• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vợ chồng nhà Alex

Phải chuẩn bị những gì giáp ơi. Hy vong chỉ cần 2,3 con thôi là ok rồi
Bụng kia thì ko thể 2,3 con đc bác ơi hihi... Theo e là 1 lọ cồn iot, 1 cái kéo ( đề phòng con mẹ ko cắn rốn ) vài cái khăn sạch để lau chó con jup con mẹ, 1 bóng đèn hồng ngoại 100w để sưởi ấm bọn nhóc đề phòng trời lạnh... 1 ít bìa catong để lót ổ cho chó mẹ ( khay đẻ ), 2 ống thuốc Oxytocin ( kích đẻ ) nếu cần, 1 xi lanh, 1 ít muối trắng để pha nước ấm lau vú cho chó mẹ ( sạch cho chó con bú ) và lau máu dính ở người chó mẹ, sẽ đỡ hôi hơn về sau... sạch sẽ. E chỉ chuẩn bị có vậy nên nói vậy, thiếu j các bác bổ xung thêm nhé. Đợi tin vui của bác.

Thanh_arch

Member
Thanks bạn Giáp đã tư vấn. Theo mình thì cái bụng kia cũng không đến 9 con đâu. Còn tùy thuộc vào chất lượng con to nhỏ ra sao. Nhưng vấn đề quan trọng nhất là Sam biết đẻ, chăm khéo và con khỏe mạnh.
Chó mẹ bao giờ cũng có khả năng tự chăm cho con lúc mới sinh, mình chỉ nên can thiệp khi mình dày dạn kinh nghiệm thôi, còn vật tư chuẩn bị thì như G nói cộng với 1 cái kẹp, để kẹp chặt phần rốn cách bụng khoảng 3cm sau đó cắt bên ngoài.
Anh Quân nên để khay đẻ cách mặt sàn để thoát nước ối vỡ khi chó mẹ sinh, mà nên lót ổ bằng chiếu cói thay vì tấm bìa, sau khi đẻ xong thì thay bằng tấm chiếu khác cho khô ráo. Thuốc kích đẻ không được xủ dụng tùy tiện, không tiêm khi chó mẹ chưa có cơn dặn đẻ mà chỉ tiêm khi có cơn mà không ra được con. Ngoài ra còn có thể dụng vitamin K để cầm máu.
Ngoài ra bác nên ghi hotline này vào để gọi khi khẩn cấp nhé: 0983864992
Qua Giáng sinh là anh vất vả rồi, nhưng đó sẽ là niềm vui không nhỏ đâu. Chúc anh may mắn nhé!

Tôi thì cứ cắt phéng ko cần kẹp hii....
@ Tôi đoán bụng kia 8,9 con... Thành đoán bao nhiêu he..he...

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Chào Mr Quân! Tình hình bà vợ của Alex thế nào rồi?? Con đàn cháu đống chưa để ae còn mang hoa chúc mừng nào!! >:D<>:D<>:D<>:D<
Mai mốt Bailley nhà tớ mà có muốn làm mẹ thì nhờ Ae nhà chú Ếch và Mr. Quân nhé!!

haiauphonoi

Member
mê rốt

Con gần ống kính là con cái. Con sát tường là alex giáp à. Quả ảnh thứ 2 khủng không?=))=))))
Bác Quân chụp quả này độc nhất vô nhị trên diễn đàn đấy8->8->8->8->chúc bác thành công....Hôm nào xuống Phố Nối mời bác vào nhà em uống với em ly tửu nhá>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

Ngày nào cũng thấy nó cào cào, bụng, vú thì to khủng mà chưa thấy đẻ. 60 ngày rồi, không biết khi nào đẻ đây..........

Hung.tinhyeu

Active Member
Ngày nào cũng thấy nó cào cào, bụng, vú thì to khủng mà chưa thấy đẻ. 60 ngày rồi, không biết khi nào đẻ đây..........
Nếu nhanh thì 61 ngày còn lâu hơn thì 63 đến 65 ngày. Cứ chuẩn bị tinh thần để trực chiến thôi.

Cảm ơn anh!
Cần chuẩn bị những gì để chiến đấu anh ơi
Lần đầu chiến nên run quá

Phamcu

Sao lâu quá nhỉ! Hồi hộp quá!! Chắc vụ này phải ăn trực nằm chờ thôi!! Sốt ruột quá phải không bác Quân! Có tin vui báo sớm nhá!! >:D<>:D<>:D<>:D<

Phamcu

Có con rott tới 68 ngày cơ Bác Quân ơi! Cứ gắng chờ và ban đêm thức nhé!! :p:p:p:p

_DucPham_

Vietpet sponsor
68 ngagy cũng ko đẻ thì làm thế nào nhỉ. Chẳng nhẽ lại mổ hay tiêm thuốc kích đẻ
Có con 70 ngày mới đẻ mà anh, con nha anh bụng có to không? Khả năng nó it' con nên đẻ muộn thôi anh ak.Thân

Báo cáo các anh em. Nhờ sự giúp đỡ tận tình của đc phamcu và cố gắng của sam. Đêm qua sam đã sinh 8 thiên thần. 5 đực, 3 cái. Xin trân thành cảm ơn đc phamcu!