• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vài hình ảnh Neapolitan của tôi

Neapolitan

Active Member
Bác Nea có thể cho xem một số bức hình rõ ràng hơn về 1 Mastino lý tưởng không? Tiện thể bác cho biết luôn đặc điểm gì nổi trội ở Mastino (tính cách, khả năng đặc biệt, hình dáng.....) làm người ta đam mê nó như vậy. Em bắt đầu thấy khoái loại Mastino này rồi, muốn tìm hiểu về nó 1 chút nếu bác ko phiền. Cám ơn bác nhiều.
Bạn muốn hình rõ ràng như thế nào ? hình 2 con Carnera và Brigante không đủ rõ hay sao ?

Người ta thích Mastino là hình dáng của nó, cái này thì xấu đẹp tuỳ người đối diện . Mastino đi đứng oai vệ, nhìn rất ngầu .

Tính tình thì gan dạ nhưng trầm tỉnh, không lóc chóc, hành xử như 1 đại ca, chỉ ra tay khi thích hợp, nhưng ra tay thì nguy hiểm vô cùng . Nhiều websites nói Mastino hiền, đó là không biết gì về Mastino, Mastino được xếp vào hàng chó dữ, nhưng nó thường tỏ vẽ lầm lì, điều này làm rất nhiều người ngộ nhận . 1 con Mastino đúng nghĩa khi gặp chuyện nguy hiểm, như chó khác muốn tấn công hay gặp người lạ, nó không chồm lên sủa thị uy hay đứng 1 chổ nhe nanh gầm gừ, nó luôn tỏ ra bình tỉnh và có thái độ chờ đợi, không hề tỏ ra nao núng, không biết sợ là gì . Điều nổi trội của Mastino là nó không đi tìm kiếm phiền phức, thường quanh quẩn trong khu vực của nó, vì ngày xưa nó được dùng bảo vệ các lâu đài, nên chỉ quanh quẩn trong tường thành của các lâu đài .
Điều tôi thích ở Mastino là sự trung thành và rất thông minh, kiểu thông minh của 1 đại ca, không phải dễ dạy .

Nói chung Mastino không thích hợp cho tất cả mọi người, phải là người có kinh nghiệm và am hiểu về nó mới thích hợp nuôi nó, nuôi nó cũng tốn rất nhiều công sức và tiền bạc

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Chào bác Neapolitan! E chưa hiểu nhiều về dòng mà bác đang nuôi! Ngoài dòng này (trên cùng) bác có nuôi loài nào khác nữa không ạ! Mong bác hồi âm sớm! Và một điều nữa mong bác một tin về việc xuất khỏi canada và nhập về VN! Bác có định tặng đất nước quê hương của mình sản phẩm nào không bác! Nếu có cho e xin đăng ký một suất nha! Cảm ơn bác nhiều
Phạm Cư

TungKon

Member
a có thể cho e hỏi giá của một chú neapolitan chó con là khoảng bao nhioêu nếu tính ra tiền vn được không anh?

Neapolitan

Active Member
Chào bác Neapolitan! E chưa hiểu nhiều về dòng mà bác đang nuôi! Ngoài dòng này (trên cùng) bác có nuôi loài nào khác nữa không ạ! Mong bác hồi âm sớm! Và một điều nữa mong bác một tin về việc xuất khỏi canada và nhập về VN! Bác có định tặng đất nước quê hương của mình sản phẩm nào không bác! Nếu có cho e xin đăng ký một suất nha! Cảm ơn bác nhiều
Phạm Cư
Ngoài Neo ra tui còn nuôi Chihuahua và Shih Tzu . 2 dòng kia tui nuôi pet trong nhà cho 2 đứa con và bà xã tui chơi lâu rồi . Nhưng bắt đầu show và Breed Chihuahua khoảng 6 năm nay, còn Shih Tzu thì mới bắt đầu 2 năm nay .

Chó xuất khỏi Canada không khó, còn nhập về VN thì chưa nhập bao giờ nên không biết .

Nếu ở VN có người nao nuôi chó cùng chí hướng với tui, tui sẽ rất vui "tặng" vài con hữu nghị .

Chào bác Neapolitan.
Chúc mừng bác có đàn chó đẹp quá. nhìn khủng và hoành tráng quá, Bác có hay về VN không? Ở VN Bác ở đâu ( Miền Bắc, Miền Nam hay Miền Trung )

Neapolitan

Active Member
Chào bác Neapolitan.
Chúc mừng bác có đàn chó đẹp quá. nhìn khủng và hoành tráng quá, Bác có hay về VN không? Ở VN Bác ở đâu ( Miền Bắc, Miền Nam hay Miền Trung )
Cam ơn bạn, tui ở Sài Gòn, vài năm về VN 1 lần, tuỳ coi có rảnh hay không .

Neapolitan

Active Member
a có thể cho e hỏi giá của một chú neapolitan chó con là khoảng bao nhioêu nếu tính ra tiền vn được không anh?
Xin lỗi bạn, không hiểu sao mấy hôm trước tui không thấy bài của bạn .

Giá 1 con chó con tốt, chất lượng show giá giao động: ở Mỹ từ $2.500- 3.500 USD, ở Ý $2.500 - 3.000 Euro dollar, Canada $3.500 - 4.000 Canadian dollar . Tui không thể tính ra tiền VN được vì không rành .

Hello Neo!
Topic này xem cho thỏa lòng thôi vì em không đủ khả năng để cận kề 1 Bố Già như vậy.Rất là ngầu!
Và xin anh nói thêm về khả năng làm việc của bọn này,hiện tại những con Working Mastino được thể hiện ra sao...Thanks bro!

Neapolitan

Active Member
Hello Neo!
Topic này xem cho thỏa lòng thôi vì em không đủ khả năng để cận kề 1 Bố Già như vậy.Rất là ngầu!
Và xin anh nói thêm về khả năng làm việc của bọn này,hiện tại những con Working Mastino được thể hiện ra sao...Thanks bro!
Neo xưa nay nhiệm vụ của nó là giử nhà thôi, nghe nói bên Ý có huấn luyện nó làm cảnh khuyển (tui chỉ nghe nói thôi chứ không rõ) . Bây giờ rất ít ai huấn luyện nó bite work lắm, tại vì quá nguy hiểm, tướng nó như vậy cắn chết người như chơi, với lại nó rất lỳ, khi nó hăng máu lên sẽ không nghe ai hết . Đây là vài hình ảnh working neo các bạn coi chơi (không phải hình và chó của tui)

BIG DOG

Member
Bác Nepo rảnh làm thêm bài về chăm sóc nuôi dưỡng Mastino đi. Mastino có thân thiện với người ( đặc biệt là trẻ con ) và dễ dạy không bác? Chế độ dinh dưỡng cho tụi này chắc cũng khá nặng đấy bác nhỉ.
Không biết nhà ở phố có nuôi được không hay phải có trang trại mới nuôi được?

Neapolitan

Active Member
Bác Nepo rảnh làm thêm bài về chăm sóc nuôi dưỡng Mastino đi. Mastino có thân thiện với người ( đặc biệt là trẻ con ) và dễ dạy không bác? Chế độ dinh dưỡng cho tụi này chắc cũng khá nặng đấy bác nhỉ.
Không biết nhà ở phố có nuôi được không hay phải có trang trại mới nuôi được?
Neo cũng như những loại chó có nhiều nếp nhăn, cần phải chăm sóc da và chổ gấp của các nếp nhăn thường xuyên, nếu không sẽ dễ bị bệnh về da, nhất là các kẽ chân và dưới cằm . Và Neo tường bị bệnh về mắt do các nếp nhăn phủ xuống mắt làm lông đâm vô mắt, cần phải mổ để kéo da lên(những điều này rất giống chăm sóc Bull dog) . Neo có 1 lớp da dầy và nhiều, giống như mình trùm lên người 1 tấm mền dầy, nên cần 1 không khí mát mẽ, nóng quá nó rất dễ chết . Còn lại thì Neo không có vấn đề gì, những bệnh khác neo mắc phải thì tất cả các loại chó lớn khác cũng thường mắc phải, đó là HD, ED, bloat (Không biết dịch tiếng Việt chữ này ra sao) .

Dinh dưỡng cho Neo thì cũng như tất cả những loại chó khổng lồ khác thôi, nó lớn rất nhanh, từ lúc mới sinh chó tới 6 tháng có thể nặng tới 40, 50 kg, vì vậy cần đầy đủ chất bổ để phát triển . Cũng vì phát triễn quá nhanh nên xương của nó vào độ tuổi chưa trưởng thành thường yếu, rất dễ bị thương tổn các khớp xương, cần phải cho vận động đúng cách .

Neo cũng như những giống chó lớn khác thôi, bạn cần có kinh nghiệm khi nuôi nó, nhất là khi nuôi với con nít, nhiều khi nó chỉ giởn thôi, nhưng nó không hề biết nó quá lớn và quá mạnh cũng có thể làm con nit bị thương . Những người không có kinh nghiệm nuôi chó lớn mà có con nít thì phải tìm hiểu kỹ trước khi nuôi . nếu nuôi từ nhỏ với con nít và huấn luyện đúng cách thì sẽ không sao hết . Neo thường ngày tỏ vẽ hiền lành lắm, nhưng đừng bao giờ lầm nó là 1 con gấu nhồi bông lớn, khi cần hung dữ nó sẽ rất dữ . Neo dữ hay hiền, gan dạ hay nhút nhát cũng cón tuỳ cái line của breeder nữa .

Neo không chạy nhảy nhiều, nên không cần phải có nông trại mới nuôi được nó, nhưng nó cần vận động vì vậy nếu ở thành phố thì 1 ngày cũng nên dắt nó đi bộ nửa tiếng, nhà phải có chổ cho nó đi tới đi lui, nhốt nó nhiều quá nó sẽ rất yếu, chó lớn nào cũng vậy .

Neo rất thông minh và trung thành, nhưng nó rất lì, thường thì nó nghe hiểu hết nhưng không thèm làm, dạy những điều căn bản thì được, chứ cao cấp thì rất khó . Nếu là 1 con chó chỉ giữ nhà thì Neo không cần dạy nhiều, nó rất trung thành nên bạn đi đâu nó sẽ theo đó, nó rất thích ở gần chủ, nó biết sẽ phải làm gì để bảo vệ nhà của nó .

Ngoài Neo ra tui còn nuôi Chihuahua và Shih Tzu . 2 dòng kia tui nuôi pet trong nhà cho 2 đứa con và bà xã tui chơi lâu rồi . Nhưng bắt đầu show và Breed Chihuahua khoảng 6 năm nay, còn Shih Tzu thì mới bắt đầu 2 năm nay .

Chó xuất khỏi Canada không khó, còn nhập về VN thì chưa nhập bao giờ nên không biết .

Nếu ở VN có người nao nuôi chó cùng chí hướng với tui, tui sẽ rất vui "tặng" vài con hữu nghị .
Chào Bạn Neapolitan !
Mình rất thích những chú ToyDog lông dài như Peking , Chó Nhật nhưng chưa biết nhiều về giống SHih Tzu .
Bạn có thể cho mình xin ít thông tin và hình ảnh của giống chó này qua Email được không ?
Cám ơn Bạn

BIG DOG

Member
Một vấn đề các giông Mastif hay gặp phải đó là dớt dãi. Đặc biệt là những giống có nềp nhăn nhiều và mép sệ như Mastino, như vậy nhiều lúc chơi đùa hay trong nhà trông có cảm giác rất mất vệ sinh. Bác Nepo có cách gì hạn chế vấn đề này không hoặc cách giữ vệ sinh về vấn đề này thế nào ?
Ngoài ra tôi thấy với vài giống chó được ưa chuộng ( vd như bully), rất hay có các forum để mọi người giới thiệu bàn luận về chó, trại chó, con giống, chăm sóc, huấn luyện..... Không biết với giống Mastino có forum nào như vậy không.
Nếu có bác Nepo cho xin đường link để tham khảo thêm thì tốt quá.

Neapolitan

Active Member
Một vấn đề các giông Mastif hay gặp phải đó là dớt dãi. Đặc biệt là những giống có nềp nhăn nhiều và mép sệ như Mastino, như vậy nhiều lúc chơi đùa hay trong nhà trông có cảm giác rất mất vệ sinh. Bác Nepo có cách gì hạn chế vấn đề này không hoặc cách giữ vệ sinh về vấn đề này thế nào ?
Ngoài ra tôi thấy với vài giống chó được ưa chuộng ( vd như bully), rất hay có các forum để mọi người giới thiệu bàn luận về chó, trại chó, con giống, chăm sóc, huấn luyện..... Không biết với giống Mastino có forum nào như vậy không.
Nếu có bác Nepo cho xin đường link để tham khảo thêm thì tốt quá.
Dớt dãi thì có rất nhiều ở Mastino, và cũng còn tuỳ line nữa, những con nhiễu dãi nhiều thường là bị nóng, sức khoẻ yếu phải thở bằng miệng . Thường thì Neo chỉ chảy nhiều nườc dãi khi ăn và khi chơi mà thôi, bên này 80% là Neo được nuôi trong nhà, nếu vệ sinh đúng thì không thành vấn đề . Lau hay rửa miệng của nó sau khi ăn, uống nước và chơi đùa thì không thành vấn đề, và khi mua chó con phải coi cha mẹ nó nhiễu nước dãi nhiều không (nếu bạn thật sự lo ngại vấn đề này)

Còn về các Forums của neo, ngày xưa có 1 forum của club neo bên Mỹ, rất uy tín, nhưng vì lủng củng nội bộ nên đã dẹp rồi . Hiện giờ có 2 forums hoàn toàn tư nhân, ở đó thằng chủ là ông trời con, nó muốn hướng dẫn thông tin theo hướng có lợi cho nó mà thôi . 1 cái thì Ma đạo hoành hành, những đứa đứng đầu tà phái, là những cơn ác mộng cho những tay mới chơi khi bị dính chưởng của tui nó, tụi nó ở forum đó là những ông thánh sống, những breeders chân chính đã từ từ rút lui, không thích gây bè kết phái . 1 cái thì toàn là dân Backyard breeders, mới học chơi, đọc được vài chiêu trên net hay trong sách, nhưng hay thích giảng đạo, toàn là những thông tin không có giá trị thực tế .

Vì không có 1 forum nào xứng đáng để giới thiệu với bạn nên tui không muốn giới thiệu, nhưng muốn tìm tụi nó không khó, bạn cứ vô Google tìm neapolitan mastiff forum, bạn sẽ thấy tụi nó thôi . Thà bạn tự Google tìm ra, sau này có bị dính chưởng của tà phái cũng không liên quan tới tui, và tui cũng không muốn quảng cáo miễn phí cho tụi nó (ngược lại tụi nó cũng chẳng quảng cáo miễn phí cho tui, tại sao tui phải quảng cáo cho tụi nó ?)

Anh Kim chơi lâu hơn tui, quan hệ với các breeders sâu rộng hơn tui rất nhiều, hỏi anh Kim coi đúng không .

Neapolitan

Active Member
Hồi sáng run tay chụp được mấy tấm hình đẹp, post lên chia sẻ với anh em . Tấm trước tui post lên Machida 8 tháng, bây giờ nó được 10 tháng, đã cắt tai xong, mọi người thấy nó khác nhiều không ?
Mới 10 tháng nhưng đã nặng hơn 70 kg, dũng mảnh như một con beo .

my_lucky

Active Member
Em nhìn con này của bác mà cứ liên tưởng cảnh loài báo đen đang đi săn mồi, dũng mãnh lắm ạ.Chịu thua bác thật rồi!

Nhìn thấy em này khủng thật , cái dáng cứ như là một con báo đen vậy nhìn đẹp thật trông có vẻ rất hoang dã đó nha.

Neapolitan

Active Member
Thấy bức tranh này đẹp trong 1 forum của người Nga, đem về để các bạn coi chơi .