• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

VCC - Xin ý kiến về việc tự làm đồ handmade để bán lấy tiền cho quỹ cứu trợ mèo

X

xuka3691

Guest
ối chà, có cái chân nào mà kiểu cắt giấy, dán hồ với lại ghi số điện thoại người mua thì giao cho em nhé...^^

Sheryl

Active Member
ối chà, có cái chân nào mà kiểu cắt giấy, dán hồ với lại ghi số điện thoại người mua thì giao cho em nhé...^^
Đúng là cần tuyển cắt vải và dán hồ đấy cô ạ. Cắt vải dễ hơn giấy nhé. Cắt rồi xé xoẹt cái là xong ^^.

meomeocool

Member
Ồ, mây tre đan nhà em đã từng làm em nêu quy trình nhé đầu tiên là cần có khung nếu là đệm hay giỏ bình thường (cao khoảng 10cm) thì cần khung để đan dọc theo mẫu rồi kéo ra còn nếu là cột cào móng hay kệ hay cái gì chắc chắn thì cần có khung sắt và đan trực tiếp vào khung. Nguyên liệu có thể là mây, dây gai hay cây bèo tây( trong nam kiu là lục bình á) phơi phô. Lúc đan phải nhúng nước cho mềm đan xong lại phải phơi khô rồi xử lý hoá chất chống mốc và mối mọt. Nói tóm lại làm các sản phẩm mây tre đan khá phức tạp và tốn thời gian nên nếu làm để gây quỹ thì không ổn. Em nghĩ nên làm cái gì đơn giản thôi như sản phẩm lưu niệm, móc khoá, móc đt … bằng vải dạ hay các sản phẩm thêu, len đan. Nếu có làm thêu thì em xin 1 chân ạk nhưng nhà em ở xa nên em sẽ nhận hang về nhà làm xong tập hợp lại và gửi cho mọi người.

Gemma

Active Member
Đ[FONT=&quot]ồ mây tre đan nhà em đã từng làm em nêu quy trình nhé đầu tiên là cần có khung nếu là đệm hay giỏ bình thường (cao khoảng 10cm) thì cần khung để đan dọc theo mẫu rồi kéo ra còn nếu là cột cào móng hay kệ hay cái gì chắc chắn thì cần có khung sắt và đan trực tiếp vào khung. Nguyên liệu có thể là mây, dây gai hay cây bèo tây( trong nam kiu là lục bình á) phơi phô. Lúc đan phải nhúng nước cho mềm đan xong lại phải phơi khô rồi xử lý hoá chất chống mốc và mối mọt. Nói tóm lại làm các sản phẩm mây tre đan khá phức tạp và tốn thời gian nên nếu làm để gây quỹ thì không ổn. Em nghĩ nên làm cái gì đơn giản thôi như sản phẩm lưu niệm, móc khoá, móc đt … bằng vải dạ hay các sản phẩm thêu, len đan. Nếu có làm thêu thì em xin 1 chân ạk nhưng nhà em ở xa nên em sẽ nhận hang về nhà làm xong tập hợp lại và gửi cho mọi người.[/FONT]
Bởi vì làm hàng đan mây tre tốn nhiều công nên mình mới đề xuất là mua những món rổ rá giá rẻ ở cửa hàng xuất khẩu về rồi chỉ cần lót đệm vải bên trong là thành giường nằm chơi cho mều đấy mà! :D<:p

Gemma

Active Member
Đúng là cần tuyển cắt vải và dán hồ đấy cô ạ. Cắt vải dễ hơn giấy nhé. Cắt rồi xé xoẹt cái là xong ^^.
Sheryl làm đồ chơi vải thì sẵn tiện nghiên kíu cái mẫu võng đánh đu cho mèo chị post ở trang trước ấy, nhìn cái võng thấy kiểu cũng đơn giản, mà mèo vào đánh đu trông cũng mê nữa :D:D

meomeocool

Member
Bởi vì làm hàng đan mây tre tốn nhiều công nên mình mới đề xuất là mua những món rổ rá giá rẻ ở cửa hàng xuất khẩu về rồi chỉ cần lót đệm vải bên trong là thành giường nằm chơi cho mều đấy mà! :D<:p
Em c[FONT=&quot]ứ tưởng chị dự định làm thì hơi oải :D
[/FONT]

meonho124

Member
Cũng phải có trang quảng cáo sản phẩm chị ạ , Không thôi toàn ta làm rồi ta mua :D

Bắt tay vào làm thôi :D

hatran

Member
Các bạn ở HN ơi, Hà spam 1 chút xin Mod đừng del đi nhé.

Bà cụ bán nước ngồi sau ghế đá gần đồn công an "Bờ Hồ"!

Các bạn ở HN ai biết chỗ cụ ngồi hoặc ở gần chỗ cụ thì cho Hà xin số tk nhé. Ko có nhiều nhưng cũng là tấm lòng Hà gởi cho cụ.

Cảm ơn chị Sheryl đã cho em spam 1 chút. Được thì chị giúp em nhé chị. Em sẽ quyên gop ở SG( nếu được) thì sẽ gởi thêm ra ngoài đó

tsunami

Member
Mình có thể giúp

Nhà mình không gần đấy (Định Công) nhưng 1 tuần có đi qua hồ 2 3 buổi vào buổi tối, mình có nhìn thấy bà cụ ngồi sau ghế đá đó nhưng vì không có nhu cầu (đang đi xe máy trên đg, chỉ nhìn thấy thôi) và không hiểu hoàn cảnh nên mình k vào. Gần chỗ cụ ngồi hay có cụ ông mang Violin ra đó kéo rất nhiều bài hay, mọi người hay gọi cụ là Nghệ sĩ đường phố Trí Hải, khá nhiều người tụ tập khu vực đó nhưng mình thấy không ai biết đến hoàn cảnh của cụ và người mua cũng rất ít.
Có lần mình đi bộ qua đó, nhìn thấy cụ ngồi mặc dù k biết cụ mù nhưng mình thấy thật tội nghiệp, mình bảo với bạn mình là "trông bà cụ kia tội nghiệp, ngần ấy tuổi rồi còn phải đi bán nước đến đêm, k hiểu ông bà mình mà phải thế kia thì sẽ ra sao?" - Mình định quay lại mua chai nước nhưng lại thôi vì đã đi qua 1 đoạn khá xa rồi. (Mình hay mua kẹo cao su ủng hộ các ông bà già đi bán rong kẹo ấy - 10k 1 vỉ, bạn nào cũng hay mua ủng hộ giống mình chắc biết:D)
Hôm nay mới biết được hoàn cảnh của cụ, mình rất muốn giúp cụ 1 chút gì đó (mua hàng giúp, biếu cụ 1 chút tiền vv...vv...) Bạn nào muốn giúp cụ có thể lập hội không?

hathu08

Active Member
Em đang làm đồ handmade nè, nhưng mà chỉ dừng được đến làm vòng cổ cho mèo thôi ạ.vì mấy cái bằng gỗ với cả to to em chưa làm được. À còn mấy cái cầu câu mèo nữa. Mùa đông thì còn có thể may áo cho chúng nó, chứ mùa hè thì chắc em chỉ làm được dịch vụ "gọt tỉa lông thuê " :))