• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Về thức ăn hạt cho chó

vipboy21

Member
Mình hiện tại ko ở vn, nhưng lâu nay theo dõi tình hình, thấy mỗi lần nhắc tới thức ăn hạt là mọi người đều né tránh, hoặc toàn những nhân xét tiêu cực về thức ăn hạt nên mình mạn phép viết bài này để mọi người hiểu rõ hơn về thức ăn hạt. Thức ăn hạt hiện nay trên thị trường có 2 loại 1 là market food với giá rất rẻ, còn 1 loại kia là premium food - thức ăn cao cấp có giá mắc thậm chí gấp đôi nhưng nếu cho ăn đúng cách thì thức ăn cao cấp lại trở nên rẻ hơn, vì nó cung cấp nhiều dinh dưỡng hơn thức ăn hạt thường, nên cho ăn ít hơn thức ăn thường. 1 trong những lý do các bạn nên chọn thức ăn cao cấp là vì nó cung cấp nhiều nguồn protein hơn, ko có phẩm màu nhân tạo, cung cấp thêm antioxidant ( chất dinh dưỡng chống độc tố ). Khi mua thức ăn hạt những điều bạn cần lưu ý để khỏi lựa nhầm loại đó là trước tiên nhìn vào lượng protein, nếu lượng protein quá thấp ( 15-20%- so với thức ăn hạt, tính ra vẫn cao hơn thức ăn hộp vì thức ăn hộp chứa 9-10% protein là cao ), lượng muối lại cao. Nhưng có 1 điểm lưu ý ở đây là giữa thức ăn cho chó con với chó lớn thì lượng protein cho cún con nhiều hơn cún lớn nha, vì càng lớn chó càng trầm tính, ít chạy nhảy phá phách nên tiêu hao ít năng lượng hơn, vì thế thức ăn cho chó lớn người ta chế biến ít protein hơn. Sau phần protein là đến các nguyên liệu khác, đối với thức ăn cao cấp, bảng thành phần dinh dưỡng của nó phong phú hơn, ghi rõ là có vitamin, chất bổ gì luôn, còn với loại bình thường nó chỉ ghi sơ sài 4-5 thành phần như protein, muối, chất béo.... Tiếp đó là tới phần nguyên liệu, nếu bạn thấy bắt đầu mà bằng nguyên liệu ghi by-product ( tức là những phần mà con người ko sử dụng, với động vật thì là tim gan, phèo, phổi, thật ra vn mình ko có ăn nhưng nước ngoài thì nó bỏ, nên nó mới ghi vậy ) thì thức ăn đó 90% ko phải là premium, trừ 1 loại nổi tiếng là hills science diet, nó cũng bắt đầu từ meat by product, nhưng mà là những cái cao cấp như tai, lưỡi..vv.., nó vẫn là premium pet food từ rất lâu rồi, nhưng cũng chính vì lý do xài meat by product trong nguyên liệu mà giờ đây nó đã bị người tiêu dùng ở nước ngoài tẩy chay., chỉ có mấy tiệm thú y nhận làm đại lý nên mới giới thiệu cho người dùng. Về phía thức ăn cao cấp thì ngay nguyên liệu đầu tiên nó sẽ ghi là lamb, chicken, or beef meal, rồi tới các loại rau củ quả bởi vì tên nguyên liệu đc ghi đầu tiên là nguyên liệu chính để chế tạo ra loại thức ăn đó, nhiều người ko để ý lắm nên nhiều khi đọc tới nguyên liệu thứ 5,6 thấy beef, lamb, chick meals or meat thì nghĩ là có thịt nên ok, nhưng thật ra tỉ lệ thịt chiếm rất ít. Cóa 1 cách nữa để phân biệt được thức ăn cao cấp với bình thường là bạn nhìn kỹ ở phía sau nếu có những chữ như FDA ( (Food and Drug Administration) hoặc AFFCO (Association of American Feed Control Officials) thì chắc chắn là premium food và đã được qua kiểm nghiệm rất cẩn thận. 1 số những lý do nên chọn thức ăn hạt cao cấp nữa là cún đi ngoài ít hôi, và khô cứng, rất dễ dọn dẹp, lau chùi ( ít chứ ko phải ko hôi nha, và chỉ đi nặng thôi, còn đi tiểu thì...đâu vô đấy ^^) đồng thời cũng giúp cho lông chó phát triển rất đẹp. Và sau đây là 1 số hình ảnh của thức ăn bình thường, so sánh với thức ăn thật. 1 vài kinh nghiệm và kiến thức lượm lặt đc từ mấy bác thú y và dog trainers, hy vọng giúp đc các bạn 1 ít.

Mình viết bài này ko phải để thuyết phục các bạn dùng thức ăn khô cho chó vì điều kiện mỗi người mỗi khác, mình chỉ muốn ACE hiểu rõ hơn về thức ăn hạt và để tránh mua nhầm những thức ăn hạt kém chất lượng. Mọi gạch đá và thắc mắc em xin nhận tại topic;).
Sau đây là 1 số hình về thức ăn bình thường

Và đây là thức ăn cao cấp ( bìa nó màu bạc nên e chụp ko đc, đành phải xài screenshot trên web của nó

hungnđ

Member
cảm ơn bạn vì bài viết bổ ích, bây giờ ở vn phần lớn anh em đều nuôi hạt là chính và cho ăn thêm một số thứ bổ xung

bài viết rất hay nhưng mình thấy đa số mọi người nếu cho ăn thức ăn hạt toàn dùng royal canin thôi ... không biết chủ topic nghĩ sao về loại này

vipboy21

Member
Royal canning là 1 loại tốt. Tuy nhiên nó tập trung vào từng giống cụ thể nên rất tốt cho những ai nuôi những giống có in trên nhãn, nó cũng có 1 số giành cho junior hoặc adult nhưng đây ko phải là điểm mạnh của royal canning:D

mình mà có điều kiện cũng cho cháu nó ăn hạt xịn nhưng hiện giờ chỉ có đủ để cho cháu nó ăn cơm với thịt gà loại 15k/kg :(

GroomBaby

Member
CÚn nhà em mới 3 tháng tuổi hiện giờ e đang cho cún ăn hạt maxi Junior cả 3 bữa mỗi bữa khoảng 200g . + với ăn phô ai bò cười + dầu cá xen kẽ ngày nhau . Tối thì thỉnh thoảng e cho bé ăn hoa quả .

Em chó cún ăn như vậy có đc k ạ . lâu lâu cún nhà e lại đi phân sệt màu xám .

vipboy21

Member
Mình ko chắc là có loại cho rott riêng ko, nếu cún bạn dưới 1 tuổi bạn xài maxi junior cũng ok.

zero

tớ đang nuôi 1 e cocker spaniel, rất gầy, 1 tháng 20 ngày tuổi mà nặng có 1kg, hôm mới về e ăn thức ăn hạt khô nh tớ thấy ko tốt nên mua pedigree loại từ 1 tháng tuổi cho e nó, sau đó nó đi i phân bắt đầu lỏng dần, màu đen, t lại cho nó ăn tvorog - 1 loại sữa men kiểu bơ ở đây vì chủ cũ của nó thường hay cho ăn cái này, sau đó t lại hầm thịt bò cắt miếng nhỏ với ít bắp cải cho nó ăn đc 2 bữa trong cùng 1 ngày nh sau đó phát hiện ra là ko tốt vì em nó còn nhỏ quá. đến hôm nay t đã nuôi e được khoảng 5 ngày rồi mà phân vẫn long, ngủ nhiều, người gầy, đến bữa ăn vẫn tốt, 1 ngày t cho ăn 5 - 6 lần. bây giờ t nên làm gì với em nó :( trước khi t nhận nuôi chủ cũ đã cho đi tiêm 1 mũi và có sổ tiêm rồi. mỗi lần thấy nó đi vệ sinh thế thương quá mà mình dọn cũng ko xuể :((

survivor

ôi bạn ơi cho em nó đi tiêm đường ruột ngay đi. Phân lỏng, người gầy nhiều ngày thế chứng tỏ bệnh nặng rồi. Có mấy địa chỉ tiêm thú y đấy, search trên diễn đàn hoặc google rồi cho e nó đi tiêm ngay đi nhé nếu không là die đấy.
Mà bị đường ruột không cho ăn sữa, các thực phẩm từ sữa nhé. Good luck!