• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Về việc bắt đầu cho nhân giống chó thuần Việt

manty

Member
Anh em đang hào hứng, nhất là khi anh em miền nam đã thành lập hẳn CLB H'Mông Cộc, tôi thấy đã đến lúc phải bắt tay làm thôi, chứ cứ bàn vã thế này thì nhanh chán lắm.
Phần dưới đây, mải mê quá tôi đã viết vào topic Thăm trang trại... xin được tách hẳn ra đây để dễ theo dõi ạ.

Hy vọng sang năm mới có thể bắt đầu triển khai việc chọn chó giống và xây dựng chuồng trại cho hợp lý.
Xin những anh em có kinh nghiệm trong vụ tầm cẩu này vạch ra kế hoạch dần đi là vừa.

Ý kiến cá nhân tôi:
1/ Định hướng sẽ chọn lọc những dòng nào: H'Mông cộc? Bắc Hà? Màu sắc? Kinh nghiệm bản thân: Định hứơng đúng sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức. Dự tính sẽ làm bao nhiêu line ==>> số cún cần có? Phân công luôn các anh em có tâm huyết vào từng line. ( Nghe phân công có vẻ cưỡng bức quá, phải dùng từ là kêu gọi anh em xung phong mới đúng, vì toàn bỏ xiền nhà ra cả. :D). Với số lượng cún của mỗi line, có lẽ ít người ở thành phố có đủ năng lực để cáng đáng nổi 1 line. Vậy nên vài anh em tham gia vào 1 line, phối hợp với nhau cùng làm.
2/ Thống kê số cún thuộc các dòng này đang có tại Hà nội và vùng lân cận của các dòng định chọn lọc. Đưa vào danh sách những chú có thể tham gia vào 1 line nào đó và chốt luôn làm chó bố/mẹ của line đó.( tất nhiên phải có đồng ý của chủ)
3/ Số còn thiếu sẽ đi tầm tại các địa phương đang có các dòng cún này. Để nhanh chóng và hiệu quả, nên chia làm mấy hướng cùng nhau đi. Riêng tôi xung phong đi Bát Xát. Nơi đã đi lần trước và có bác Kiều là cơ sở cách mạng. Xin cử cho 1 bác rành về H'Mông cộc nữa, vì kiến thức của tô còn ít quá nên đã bỏ qua mất cá thể đẹp ở chợ BH. Rất tiếc.
Vài ý kiến cá nhân, mong các bác xem xét.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Góp ý kiến về an toàn dịch bệnh.

An toàn dịch bệnh cho bảo tồn các giống chó là bí quyết của thành công, xin có đề nghị sau:

1. An toàn tại gốc: Chọn 1 nơi " Trung chuyển" ví như tại nhà Kiều Bát Xát chẳng hạn, chó được chuyển về tập trung tại đây, tảy giun và tiêm vaccine phòng bệnh Dại và các bệnh dịch khác ít nhất 1 tháng mới chuyển tiếp về xuôi. Có ý kiến làm việc này tại nhà chủ bán chó là khó thực hiện.

2. Các cá thể từ "gốc" về cần được thông báo và có Bác sỹ Thú Y theo dõi tiếp đồng thời các breeder kinh nghiệm tư vấn nuôi dưỡng chăm sóc đến trưởng thành và nhân giống theo định hướng và quản lý giống như ý kiến của Trí Breeder.

3. Việc chung là vô tư, tuy vậy các chủ mới nhận chó từ" gốc" cần thanh toán tiền : Giá mua+ Vaccine, tảy giun+ Chi phí chăm sóc, vận chuyển... để cuộc chơi được lâu bền. Tuy nhiên ta có thể kêu gọi mọi người tạo "Quỹ bảo tồn giống chó bản địa" hỗ trợ chi phí trong "Chương trình Bảo tồn".

Ý kiến của anh Trí hay lắm, các bác thành lập CLB H'mong miền Bắc, 2 CLB của 2 miền sẽ kết hợp cùng nhau phát triển, hỗ trợ lẫn nhau về con giống, kỹ thuật...sau này khi đủ mạnh mình thống nhất lại thành CLB H'mong VN, như vậy là thực tế nhất. lúc nào VN vô FCI, mình sẽ kết hợp cùng VKA đăng ký cho con H'mong ra thế giới, vậy là hay nhất các bác nhỉ ?

không khéo lúc đó mấy Breeder nước ngoài lại phải xếp hàng qua VN đăng ký H'mong :)):))
nói vui vậy chứ rất khả thi nếu mình làm đúng và làm tốt các bác ạ !

nhân đây cũng xin đề nghị anh Tuấn trợ giúp CLB h'mong về mặt kinh nghiệm và kỹ thuật nhân giống.

TaiVenh

Active Member
Tổng hợp ý kiến của 2 bác Trí và GV, em xin đề xuất cụ thể luôn:

1. Trước mắt anh em HN ta tập trung vào "làm" dòng Hmong cộc đen. Lý do :
- Dòng này là chuẩn và đẹp nhất của giống Hmong cộc
- Ta đang có cơ sở CM mạnh ở Lào Cai, nơi có nhiều cá thể màu đen đẹp, nên tích cực triển khai
- Dòng đen hiện có chó đực là Gấu khá ổn, ngoài ra có cu Bin của chú Mike cũng đã đến tuổi cập kê.
- Dòng vện hiện tạm gọi là ổn ổn. Ta vẫn quan tâm nhưng không phải bỏ nhiều công sức như dòng đen. Nếu có cá thể đẹp thì ta vẫn bổ sung như thường

2. Địa điểm để phát triển dòng đen, em đề nghị chọn trại bác Trí. Lý do:
- Hiện đã có 2 em cái đen kha khá
- Trại rộng rãi, môi trường rất OK, chủ trại quá ổn

3. Đối với Bắc Hà: Nếu có điều kiện và có duyên, ta nên chọn dòng BH đen, ưu tiên chọn con cái. Lý do:
- HN đã có BH đực rất đẹp của chú Songbac
- Qua khảo sát trên các phiên chợ, BH màu đen khá nhiều và khá đẹp
và nếu có BH đẹp, trước mắt em cũng đề nghị trại bác Trí nên chơi thêm dòng này (BH đen). Vậy là trại bác Trí chuyên về 2 dòng: Hmong cộc đen và BH đen.

4. Về thú y:
- Nếu đ/c Kiều đồng ý giữ hộ lũ cún độ 3 tuần 1 tháng thì là tuyệt nhất, vì sau khi tiêm chủng, tẩy giun rồi, lũ nhóc có thể chuyển vùng ngon lành. Mọi chi phí phát sinh (ăn, tiêm, thuốc...) chủ chó có trách nhiệm thanh toán ngay với bác Kiều.
- Mọi chú cún về HN đều phải qua sổ theo dõi của bác Báu để kiểm tra sơ bộ, thống kê và đảm bảo không nảy sinh các vđ khác liên quan tới sức khoẻ

Dự định của em thì là vậy, mời các cụ cho ý kiến.

PS: Viết xong mới nhớ tới các bác phương Nam. Ra Xuân anh em ta đi tầm cẩu nếu ổn thì sẽ cố gắng gửi vào trỏng tối thiểu 1 cặp đen để làm giống.

Hung.tinhyeu

Active Member
Tôi có 1 con bắc hà mầu đen, tướng ta giống y chang con bắc hà của sóng bạc, hiện nay được 17kg, 6 tháng tuổi, là con đực. liệu có được tham gia với các bác trong hội không ạ. Thân

TaiVenh

Active Member
Tôi có 1 con bắc hà mầu đen, tướng ta giống y chang con bắc hà của sóng bạc, hiện nay được 17kg, 6 tháng tuổi, là con đực. liệu có được tham gia với các bác trong hội không ạ. Thân
Hí hí, bác HTY ém quân dữ quá ta. Nếu bác đút lót em một chầu trà đá thì em sẽ nhất trí ạ :D

Nói đùa chứ, bác cho em xin tý hình nhé. Nhìn con của SB ghiền quá cơ.

@ bác Trí và các anh em khác: Bác Trí cân nhắc ra Giêng ta tổ chức vụ tầm cẩu nhé. Địa điểm thì bác tự chọn, nhưng em nghĩ ta nên quay lại Bát Xát để khai thác triệt để khu vực này. Thành phần thì độ vài người anh em ta, thời gian khoảng 3-4 ngày gì đó. Kinh phí Campuchia :-bd

Hung.tinhyeu

Active Member
Hí hí, bác HTY ém quân dữ quá ta. Nếu bác đút lót em một chầu trà đá thì em sẽ nhất trí ạ :D

Nói đùa chứ, bác cho em xin tý hình nhé. Nhìn con của SB ghiền quá cơ.

@ bác Trí và các anh em khác: Bác Trí cân nhắc ra Giêng ta tổ chức vụ tầm cẩu nhé. Địa điểm thì bác tự chọn, nhưng em nghĩ ta nên quay lại Bát Xát để khai thác triệt để khu vực này. Thành phần thì độ vài người anh em ta, thời gian khoảng 3-4 ngày gì đó. Kinh phí Campuchia :-bd
Đ/c yên tâm nhé, em bắc hà của tôi có ngoại hình y trang như em bắc hà của sóng bạc, chỉ khác là không có phần lông trắng ở ngực thôi. Nói tóm lại là đen tuyền, nhìn thoáng qua trong như ngao tạng. Hôm nào rảnh sẽ cho em nó ra mắt các bác. Thân

TaiVenh

Active Member
Nếu bác HTY mà có em BH ngon vậy thì quá chuẩn rồi. Em sẽ tính kiếm độ 2 cún BH cái đen tuyền/ngực trắng, tứ túc mai hoa về để phối cặp với em BH của bác.
Gì chứ về ngoại hình thì BH bóp Hmong cộc chết tươi

Hung.tinhyeu

Active Member
Nếu điều kiện cho phép, ra tết tôi sẽ đưa em nó xuống định cư tại khu vường nhà bác Trí, không biết sư trưởng và bác Trí có đồng ý không ?. Hy vọng các bác không chê em nó và đón nhận.............!

manty

Member
@MQSG: Bỏ 1 phiếu cho ý kiến của bác, đề nghị thành lập CLB H'Mông Cộc miền Bắc. Hay là làm luôn CLB H'Mông Cộc và Bắc Hà cho trọn vẹn?
@TV,HTY: Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của 2 bác. Nhất là vụ em BH của bác HTY. Tôi cũng đang tính phương án để giải quyết bớt cái số mang ở Hà Giang về, chỉ giữ lại 1-2 em ngon lành thôi. Em Xoáy NP cũng đang tìm phương án giải quyết nốt, chưa nghĩ đựoc phuơng án nào hay. Các bác cho thêm ý kiến thì hay quá. Hôm nay, vác em Berger đen của anh Hoa HV về để doạ trộm trong khi chờ BH và HMC đủ mạnh. Mời bác HTY có dịp qua vườn chơi, cho ý kiến về cách nuôi và chuồng trại ạ. Đọc link của bác TV cho hôm trước cũng có chút ý tưởng nhưng vẫn cần các bác tư vấn thêm cho.
Hôm nay, thêm 1 thông tin nữa: Dòng chó địa phương ở Lào Cai còn có 1 loại: to con, lông vàng, mắt vàng, cực khôn. Chủ tịch xã tuyển được mấy em để biếu Chủ tịch tỉnh nuôi trông nhà. Đang chờ thêm thông tin nữa, sẽ báo cáo tiếp ạ.

Shakhi Viet

Active Member

An toàn dịch bệnh cho bảo tồn các giống chó là bí quyết của thành công, xin có đề nghị sau:

1. An toàn tại gốc: Chọn 1 nơi " Trung chuyển" ví như tại nhà Kiều Bát Xát chẳng hạn, chó được chuyển về tập trung tại đây, tảy giun và tiêm vaccine phòng bệnh Dại và các bệnh dịch khác ít nhất 1 tháng mới chuyển tiếp về xuôi. Có ý kiến làm việc này tại nhà chủ bán chó là khó thực hiện.

2. Các cá thể từ "gốc" về cần được thông báo và có Bác sỹ Thú Y theo dõi tiếp đồng thời các breeder kinh nghiệm tư vấn nuôi dưỡng chăm sóc đến trưởng thành và nhân giống theo định hướng và quản lý giống như ý kiến của Trí Breeder.

3. Việc chung là vô tư, tuy vậy các chủ mới nhận chó từ" gốc" cần thanh toán tiền : Giá mua+ Vaccine, tảy giun+ Chi phí chăm sóc, vận chuyển... để cuộc chơi được lâu bền. Tuy nhiên ta có thể kêu gọi mọi người tạo "Quỹ bảo tồn giống chó bản địa" hỗ trợ chi phí trong "Chương trình Bảo tồn".
Đi theo đường này là quá chuẩn rồi, chủ mới tha hồ yên tâm về mức độ an toàn.
Tôi có 1 thoả thuận rất hời với mấy teen người Lào Cai là đổi vài eBooks lấy 1 tôma cộc hoặc tôma bắc hà. Nhưng vẫn lo lo về dịch bệnh vì tôi đang nuôi trẻ nhỏ.
Anh Kiều cố gắng hỗ trợ đồng bào miền xuôi nhé.

TaiVenh

Active Member
Hôm nay, thêm 1 thông tin nữa: Dòng chó địa phương ở Lào Cai còn có 1 loại: to con, lông vàng, mắt vàng, cực khôn. Chủ tịch xã tuyển được mấy em để biếu Chủ tịch tỉnh nuôi trông nhà. Đang chờ thêm thông tin nữa, sẽ báo cáo tiếp ạ.
Bác cho ít ảnh minh hoạ thì là tốt nhất. Nếu khó em có thể trưng cầu ý kiến đánh giá của bác Alex.

@bác HTY: Cho BH sang vườn bác Trí thì như thả hổ về rừng rồi. Đảm bảo sau vài tháng đẹp mỹ mãn luôn vì điều kiện sống quá ổn :-bd

manty

Member
Vụ ảnh thì chưa có ạ. Vào nhà CT Tỉnh chắc cũng hơi vất vả đấy. Nhưng sẽ động viên anh em cố gắng.
Xin phân công bác nào đi cũng Manty vụ ra Giêng, để thống nhất lịch càng sớm càng tốt. Chuẩn bị hè tới nơi rồi. Chắc sẽ khó khăn hơn khi chuyển vùng vào mùa nóng.

TaiVenh

Active Member
Vụ ảnh thì chưa có ạ. Vào nhà CT Tỉnh chắc cũng hơi vất vả đấy. Nhưng sẽ động viên anh em cố gắng.
Xin phân công bác nào đi cũng Manty vụ ra Giêng, để thống nhất lịch càng sớm càng tốt. Chuẩn bị hè tới nơi rồi. Chắc sẽ khó khăn hơn khi chuyển vùng vào mùa nóng.
Ra Giêng em sẽ tranh thủ đi với bác. Bác xếp lịch vào cuối tuần nhé. Sao cho chỉ phải nghỉ 1 ngày thứ 6 thôi. Ví dụ như đi tối thứ 5, sáng thứ 2 về tới HN rồi.

kieumailc

Active Member
Ra Giêng em sẽ tranh thủ đi với bác. Bác xếp lịch vào cuối tuần nhé. Sao cho chỉ phải nghỉ 1 ngày thứ 6 thôi. Ví dụ như đi tối thứ 5, sáng thứ 2 về tới HN rồi.
:-bd:-bd:-bd Nếu đi ở địa bàn B Xát như vậy là Ok các bác ạ ;em đề xuất là ta sớm lên kế hoạch, để khi triển khai, tổ chức cho thuận

manty

Member
Tối thứ 5 đi, sáng thứ 2 đã về thì chán. :(.
Lý do: Chỉ Bát xát thôi đi đã đủ mệt, nhất là lên mấy xã vùng cao của huyện vùng cao thuộc tỉnh vùng cao thì càng vất vả nữa. Lại cả vụ xe cộ, có khi phải khám xe trước, chỉ chọn xe thật ổn - ngon lành và thay dầu, kiểm tra săm lốp, bảo dưởng đầy đủ trước khi đi. Bác Kiều thấy có nên mang theo bơm mini và đồ vá xe theo không? Tránh mất thời gian vô ích trên đường vì mấy cái pan vặt.
Lại nữa, đi lên vùng cao, vào rừng già rất nhiều thứ muốn xem, muốn chụp và khám phá. Nếu mà từ tốn đi thì mới đã.
Xin đưa ra kế hoạch thế này: Đề nghị bác Kiều tuyển xe, mỗi người 1 cái cho nhẹ nhàng, lên đến nơi ta sẽ làm các động tác đã nêu ở trên rồi buổi chiều khoảng 2h bắt đầu rời đi. Nếu thuận lợi thì chỉ 4-5h đã tới trạm ăn cơm lần trước. Xem xét và nghỉ đêm ở đó, hôm sau, thứ bảy, đi bản mà anh bạn học trò đã nói, rồi lại quay lại trạm dừng chân ngủ đêm.
Sáng CN thăm chợ phiên, chắc chắn sẽ chọn được HMC ở chợ phiên này. 3 con đợt vừa rồi thì 2 con xuất xứ từ đây. Chiều tiếp tục hành quân lên rừng già. Nếu bác Tv ko đi đựoc thì có thể quay về Lao cai, ngay đêm đó xuôi HN. Còn anh em lên rừng khảo sát tiếp cái vụ mắt vàng, lông vàng cao lớn. Tìm hiểu thêm 1-2 ngày trên đó rồi mới về. Như vậy sớm là thứ 3 mà chậm thì thứ Tư đã quay về Bát xát.
Bác Kiều mà còn sức thì anh em lại lên Bắc hà chuyến nữa. Kiếm thêm mấy em BH Nữ đẹp ở chợ phiên Cán Cấu thứ bảy. Hôm ăn cơm ở Lào Cai, bà chủ quán khoe mấy em chó Mường Khuơng cũng ác liệt lắm. Cao to, mặt mõm dài, mắt lửa, lông dài, đuôi không xù. Rất dữ và khôn. Manty theo bà chủ vào xem cũng giật mình. Nhân dịp này đi luôn cho đã, tranh thủ thời tiết còn mát, chứ rồi tháng sau sẽ rất khó thu xếp thời gian và thời tiết không thuận lợi nữa. Sớm ngày nào hay ngày nấy. Nếu may mắn, cuối năm đã có thể có lứa F1 của HMC và cả BH nữa rồi ấy chứ...
Xin thêm ý kiến các bác.

TaiVenh

Active Member
Kế hoạch rất hấp dẫn, nhưng chắc em không theo nổi dài như thế đâu các bác ạ. Kiểu gì thì sáng thứ 2 cũng phải có mặt tại buổi giao ban rồi hehe.

Như vậy các bác cứ lên kế hoạch, em sẽ bám càng 50%. OK?

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác cho ít ảnh minh hoạ thì là tốt nhất. Nếu khó em có thể trưng cầu ý kiến đánh giá của bác Alex.

@bác HTY: Cho BH sang vườn bác Trí thì như thả hổ về rừng rồi. Đảm bảo sau vài tháng đẹp mỹ mãn luôn vì điều kiện sống quá ổn :-bd

kieumailc

Active Member
em có ý kiến thế này ta đợt này ta chỉ đi sâu vùng B Xát vì:
1/có đ kiện tìm hiểu sâu, đi cào các Bản xa,đi được nhiều thôn...ta sẽ đi các xã xa nhất của B Xát ( cách huyện 90km)
2/ cún B Hà em đã tìm thấy 1 bản rất xa thị trấn cún ở đó đẹp,lông dài,khi trưởng thành t bình hơn 30kg ;việc đi chợ chọn cún không khả thi nữa do có quá nhiều người chờ mua trong khi cún đẹp thì ít...

phamhuyhoang

Active Member
cho em tham gia với!

Tối thứ 5 đi, sáng thứ 2 đã về thì chán. :(.
Lý do: Chỉ Bát xát thôi đi đã đủ mệt, nhất là lên mấy xã vùng cao của huyện vùng cao thuộc tỉnh vùng cao thì càng vất vả nữa. Lại cả vụ xe cộ, có khi phải khám xe trước, chỉ chọn xe thật ổn - ngon lành và thay dầu, kiểm tra săm lốp, bảo dưởng đầy đủ trước khi đi. Bác Kiều thấy có nên mang theo bơm mini và đồ vá xe theo không? Tránh mất thời gian vô ích trên đường vì mấy cái pan vặt.
Lại nữa, đi lên vùng cao, vào rừng già rất nhiều thứ muốn xem, muốn chụp và khám phá. Nếu mà từ tốn đi thì mới đã.
Xin đưa ra kế hoạch thế này: Đề nghị bác Kiều tuyển xe, mỗi người 1 cái cho nhẹ nhàng, lên đến nơi ta sẽ làm các động tác đã nêu ở trên rồi buổi chiều khoảng 2h bắt đầu rời đi. Nếu thuận lợi thì chỉ 4-5h đã tới trạm ăn cơm lần trước. Xem xét và nghỉ đêm ở đó, hôm sau, thứ bảy, đi bản mà anh bạn học trò đã nói, rồi lại quay lại trạm dừng chân ngủ đêm.
Sáng CN thăm chợ phiên, chắc chắn sẽ chọn được HMC ở chợ phiên này. 3 con đợt vừa rồi thì 2 con xuất xứ từ đây. Chiều tiếp tục hành quân lên rừng già. Nếu bác Tv ko đi đựoc thì có thể quay về Lao cai, ngay đêm đó xuôi HN. Còn anh em lên rừng khảo sát tiếp cái vụ mắt vàng, lông vàng cao lớn. Tìm hiểu thêm 1-2 ngày trên đó rồi mới về. Như vậy sớm là thứ 3 mà chậm thì thứ Tư đã quay về Bát xát.
Bác Kiều mà còn sức thì anh em lại lên Bắc hà chuyến nữa. Kiếm thêm mấy em BH Nữ đẹp ở chợ phiên Cán Cấu thứ bảy. Hôm ăn cơm ở Lào Cai, bà chủ quán khoe mấy em chó Mường Khuơng cũng ác liệt lắm. Cao to, mặt mõm dài, mắt lửa, lông dài, đuôi không xù. Rất dữ và khôn. Manty theo bà chủ vào xem cũng giật mình. Nhân dịp này đi luôn cho đã, tranh thủ thời tiết còn mát, chứ rồi tháng sau sẽ rất khó thu xếp thời gian và thời tiết không thuận lợi nữa. Sớm ngày nào hay ngày nấy. Nếu may mắn, cuối năm đã có thể có lứa F1 của HMC và cả BH nữa rồi ấy chứ...
Xin thêm ý kiến các bác.
nếu đi xe ô tô từ hà nội đi thì có được không ạ???xe em đang chạy rất thích hợp với đồi núi ^_^ đồ nghề thì ngoài bơm mini là em không có còn các thứ khác như dây cáp kéo ,dây cáp điện,đèn pin...dây cáp chằng hàng em đều có cả ^_^ em chạy xe tốt nhất vào ban đêm nên buổi sáng cần có người chạy thay cho em ^_^ xe em là xe bán tải Hilux 3.0 ,nếu ok được thì em cũng xin tham gia vui xuân một chuyến ^_^