• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

VCC - Xin ý kiến về chủ đề off

Sheryl

Active Member
Vậy là VCC (Vietnam Cat Club) đã off được 4 buổi rồi, mỗi buổi chúng ta đều có phần chia sẻ về kiến thức về mèo cũng như chăm sóc mèo.

Để chuẩn bị cho lần off thứ 5 và các buổi off sắp tới, không biết các bạn có nhu cầu tìm hiểu về vấn đề gì tiếp theo nhỉ.

Vậy mình rất mong các bạn có thể cho ý kiến về chủ đề off các bạn mong muốn tìm hiểu. Chủ đề cần phải cụ thể là cái gì, mục nào... thì mới có thể giải quyết rõ ràng được.

Cám ơn các bạn.

bo.bo

Member
Em chỉ được dự buổi "tiêu chảy về mèo "
Chẳng biết là đã có buổi về " những vấn đề liên quan về sinh sản cho mèo " chưa chị nhỉ

Sheryl

Active Member
4 buổi chủ đề chúng ta đã đi qua gồm có: màu sắc của mèo, bệnh nấm mèo, tiêu chảy ở mèo, xác định nguyên nhân tiêu chảy ở mèo.

Sheryl

Active Member
Các chủ đề các bạn đưa ra nên cụ thể một chút ạ. Ví dụ sinh sản thì sẽ có phần trưởng thành sinh dục, phối giống, phát triển thai, đẻ con,... Mỗi buổi chỉ làm được một phần thôi ạ.

Sheryl

Active Member
Chủ đề về "Cách dùng các loại thuốc cho mèo" có được ko ạ?
Chủ đề này cũng rất rộng. Vì dùng thuốc còn tùy bệnh và nếu thế phải đưa cả bệnh ra và thuốc hay bệnh cũng vô biên. Nếu cụ thể hơn như bệnh x dùng thuốc ntn thì mới đủ cụ thể.

Linh_lady

Member
Chả là mèo nhà e cũng đang có bầu nên e cũng vote cho bạn Bo về vấn đề sinh sản ở mèo.
Ví dụ: quá trình mèo mang bầu thì ăn uống,sinh hoạt?, tránh ăn gì,có được uống thuốc ko....
-Mèo đẻ: chú ý điều gì,1 số phương pháp xử lí khi mèo đẻ khó,hoặc mổ đẻ thì làm sao......:-??

Gemma

Active Member
Các chủ đề các bạn đưa ra nên cụ thể một chút ạ. Ví dụ sinh sản thì sẽ có phần trưởng thành sinh dục, phối giống, phát triển thai, đẻ con,... Mỗi buổi chỉ làm được một phần thôi ạ.
Trước hết xin hoan nghênh Sheryl cả hai tay hai... chân vì đã mở chủ đề này. Hôm trước mình cũng có bàn với Hiền - WhiteXsnow nên lấy ý kiến các thành viên trong mỗi lần họp về chủ đề cho lần họp tới. Nay có topic này thì mọi người sẽ đóng góp ý kiến tiện hơn :x:x

Mình cũng vote cho hai bạn gợi ý về chủ đề này. Hôm trước có viết một comment trên facebook nhưng nó bị lỗi nên biến mất, nhân hôm WhiteXsnow có hỏi mọi người về chủ đề cho lần off vừa rồi, mình cũng có nêu ý kiến về chủ đề sinh sản ở mèo. Vì thấy trên forum ở đây mọi người hay bối rối về vấn đề này, nhất là sinh sản ở mèo Tây. Hiện có nhiều nhà đang có mèo mang thai, và chủ đề này luôn "nóng" trên diễn đàn nên mình đề nghị lần off tới nên đưa chủ đề này ra bàn luận. Cụ thể: tuổi trưởng thành sinh dục đủ để làm mèo bố mèo mẹ, những dấu hiệu nào để phối giống chắc chắn đậu thai, chăm sóc mèo bầu, những điều cần làm trong trường hợp mèo đẻ khó cần phải cấp cứu, chăm sóc mèo đẻ và mèo con... Ngay cả việc cho các bé mèo làm hoạn quan thì tuổi nào là thích hợp...

Nếu trong các buổi off ở hai miền có mời được bác sĩ thú y cũng là thành viên Vietpet hoặc là bác sĩ thân quen của thành viên nào đó cùng tham dự để mọi người có thể hỏi thêm những vấn đề chuyên sâu liên quan đến thú y thì hay quá. :x:x

linp0o

Member
mèo em vừa đẻ, em cũng muốn tìm hiểu thêm về sinh sản ở mèo, nếu được thì thêm phần phối giống luôn ạ ^^

X

xuka3691

Guest
mình cũng thích vấn đề về sinh sản ở mèo, dưng mà mình chỉ biết mỗi về triệt sản. hix