• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

vấn đề lên tai ở Minpin

Supermeo

Member
Chào cả nhà !!!
Hiện mình nuôi 1 em minpin ( xuất sứ từ nhà a Khuyên Mơ ), hiện cháu đã được gần 6 tháng đang thay răng , lông cũng rụng
vấn đền mình gặp phải là tai của cún , đến thời điểm này ko dựng lên hoàn toàn, phần gốc đã lên nhưng phần chóp ....
chế đô dịnh dưỡng thì mình đã cho cún ăn viên canxi loại cho cún, từ lúc 3 tháng tuổi > bây giờ (1 viên cho 10kg , mỗi ngày cho nửa viên) , ngoài ra cún ăn roya canin , trứng vịt lộn , có ăn cổ gà nhưng ít
mong mọi người tư vấn về đôi tai của cháu nó ạ

đây là hình cháu nó

mytime91

Member
Cún nhà em cũng đang trong tình trạng này, cuống tai căng cứng rồi chỉ còn 1 tý ty ở trên nữa thôi, nhg mấy hnay lại đang có xu hướng nhích lên rồi.
Bác có cho em nó phơi nắng thường xuyên k? Tắm nắng sáng sớm rất tốt cho việc dựng tai đấy ạhh

Supermeo

Member
Cún nhà em cũng đang trong tình trạng này, cuống tai căng cứng rồi chỉ còn 1 tý ty ở trên nữa thôi, nhg mấy hnay lại đang có xu hướng nhích lên rồi.
Bác có cho em nó phơi nắng thường xuyên k? Tắm nắng sáng sớm rất tốt cho việc dựng tai đấy ạhh
mình nuôi hay thả cún ngoài trời mà bạn ơi, đang sốt hết cả ruột lên đây :(
cún nhà bạn được bao nhiêu tháng rồi up ảnh lên đi

Supermeo

Member
Có khi phải xén tai cho cún e ah
căng thế hả anh,nẹp vào liệu có ổn ko ạ , xén thì công nhận là đẹp thật , nhưng e lo nhất là khoản xén mà cũng ko lên vì cún đc gần 6 tháng rồi

Ziny Yzma

Member
Cún nhà mình hồi 3 tháng tuổi cũng thế. Tai cụp cụp. Mình cũng ko thích cho em nó cắt tai vì sợ nguy hiểm cho em nó. Mới đầu thì mình nhìn thấy tai em nó như thế thì cũng mặc kệ cho ăn uống theo chế độ dinh dưỡng bt chẳng thêm bớt chút nào. Về sau tầm 5 tháng thì tai em nó dựng căng lên trông rất đẹp. Mình nghĩ là ko nhất thiết Minpin phải để tai dựng. Có những em minpin rất đẹp mà các em ấy tai cụp hết thôi. Còn về cắt tai thì mình thấy ko nên, cắt như vậy thứ nhất là làm đau các em ấy. Thứ hai là có thể bị nhiễm trùng và một số bệnh viêm loét khác sau khi cắt rất nguy hiểm. Để tự nhiên bao giờ cũng là đẹp nhất. Và nhìn hình cún bạn thì mình thấy bé rất đẹp, ko cần thiết phải bắt buộc cắt hay dựng tai lên. Nhưng đó cũng chỉ là ý kiến riêng của mình thôi. Chúc cún được như bạn mong ước.

ipethn

Member
Vấn đề căng thẳng nha .. theo quan điểm của anh thôi anh nghĩ tai nó sẽ lên được bởi vì bố mẹ nó đều căng hết tai .. em nên chú ý chế độ ăn uống chạy nhảy của e nó thôi .. A thì k nghĩ là do vấn đề canxi nhé . Chúc em và cún khỏe mạnh >:D<

Supermeo

Member
Chào bạn tôi cũng nuôi Minpin có vài chút KN chia sẻ với bạn
http://forum.vietpet.com/95723-hn-minpin-can-xa-dan.html
trường hợp của bạn tôi cũng vừa trải qua cách đây nửa năm, em Bi nhà tôi tháng thứ 6 tai vẫn đổ hai ngọn. Sau thời gian cho ăn và uống canxi đồng thời luyện tập đến nay tai dựng đẹp lắm trước kia tưởng nó không dựng được thì cũng đã ý định mang đi cắt tai rồi.
Theo tôi con cún của bạn nên thực hiện các bước sau:
1 - Sáng cho em nó uống 1 ông canxi loại CALCIUM CORBIERE ( NHỚ MUA LOẠI 5ML/ỐNG NHÉ) Mua ở hiệu thuốc tây.
2 - Hãy giảm chế độ ăn hàng ngày, chỉ cho ăn 10 đến 15 hạt Roya canin thôi. hàng ngày vào buổi sáng bạn mua cổ gà già luộc vừa chín tới bỏ da cho em nó gặm.
3 - Cho em nó vận động nhiều. ví dụ có thời gian thì cho nó chạy theo mình hoặc xe máy.

Tôi tin chắc sau khi bạn cho em nó uống hết 1 hộp thuốc CALCIUM CORBIERE ( 24 ỐNG ) và thực hiện đúng theo các bước trên thì sẽ có kết quả như con Bi nhà tôi
Chúc bạn và cún vui , góp chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn.

Đây là em Bi
http://forum.vietpet.com/125675-nhu-nay-co-duoc-goi-la-minpin-pinscher-khong-moi-cac-bac.html
cháu cảm ơn chú Hòa , cháu cũng rất để ý đến minpin nhà chú (nhất là con đực Lux , và rất tiếc khi nó ... )
Về tai có cần nẹp hay quấn lên ko ạ
trong thực đơn mà chú đưa ra, về phần canxi cháu có thể thay = canxi cho cún được ko ạ ( pet cal )
và cổ gà là cho ăn luôn 1 cái hay nửa cái ạ

Supermeo

Member
Vấn đề căng thẳng nha .. theo quan điểm của anh thôi anh nghĩ tai nó sẽ lên được bởi vì bố mẹ nó đều căng hết tai .. em nên chú ý chế độ ăn uống chạy nhảy của e nó thôi .. A thì k nghĩ là do vấn đề canxi nhé . Chúc em và cún khỏe mạnh >:D<
e đang rất lo anh ạ , 2 cái tai nó cứ cụp cụp như trêu tức em

Supermeo

Member
cháu cảm ơn chú Hòa , cháu cũng rất để ý đến minpin nhà chú (nhất là con đực Lux , và rất tiếc khi nó ... )
Về tai có cần nẹp hay quấn lên ko ạ
trong thực đơn mà chú đưa ra, về phần canxi cháu có thể thay = canxi cho cún được ko ạ ( pet cal )
và cổ gà là cho ăn luôn 1 cái hay nửa cái ạ

- Về tai con của cháu không cần nẹp
- Canxi thì hãy uống loại Calcium CORBIERE, cổ thì ăn 1 cái bỏ đầu nhé
Chúc bé sớm dựng tai, để còn đi thi NextTop moder
:)):)):))
vâng , mai cháu thực hiện cho cún luôn
sốt hết cả ruột chú ạ

Chào bạn.qua ảnh tôi thấy ko phải cún thiếu can xi[chân thẳng.lông mượt.khớp tròn,cà phát triển]mà do LỖI gien di truyền[tai to,rộng bản].tôi nuôi dòng minpin tại Hn nhận thấy chỉ 3,5t-4tháng là chó con tai dựng đứng hoàn chỉnh[vuông góc,nhọn,khum lại]hình thể hoàn chỉnh khoảng 8-10 tháng.vài KN xin chia sẻ.>:D<

insensible

Member
cứ cổ gà mà táng lên nhanh lắm anh ạ . đợi đến tháng thứ 8 nếu k dựng thì mới p? xén

Supermeo

Member
Chào bạn.qua ảnh tôi thấy ko phải cún thiếu can xi[chân thẳng.lông mượt.khớp tròn,cà phát triển]mà do LỖI gien di truyền[tai to,rộng bản].tôi nuôi dòng minpin tại Hn nhận thấy chỉ 3,5t-4tháng là chó con tai dựng đứng hoàn chỉnh[vuông góc,nhọn,khum lại]hình thể hoàn chỉnh khoảng 8-10 tháng.vài KN xin chia sẻ.>:D<
nếu là do gen , giống thì càng không phải bạn ạ
vì bố mẹ của cún nhà mình tai đều dựng

nếu là do gen , giống thì càng không phải bạn ạ
vì bố mẹ của cún nhà mình tai đều dựng
Ko hẳn phụ thuộc bố mẹ.gien trội và lặn nhiều yếu tố[sức khỏe sinh sản.tuổi bố+mẹ. đời ông+bà,v.v..}

Supermeo

Member
Ko hẳn phụ thuộc bố mẹ.gien trội và lặn nhiều yếu tố[sức khỏe sinh sản.tuổi bố+mẹ. đời ông+bà,v.v..}
mình khẳng định 1 điều từ đời ông bà nội , ngoại , chưa có đời nào lỗi tai cả :D
bây giờ đang thử thực hiện theo chế độ , 1 thời gian nữa xem ntn

Có thể chưa đến lúc nó lên thui chứ bé nhà m nuôi như chó ta mà vẫn ok.m đi làm vk ở nhà còn cho ăn cả cổ gà luôc k băm cở.thế mà thể hình vẫn ngon.lúc mới về nó mắt híp,tai cup run rẩy thui