• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Về dinh dưỡng cho HMC

manty

Member
Chào các bác,
Hiện nay, việc chuyển vùng với HMC đã được nhóm chúng tôi thực hiện theo quy trình kết hợp giữa kinh nghiệm của bac TV và hoàn cảnh thực tế, đã khá ổn.
Anh em đang cho ăn theo chế độ: cơm/ cháo, rau và cổ gà/ thịt ngựa, vitamin C, B complex. Nói chung là tốt nhất trong hiểu biết và hoàn cảnh của mình. Nhưng vẫn cứ có gì đó không ổn. Bởi vì: tất cả chó lớn và bé đều ăn như nhau. Đã đọc và nghiên cứu những bài về chế độ dinh dướng cho chó nhỏ, chó vừa và chó lớn rất kỹ nhưng vẫn thấy mông lung quá.
Xin các bác cho ý kiến thêm về dinh dưỡng cho chó các lứa tuổi, cụ thể là HMC và Bắc Hà. các bác cứ cho xin chế độ tốt nhất có thể cho chúng. Anh em sẽ căn cứ vào đó để phấn đấu.
Hiện nay, nhóm của chúng tôi có 4 người, về không gian thì có tôi và bác Kiều là được rộng rãi. Còn 2 bạn Viet82 và th832003 thì hơi chật - vì nhà ở phố. Vậy cũng mong các bác chỉ cho các phương pháp nuôi và dưỡng sao cho thích hợp với hoàn cảnh như vậy.
Xin trân trọng cám ơn.

Shakhi Viet

Active Member
hé hé, em mạn phép tác giả
chuyền đạt đến bác Manty điều mà em học mót được từ bác Vladavia
Chưa :D
Đã tiêm mũi nào đâu anh, đợt cuối năm lu bu công việc quá, chắc định ra tết sẽ cắm cho nó hai mũi cho nó yên tâm anh ạ. Con này em cho nó sống như dân tộc luôn. Ăn uống phải tranh chấp với 2 con lớn, 3 con 2 bát, cho nó lưu giữ được bản năng sinh tồn. Tuy nhiên vẫn nhồi thêm cho ăn ít A3.
Tình hình thì cháu nó tính hung hăng, khi bị đùa là lao thẳng vào cắn. Hay bị chó lớn cắn cho kêu oai oái nhưng chưa bao giờ biết sợ. Chưa biết trông nhà (các con khác sủa khách ầm ĩ nhưng con này vẫn khềnh ra ngủ). Thích nghịch đất và ngắt lá cây. Đêm nằm ngủ hay ú ớ mê man. Bé quá nên chưa có đánh giá gì cụ thể hơn. Tính đến hôm nay là đã nhập khẩu được hơn một tháng, ngoài lần bị đau bụng do ăn trứng vịt lộn ra thì chưa có lần bệnh tật nào đáng kể.