• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tuổi Phối Giống Của Các Giống Chó

TaiVenh

Active Member
Được thông qua bởi Liên đoàn Hội nuôi chó Liên bang Nga
Biên bản phiên họp ngày 24 tháng 4 năm 1996.
Có hiệu lực từ 01 tháng 9 năm 1996.

LỨA TUỔI TỐI THIỂU CỦA CHÓ ĐƯỢC CHO PHÉP THAM GIA PHỐI GIỐNG

1. Chó cái 15 tháng, chó đực 12 tháng:
Đối với các loại chó sau đây: Toy Terrier, chó Bắc Kinh, Toy Poodle, Brussels Griffon, Japanese Spaniel (Chin), Chihuahua, Pavillion, Yokshire Terrier, Toy Terrier lông mượt Nga, Spitz mini, Petite Brabancon, Poodle lùn, Schnauzer, Pinsher mini (Phốc), Fox terrier lông cứng, Welsh Terrier, Daschund loại nhỡ, nhỏ và mini, Lhasa Apso, Shih-Tzu, Terrier Tây tạng, Terrier Scốt land, Sky Terrier, Chó không lông Mê xi cô và Pêru, Chó xù Trung Quốc, Whippet, Spaniel King Charles, Jack Terrier, Bull Dog Pháp, West highland White Terrier, Welsh Corgi, German Spitz, Maltese, Pug.

2. Chó cái 18 tháng, chó đực 15 tháng:
бобтейл, бриар, бувье фландрский, Collie, Commondor, Bull Dog Anh, Dog Ác hen ti na, Perro de presa Maiorkin, Schnauzer cỡ nhỡ, Sharpei, Terrier Stafforshire Mỹ, Terrier Bedlington, Bullterrier, Terrier Irland, Kerry Blue Terrier, Terrier Scốtlen, Stafforshire Bullterrier, Wolf Spitz, Spitz Đức loại nhỏ, Laica Nga, Samoyed, Chow-chow, Husky, Basset hound, Beagle, Bloodhound, Weimaran, Chó Đốm, RRD, Setter Anh, Setter Irland, Setter Scotland, Pointer Anh, Cocker-Spaniel Mỹ, Cocker-Spaniel Anh, Golden Retriever, Springer Spaniel, Poodle loại lớn, loại nhỏ, Chó săn Apganistan, Greyhound, Cane Corso.

3. Chó cái 20 tháng, chó đực 18 tháng:
Béc giê Đức, Béc giê miền Nam Nga, Chó vùng núi Bern, Doberman, Boxer Đức, Schnauzer khổng lồ, Rotweiler, Akita Inu, Chó săn sói Ai len, chó săn sói Nga.

4. Chó cái 22 tháng, chó đực 20 tháng:
Sant Berna, Dog Bócđô, Bull Mastiff, Béc giê Kavkaz, Leon Berger, Mastiff, Mastiff Napoletan, Chó bảo vệ Matxcova, Dog Đức, Newfoundland, Terrier đen Nga, Béc giê Trung Á, Tosa Inu, Fila Brasilero.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Hiện đại thật ! Thế mà ở người vẫn chưa có quy định quốc tế nào rõ ràng ?????:)):)):)):)):))

lulutoto

Member
Được thông qua bởi Liên đoàn Hội nuôi chó Liên bang Nga
Biên bản phiên họp ngày 24 tháng 4 năm 1996.
Có hiệu lực từ 01 tháng 9 năm 1996.

LỨA TUỔI TỐI THIỂU CỦA CHÓ ĐƯỢC CHO PHÉP THAM GIA PHỐI GIỐNG

1. Chó cái 15 tháng, chó đực 12 tháng:
Đối với các loại chó sau đây: Toy Terrier, chó Bắc Kinh, Toy Poodle, Brussels Griffon, Japanese Spaniel (Chin), Chihuahua, Pavillion, Yokshire Terrier, Toy Terrier lông mượt Nga, Spitz mini, Petite Brabancon, Poodle lùn, Schnauzer, Pinsher mini (Phốc), Fox terrier lông cứng, Welsh Terrier, Daschund loại nhỡ, nhỏ và mini, Lhasa Apso, Shih-Tzu, Terrier Tây tạng, Terrier Scốt land, Sky Terrier, Chó không lông Mê xi cô và Pêru, Chó xù Trung Quốc, Whippet, Spaniel King Charles, Jack Terrier, Bull Dog Pháp, West highland White Terrier, Welsh Corgi, German Spitz, Maltese, Pug.

2. Chó cái 18 tháng, chó đực 15 tháng:
бобтейл, бриар, бувье фландрский, Collie, Commondor, Bull Dog Anh, Dog Ác hen ti na, Perro de presa Maiorkin, Schnauzer cỡ nhỡ, Sharpei, Terrier Stafforshire Mỹ, Terrier Bedlington, Bullterrier, Terrier Irland, Kerry Blue Terrier, Terrier Scốtlen, Stafforshire Bullterrier, Wolf Spitz, Spitz Đức loại nhỏ, Laica Nga, Samoyed, Chow-chow, Husky, Basset hound, Beagle, Bloodhound, Weimaran, Chó Đốm, RRD, Setter Anh, Setter Irland, Setter Scotland, Pointer Anh, Cocker-Spaniel Mỹ, Cocker-Spaniel Anh, Golden Retriever, Springer Spaniel, Poodle loại lớn, loại nhỏ, Chó săn Apganistan, Greyhound, Cane Corso.

3. Chó cái 20 tháng, chó đực 18 tháng:
Béc giê Đức, Béc giê miền Nam Nga, Chó vùng núi Bern, Doberman, Boxer Đức, Schnauzer khổng lồ, Rotweiler, Akita Inu, Chó săn sói Ai len, chó săn sói Nga.

4. Chó cái 22 tháng, chó đực 20 tháng:
Sant Berna, Dog Bócđô, Bull Mastiff, Béc giê Kavkaz, Leon Berger, Mastiff, Mastiff Napoletan, Chó bảo vệ Matxcova, Dog Đức, Newfoundland, Terrier đen Nga, Béc giê Trung Á, Tosa Inu, Fila Brasilero.
còn phú quốc nhà mình đâu mất tiêu rùi anh?!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

0312385

cho dom cai phoi giong giai doan nao la tot nhat. hien tai minh can phoi giong cho em no'.

duyanhpt

Member
cho dom cai phoi giong giai doan nao la tot nhat. hien tai minh can phoi giong cho em no'.
bác TaiVenh đã trả lời ở trên đó bạn , chó đốm cái 18 tháng tuổi mới phối giống. Bạn không đánh tiếng Việt coi chừng Mod xóa đấy :D

TaiVenh

Active Member
còn phú quốc nhà mình đâu mất tiêu rùi anh?!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Chào bạn, thật đáng tiếc là CPQ nhà mình hiện chưa được các hiệp hội chó giống uy tín của Thế giới công nhận, vì vậy không có tên trong bảng danh sách trên.

Tuy nhiên, nếu xem qua bảng trên có thể thấy nguyên tắc chung để phân loại là chủ yếu dựa theo chiều cao, cân nặng của giống chó. Vì vậy cá nhân mình cho rằng có thể xếp CPQ vào nhóm 2, tức là chó cái 18 tháng, chó đực 15 tháng.

Nếu có sai sót gì xin các chuyên gia về CPQ góp ý, chỉnh sửa. Xin cám ơn.

@cun_con: theo mình hiểu thì bạn có thể yên tâm cho em chihuahua nhà bạn đi lấy chồng. Không có vấn đề gì đáng lo ngại đâu ạ. Goodluck.

binkuj

vậy con phốc nhà e những 8tuổi có đẻ được khôg vậy mấy anh

thân gửi bạn

vậy con phốc nhà e những 8tuổi có đẻ được khôg vậy mấy anh
bạn ơi mình nghĩ em fox nhà bạn đã già nó có thể đẫ lên chức bà rồi ý chứ thế em fõx nhà bạn đã đẻ nứa nào chưa mà tuổi đó mà đẻ thì chất lượng hơi kém và đc ít con lắm :):):):):):):)

Nguyen Huu Tung

Cảm ơn anh về bài viết này, Em là thành viên mới toe, Anh có cách nào huấn luyện chó không anh,
Nhà em có một con Beeger đực 2 năm rồi nhưng chẳng biết cách huấn luyện thế nào cả;
Cảm ơn anh nhiều;

bumbaa_01

Member
Anh ơi em có thắc mắc nhỏ, thường thì chó đực có tuổi phối giống muộn hơn chó cái, nhưng trong bảng này thì lại ngược lại. Tại sao vậy hả anh?

my_lucky

Active Member
ơ các anh ơi em có điều không hiểu, con GSD cái của em hiện giờ gần 10 tháng tuổi rồi, đã thấy 1 lần có hiện tượng " đến ngày " rồi, vậy cho em hỏi liệu dấu hiệu như vậy đã cho phối giống được chưa hả các anh ???

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
ơ các anh ơi em có điều không hiểu, con GSD cái của em hiện giờ gần 10 tháng tuổi rồi, đã thấy 1 lần có hiện tượng " đến ngày " rồi, vậy cho em hỏi liệu dấu hiệu như vậy đã cho phối giống được chưa hả các anh ???
10 tháng tuổi thì em nó còn nhỏ lắm bạn ạ. Theo mình , bạn nên bỏ kì này - đợi kì sau cho chó cái lớn 1 tí thì sẽ nuôi con tốt hơn , chất lượng chó con tốt hơn , tuổi thọ dài hơn. Chúc bạn may mắn.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn my_lucky thân mến !

Theo như bạn nêu thì lần hành kinh trước chắc vào khoảng 7-8 tháng tuổi, nhanh cũng phải 5-6 tháng sau mới có kỳ động dục kế tiếp ( lúc đó được 12-13 tháng. Bạn có thể cho phối giống được.

Tất nhiên trao đổi trên diễn đàn chỉ mang tính chất tham khảo, bạn nên nhờ các chuyên ia kinh nghiệm về phối giống kiểm tra trực tiếp và cho ý kiến chính xác. Chúc bạn may mắn và mong hồi âm.

vegasashu_ls

tuổi phối giống thích hợp của GSD ???

các bác ơi cho em hỏi tuổi thích hợp nhất để phối giống chó GSD là bao nhiêu tuổi ?

mozila71

m***7845;y bc cho em h***7887;i l ch ***273;***7921;c trn 10 n***259;m th c kh***7843; n***259;ng th***7909; thai ko v***7853;y? (giao ph***7889;i v***7899;i ch ci 16 thng tu***7893;i!)

Chopoodle

Mình có 1 em poodle đực mầu nâu đỏ 12 tháng tuổi ai cần lấy giống thì alo Mình nha giá 1tr sdt 0947868343<:p

Bông Kute

Member
Tại sao cocker lại 18 tháng mới phối giống đc, e thấy nhiều ng nuôi đẻ 1 năm đã sinh sản đc rồi mà

wap564

Anh cho em hỏi!
Nhà em có một cặp PQ, con cái được 12 tháng, còn con đực thì mới được có 4 tháng, vậy lúc con cái được 18 tháng mình cho phối luôn được không hay mình nên đợi lúc con đực được 15 tháng hẳng cho phối?

Money3688

Em Ruby Xoáy Thái nhà em được 11 tháng mà nhìn thấy giai cứ tớn lên, có nhiều dấu hiệu rùi. Các bác cho em hỏi có phải cấm đoán hay cứ để em nó tự nhiên ạ. Cảm ơn các bác.