chó cùa bạn sẽ dược nhận chứng chĩ tốt nghiệp do công ty cấp
Còn vấn đề đường ruôt bạn yên tâm. TT có bác sỹ thú y kiễm tra thường xuyên.Nếu có dịp bạn ghé trung tâm chơi nha.
Thân chào!!!
Bác cho em hỏi GSD mấy tháng thì đi học được? Còn 19 bài như ở trên bác nói con chó có thuộc hết được không và khi học hết 19 bài đó thì thời gian là bao nhiêu tháng tại vì năm ngoái em cho con GSD 9tháng tuổi đi hoc ở trung tâm ....... ở ao đôi hết khóa về con chó biết mỗi việc nằm và ngồi theo lệnh còn còn mọi lệnh khác thì bó tay chấm com luôn một thời gian sau thì tiêu luôn

Bác cho em hỏi GSD mấy tháng thì đi học được? Còn 19 bài như ở trên bác nói con chó có thuộc hết được không và khi học hết 19 bài đó thì thời gian là bao nhiêu tháng tại vì năm ngoái em cho con GSD 9tháng tuổi đi hoc ở trung tâm ....... ở ao đôi hết khóa về con chó biết mỗi việc nằm và ngồi theo lệnh còn còn mọi lệnh khác thì bó tay chấm com luôn một thời gian sau thì tiêu luôn[/Q
Chào bạn! Tuổi huấn luyện tốt nhất là từ 8 tháng đến 2 năm tuổi như vậy con GSd của bạn thì đi học được rồi đó. Quá trình huấn luyện tại trung tâm là 4 tháng trong đó 2 tháng cơ bản và 2 tháng nâng cao Cái khó là ở các bài nâng cao là tùy vào khả năng của từng em ( bảo vệ chủ và người thân , tấn công người khi có khẩu lệnh ...). Nhưng việc kiểm tra đặc điểm, tính cách của từng con từ đó đưa ra phương pháp huấn luyện hợp lý thì đa số chó thuộc tất cả nội dung trên.

Một Số Hình ảnh huấn luyện chó -119

Hôm trước có bạn điện hỏi cho xem một số hình ảnh của trại. hôm nay mình poss lên cho các bạn cùng xem nha!!

Cho mình hỏi,mình không cần chó phải biết hết 19 bài mà chỉ muốn nó tập vài cái trong đó thôi được o???

Cho mình hỏi,mình không cần chó phải biết hết 19 bài mà chỉ muốn nó tập vài cái trong đó thôi được o???

Chào bạn! trong hợp đồng huấn luyện của trung tâm có 19 bài. Bạn chì cần đánh dấu vào những nội dung cần học .chúng tôi sẽ đáp ứng yêu cầu của bạn.

để ý thấy trong bức ảnh cuối có xuất hiện 1 chú chó dáng dấp nhỏ bé với bộ lông hổ (!!!) XIn mạn pháp đóan chú chó này mang dòng máu Việt Nam !
Nhân đây muốn hỏi quý trung tâm : việc huấn luyện 1 chú chó Việt cùng các giống khác như vậy, chó Việt có thua kém về điều gì hay không ( khả năng tiếp thu và thực hành ) ?

Nếu tôi muốn có chó bảo vệ , tôi có nên dùng chó ta cho công tác này ? Và nếu tôi dùng chó ta, trong trường hợp tấn công kẻ gian, chó ta được huấn luyện có những yếu điểm gì so với GSD,Rott,...?

Chú chó góc phải là chó phú quốc đó bạn , giống này dễ huấn luyện, tuy nhỏ con nhưng bảo vệ chủ tốt lắm.

tthanh_thien789

cho em xin cái địa chỉ đi bác ^^ hum nào ghé TT chơi có dc k ạh nhà em ngay cân nhơn hòa thôi chạy lên gần lắm ^^

tthanh_thien789

^^ bác cho xin địa chĩ cụ thể để hum nào em len TT tham quan đc k ạh ^^! nhà em ngay cân nhơn hòa chạy lên ngã tư bình phước có chút xíu ^^!:D:D:D

beshim_pug

cho mình hỏi chó nhà mình là chó cảnh - pug
vậy có huấn luyện được không ạ ????
chỉ cần nó sủa khi có khách tới thôi!! vì nó hiền wa', gặp khách lạ là cứ vẫy đuôi vui mừng :( sợ 1 ngày nào đó bị ng` ta bắt :( bé pug nhà mình dc 3 tháng ùi