• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vấn đề về tịnh thân cho mèo đực !

Status
Không mở trả lời sau này.

Miewmiew

Member
Con valen nhà mình nó đi chơi kinh khủng khiếp quá, nó cũng hơn 1 tuổi rồi, đêm nào nó cũng đi, có khi đi 3-4 ngày mới về. Mình tính đi cho nó làm thái giám, mà có mấy vấn đề băn khoăn sau:
-Mèo thái giám có ảnh hưởng đến tuổi thọ hay không?
-Khi thái giám rồi nó có ở nhà hay vẫn đi như thường (con valen nhà mình nó đi chơi chắc cũng 6 tháng rồi, sợ là ngựa quen đường cũ)-nếu vẫn đi thì thôi vậy, làm vậy mất giống tốt hết:-"
-Thái giám rồi nó có mập ra hem, con mèo nhà mình nó mi nhon lắm.
-Và cuối cùng là tuổi này còn thái giám được nữa không:blusshing:
Mình cảm ơn mọi người nhiều lắm
Ah mình xin bonus thêm tấm hình của nó cho mọi người xem chơi nha. Nó là giang hồ xóm mình đó

Phu Dung

Moderator
Mèo tuổi nào cũng có thể tịnh thân được bạn ạ; còn chuyện sau khi tịnh thân xong nó còn thích đi rông hay không thì lại là chuyện khác. Cũng giống như người thôi, tướng quân Lý Thường Kiệt của VN hay đô đốc Trịnh Hoà của Trung Quốc đánh Đông dẹp Bắc tung hoành bốn biển cũng đều là thái giám cả đấy.

Mèo thái giám không ảnh hưởng đến tuổi thọ nếu bạn cho nó ăn uống hợp lý, có chỗ vận động sẽ không béo phì đâu. Mèo công công ít khi đi chơi nên sẽ giảm thiểu khả năng chết bất đắc kỳ tử do tai nạn hay bị bắt cóc làm món tiểu hổ. Mèo thái giám không phải con nào cũng mập ra, như con Tí Chuột, Tí Cọp của mình chúng nó vẫn rắn rỏi khoẻ mạnh lắm.

Miewmiew

Member
hehe, thanks Phu Dung nhiều lắm................giờ mình mới biết Lí Thường Kiệt là gong gong:D

Quốc pháp òn đươợc so sánh với nội quy Vp chứ LTK là thái giám thì chỉ là chuyện nhỏ thôi bạn ui..... Mình tuy học dốt, ít đọc nhưng cũng chưa dám phát biểu điều này.... Lịch sử VN sang một trang mới rồi.
Noi chung thiến mèo sẽ khiến còn mèo ít đi lang thang, mập hơn, gần người hơn.... nhưng nói chung, con gì đã thiến thì ko còn là chính nó nữa... Gửi emâấy đi THÁI BÌNH là hay nhất.

Phu Dung

Moderator
Bạn Levinhphong rất thành thật

Noi chung thiến mèo sẽ khiến còn mèo ít đi lang thang, mập hơn, gần người hơn.... nhưng nói chung, con gì đã thiến thì ko còn là chính nó nữa... Gửi emâấy đi THÁI BÌNH là hay nhất.
Trên diễn đàn Vietpet, ở box của Hội yêu mèo mà bạn bảo gửi mấy em mèo công công đi Thái Bình thì quả là khó chữa thật. Vì vậy mời bạn nhận án phạt về việc phát ngôn không phù hợp để rút kinh nghiệm nhé!

Quốc pháp òn đươợc so sánh với nội quy Vp chứ LTK là thái giám thì chỉ là chuyện nhỏ thôi bạn ui..... Mình tuy học dốt, ít đọc nhưng cũng chưa dám phát biểu điều này.... Lịch sử VN sang một trang mới rồi.
Quả là bạn Levinhphong rất thành thật, bạn ít đọc sử sách quá! Nếu bạn chỉ cần đánh 3 từ "Lý Thường Kiệt" vào ô tìm kiếm của Google thì đã có 3 suggestion được đưa ra, trong đó có đến 2 suggestion là về chuyện Lý Thường Kiệt xuất thân là thái giám. Mỗi mục như thế cũng không nhiều mấy, chỉ có độ dăm trăm nghìn đến hơn triệu mục tin thôi. Thế nên các công dân mạng mới có câu rằng:

"Dân ta phải biết sử ta
Chỗ nào không rõ thì tra Google"

Nếu bạn thấy thông tin trên internet không đáng tin thì tìm mua quyển "Danh tướng Việt Nam" tập 1 do NXB Giáo dục ấn hành và đọc đoạn đầu tiên của trang 42 nhé!

Tiện thể bonus cho bạn luôn là Tổng trấn thành Gia Định Lê Văn Duyệt cũng xuất thân là hoạn quan nhưng tướng quân Lê Văn Duyệt là người ái nam ái nữ chứ không phải là người yêm hoạn như Thái uý Lý Thường Kiệt :D

Chắc chưa học đến cái ái nam, ái nữ này nên ko để ý có gì mod bỏ quá cho..... Tại em học sách vở giao khoa ko nhắc đến diều này...
Ai giỏi như mod được...
Tiện thể hỏi mod, đi THÁI BÌNH có gì mà cảnh cáo trừ điểm, nói thật với tôi điểm trên VP chả là gì cả nhưng tôi thấy ái ngại kiểu trừ điểm như vậy. Xin hỏi đi Thái Bình thì có sao mà lại nói vậy... Anh em vẫn đùa nhau mang chó đi Nhật Tân đấy... riêng box mèo có luật cấm nói đi Thái Bình àh? Liệu mod Phu Dung đi Thái Bình chưa, hay chỉ đọc trên google? Hay lại có thành kiến gì vì toi nhiều lần vào đây phát biểu rồi? Tôi có pm cho mod đấy, nếu cần mod cứ cho lên và giải thích thêm về từ Thái Bình cho anh em nghe nhé... Thật thấu đáo hãy trừ điểm dù nó chỉ là phù du, cát bụi.
Làm xếp hay làm quản lý, hay so xét, nhắc nhớ và chỉ cho người ta cái đúng cái sai... đừng cạy quyền mà thích làm gì thì làm.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Từ "Tịnh thân"( thiến mèo ) rồi lại bàn tới Nhật Tân, Thái bình...chủ đề này trong box " sức khỏe mèo" thuần túy về chuyên môn, các comments đã bị chệch hướng, lạc đề ban đầu của chủ topic. Xin được khóa ở đây.

Status
Không mở trả lời sau này.