• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Trao đổi kinh nghiệm nuôi cocker spaniel

tungtetris

Tình hình là em đang cbij ẵm 1 em cocker spaniel về nhà trước Tết, nhưng lại ko có tí kinh nghiệm gì với giống chó này cả. Anh chị các cô các bác nào có kinh nghiệm với giống chó này thì cho em xin vài lời khuyên với ạ :( cám ơn mng nhiều :D

Dannguyen

Trước mình cũng nuôi 1 be cocker tây ban nha rất đẹp ( nhìn như bá tước :))) mà phải bán đi vì không thể chịu nổi . Nó ko phải là chó mà là một con điên ., ko thể dạy nổi , ỉa đái lung tung , hành vi không kiểm soát đc , nó thích người tới mức ai nó cũng nhảy bổ vào lòng bất kể quen hay lạ , và tót một cái chạy ra đường phóng như điên , ăn uống thì tục . Sau 4 tháng mình ko thể dạy đc nên đành cho đi để nuôi gol . Trời ơi , em golden thì tuyệt vời , hiền lành ,thông minh và ...ko thể diễn tả đc nó thông minh và ngoan như thế nào , dạy gì biết đó , mà chỉ cần bảo nó vài 3 lần là ok . Nhưng đếnmùa thay lông thì ôi thôi , nhà của , giường chiếu , gầm ghế chỗ nào cungx có lông chó , thức ăn của người cũng có lông chó :-o .Chóng mặt nhất là vụ bị dị ứng lông chó ., cả nhà ai cũng ngứa ngáy và nổi mề đay vì lông chó , mặc dù dùng máy hút bụi để hút lông chó mà cứ từng búi lông vân bay lơ lửng trên trần nhà :)). Vụ tắm cho em ấy thì khỏi bàn luôn , mùa hè ngày tắm 2 lần vẫn hôi như ....chó :)) . Mùa đông thì 2 hôm tắm 1 lần mà vẫn hôi , tai luôn luôn trong tình trạng thối , mặc dù vs hơi bị kỹ . và em gôl lại ra đi . ( giờ tớ nuôi lab , lông ngắn và ngoan , thông minh như gol :x). Rút cục bạn nên suy nghĩ kỹ . Nếu như bạn là người kiên trì thì ok , còn không kiên trì thì bạn vào diễn đàn hội côcker xem . Tớ thấy nhiều nhà kêu như tớ lắm :D

tungtetris

thanks bạn :D mình nuôi chỉ sợ nhất là lông chó rụng, ko biết ỉa đái với biếng ăn thôi :( mình có tìm cách dạy chó ỉa đái trên các diễn đàn r nhg kb có thành công ko, tại đây cx là lần đầu tiên mang chó về nuôi trong nhà. Trước đây toàn bố ra chợ mua chó ta về nhốt bên ngoài để trông nhà thôi nên cx gần như chả có tí kinh nghiệm nuôi dạy chó gì cả :D

Nói chung là chó thì con nào loài nào cũng có những đặc điểm riêng ( Tốt - Xấu ) còn đâu là ở b, nếu b iêu nó thuơng nó thật thì nó có bị bệnh, ốm đau, rồi đủ thứ hết việc này đến chuyện kia cả đời b vẫn cứ cố chăm và chữa. Còn k thì b cứ suy nghĩ cho kỹ nếu đã q.định ẫm e ý về thì chăm sóc cho e ý chu đáo, cây đã chắm bón kiểu gì cũng ra hoa và quả ngọt :). Chúc b thành công trong lựa trọn của chính mình

vipboy21

Member
@dannnguyen: lý do chó hôi là bạn tắm nhiều lần quá, sẽ làm mất đi lớp dầu tự nhiên của chó, làm tỉ lệ rụng lông càng cao nữa, muốn chó bớt hôi bạn mua xà phòng hoặc bột thơm khô dành riêng cho chó là đc, tới mùa nếu bạn ko groom cho nó đc thì phải cố gắng chải lông thường xuyên để lấy bớt lông rụng ra. hy vọng ít thông tin có thể giúp đc bạn:p

b đã bắt pé chưa m có cách trị hôi rồi b ạ :). Có loại sữa tắm trị hôi của chó đấy nó đỡ khá nhiều b ạ, chủ yêu chăm bẵm e ý thật tốt. Khi b tắm song nhớ xì thật khô đừng để bị ẩm nhất là tai và cổ b nhé,

bi.ryan

Member
Cocker là một loài thông minh, tiếp thu nhanh ... Nhưng cái quan trọng nhất khi nuôi cocker là phải kiên trì...vì cocker là giống chó năng động, rất ít khi thấy cocker nằm lì 1 chỗ .... khi mà nó nằm lì k vận động thì lúc đấy bạn nên cho đến thú y ^^
Nói chung cocker rất tình cảm và nghe lời... bạn muốn biết thêm về cocker thì có thể sms cho mình 09344.96269...mình tên Duy...
chúc bạn có 1 em cocker tốt....

boy9xhl

trước mình cũng nuôi 1 chú cocker . tình cảm sâu đậm lắm lại rất quý trẻ con .lông thì chó lông dài k tránh khỏi việc rụng lông . muốn rụng ít thì bạn nên chải lông cho nó thg xuyên . nhưng tùy vào cách nuôi của mỗi ng thì cocker hiền hoac dữ . như e nhà mình thì dư lm con bik cắn giẻ rằng co vs chủ cơ . nó cũng thông minh ít đái ỉa trong nhà . ns chung là tùy cách nuôi mỗi ng thôi bạn à :) :D . mình nghĩ nếu bạn muốn chọn 1 e cun thông minh trung thành , nhắng nhít và cực kì dễ thg thì bạn nên nuôi cocker . nuôi cocker thì k tốn đâu :)):))

Cocker là một loài thông minh, tiếp thu nhanh ... Nhưng cái quan trọng nhất khi nuôi cocker là phải kiên trì...vì cocker là giống chó năng động, rất ít khi thấy cocker nằm lì 1 chỗ .... khi mà nó nằm lì k vận động thì lúc đấy bạn nên cho đến thú y ^^
Nói chung cocker rất tình cảm và nghe lời... bạn muốn biết thêm về cocker thì có thể sms cho mình 09344.96269...mình tên Duy...
chúc bạn có 1 em cocker tốt....
b ơi thế bh mình muốn dạy pé Gấu ( cocker ) nhà mình ị đái đúng chỗ k bừa bãi ra nhà thì làm ntn :((. M sắp hết nc hết cái với Gấu nhà mình rồi

vythygiy

Member
Em cocker mình bắt về khi chưa được 2 tháng, và mình bắt đầu huấn luyện từ đó. Thuộc bài làm trò rất nhanh. Đi vệ sinh thì cứ xác định là em í sẽ nhớ nhớ, quên quên nếu chưa đủ 4 tháng. Vì vậy bạn nào mới bắt cocker, thời gian đầu mà em í thỉnh thoảng bậy bạ lung tung thì đừng vội nản.

Cách mình áp dụng là theo một số nguyên tắc cơ bản trên diễn đàn hướng dẫn, là căn giờ cho em nó đi vs. VS đúng chỗ xong thì thả cho chơi một lúc, lại xích lại chờ lần vs tiếp theo. Hoặc nếu bạn bận đi học, đi làm, trước khi đi bạn xích em í ngay cửa nhà vs, lót đệm ngủ bên ngoài, xích đủ dài để khi em ấy thức là có thể phi ngay được vào nhà vs. Nhớ là có thêm bát thức ăn và nước để bên cạnh chỗ nằm nhé. Cứ như vậy cho tới khi nào biết đi đúng chỗ mới thả tự do.

Cũng thời gian đầu em í nhiều tật xấu lắm, rồi dần dần huấn luyện là bỏ được thôi.

Cá nhân mình thấy những khoảnh khắc đáng yêu, trung thành và gần gũi mà giống cocker mang lại đáng để đánh đổi lấy những phiền phức nho nhỏ như rụng lông, nghịch phá, hôi mùi.

Bạn có thể khắc phục bằng cách chịu khó chải lông, tắm bằng sữa tắm chó, xịt miệng, và vệ sinh tai cho em nó thường xuyên.

Thân

Cocker nhà mình đc 3 tháng rưỡi r, lần đầu nuôi thấy nó rất khó bảo, r 1 tháng gần đây tốt lên rất nhiều vì mình áp dụng theo cách của chú Milan :)) fan ruột
Mới thấy cocker đúng là loài thông minh, bi h em Bi nhà mình đã biết ngồi đợi, nằm đợi ăn mới đc ăn...thấy thức ăn k chồm chồm sủa nữa, điều này rất tốt nếu nhà có trẻ nhỏ, k huấn luyện chó sẽ nghĩ thức ăn nào cũng là của nó và giật của trẻ con trong nhà nếu cầm trên tay :) ưng ý nhất cái đấy :D
Tiếp theo là hay cho nó đi bộ vs công viên thì k cần xích...chạy hay đi đều đi sau k bao h vượt lên trước thể hiện sự tôn trọng với chủ, nó k nghĩ nó là con đầu đàn mà là mình mới là đầu đàn.
Nghịch ngợm thì là tích cách loài này rồi, nhưng chính vì rèn luyện kỉ luật nữa, nhất là thấy cho nó xả sức bằng cách tối tối đi bộ, chạy...nên về nhà rất ngoan, 1 cách xả năng lượng đơn giản :D cu cậu mệt cho uống tí nước dắt vào chuồng là nằm im ngủ tới sáng k sủa ầm ĩ như hồi đầu :D
Đi vs sinh thì có chỗ quen ngoài sân tự ra đấy...dọn dễ
Nói chung mình thấy nuôi j cứ kiên trì là được, hồi đầu cũng muốn bán lắm vì lông hôi, tắm sấy mệt, đái ỉa lung tung...mẹ mình ghét nhưng cứ dần dần huấn luyện bi h mẹ mình k ý kiến j nữa r, nó cũng hay quấn mẹ mình, toàn ngủ cạnh chân mẹ nên h mẹ lại quý :D
À nuôi cún nhỏ thì ngày nào cũng vs tai nên nó quen, mình nghĩ dòng này nên tập luyện cái vụ vs đó từ nhỏ k khổ em nó dễ viêm tai, cực nhất khoản tắm rửa thôi nhưng h quen rồi, hnao có nắng tranh thủ tắm lau qua, đặc biệt khô tai còn đâu cho em nó ra sân tự sưởi, khô lông lại bớt hôi.
Và các bạn nên chọn cocker mà nuôi vì ít giống có bộ lông đẹp như nó lắm, lại thông minh, hiền vs trẻ con :D
Yêu em Bi nhà mình lắm :D

mẹ ơi Gấu nhà mình gần 5thang vẫn cứ ị đái ra nhà, dnày được cái quấn chân k theo ai mấy. Có vụ ăn uống mình chưa dậy được :((

thuytrang

Mình đang định nuôi cooker này nhưng các bạn nói nghịch m lại thấy lo vì mình muốn con nào hiền lành, dễ bảo, chứ nghịch quá nhắng hết lên không ôm ấp dc. :( Mà nó ăn thức ăn ntn nhỉ

Chả có con nào hiền lành bạn à do mình dạy cả thôi , cocker thuộc nhóm dễ bảo nhất r, còn nghịch thì chó con con nào cũng nghịch, lớn nó sẽ bớt nghịch hơn.

Meoconlonton52

tại sao chó nhà mình lúc ngủ đi tiểu mà không biết vậy !!!:(( nhiều khi dậy mà ướt hết lông mà k biết là sao ?

blackccat

Helpp!!!

bé cocker nhà mình 2 tháng tuổi, mình nuôi mới được 4 ngày và đang dạy nó đi vệ sinh đúng chỗ nhưng hoàn toàn không có dấu hiệu tiến triển. sau mỗi lần nó đi bậy ra nhà, mình lấy giấy thấm lại rồi để vào wc và bắt nó ngửi nhưng nó mới chỉ đi đúng chỗ được 1 lần :((. hai hôm nay mình cho nó ngủ trong lồng (lồng khá rộng) với hi vọng mong manh là nó đi vệ sinh trong đấy luôn đi nhưng nó chưa từng tè một bãi nào, mà cứ rời lồng ra thì tầm 1 tiếng nó cho một bãi ra nhà. không thể ép nó đi vệ sinh được, dắt nó đi vệ sinh nó cũng ko chịu tè, mà cứ thẳng sàn nhà thì nó cho ra liên tục:((. mình không muốn phải nhốt nó vào lồng ngoài buổi tối vì mỗi lần nhốt vào nó lại kêu ư ử rồi nhìn mình với ánh mắt long lanh. vậy nên ai đó chỉ giúp mình cách huấn luyện nó đi vệ sinh đúng chỗ với, mình thực sự ko muốn nó phải ở trong lồng buổi tối đâu, đáng thương lắm :((

hôm nay mình cũng mới tậu 1 em cocker,đáng iu lắm,nhưng pải tội là hôi lông quá...h ko bít làm sao cho đỡ.chắc phải tắm ngày 1 lần

vicky214

hi, chào mng, mình mới đc. tặng 1 e cocker 2 tháng tuổi, dễ thương lắm, mới đầu ai cũng thik. Nh tình hình là chưa dạy đc đoạn đi vs. Đi ị thì thường chọn chỗ quen còn tè thì bạ đâu tè đấy, khắp cả nhà, nên chưa biết dạy thế nào.
Mà đi tè són tí một 30' 1 lần. Bị nhốt thì nhất định ko đi trừ khi để qua đêm, mà vs lun vào ổ :( Thả ra thì như tháo cống. Dắt đi dạo thì nhát (chắc vì còn bé quá) nên để dành để dụm vừa về đến nhà là cho ngay 1 bãi ==' Dạy thế nào đây mng