• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Topic xin những đóng góp kinh nghiệm

HaLiDKNY

Member
Tình hình là e Cọp nhà mình đã được 5 tháng rưỡi rồi nhưng mình chưa biết dạy dỗ e nó nên nó ko chịu nghe lời mình,đi ra cv chơi nó rất ham chơi
Mình gọi nó cũng ko chịu nghe ,ko chịu đi theo mình, ae có kinh nghiệm về cách dạy pitbull nghe lời chủ và đi theo chủ khi ở nhà cũng như mỗi khi ra ngoài chơi thì đóng góp chỉ bảo giúp mình với. Thank :)

my_lucky

Active Member
Thường thường khi cún bắt đầu được 2 tháng tuổi, chúng ta nên có những bài học nho nhỏ cho cún, giúp cún tập các bài tập để hình thành phản xạ có điều kiện.Lưu ý là với độ tuổi từ 2 đến 6 tháng nếu có tập luyện thì cũng chỉ là " Học mà chơi - Chơi mà hoc ", không nên tập nhiều quá, căng thẳng quá, kỷ luật quá, cũng không nên tập quá 15 phút/ lần, không nên tập quá 3 lần/ngày.

Trước tiên em cần tập cho nó những bài tập đơn giản, kết hợp trong lúc chơi và lúc ăn uống để tập:

-Nhận biết tên của mình.
-Lệnh ngồi , ngồi im.
-Lệnh gọi lại.
-Đứng, đứng im.
_Nằm, nằm im.
_Đi và đi sát chân.....

Trước mắt chúng ta nên tập dần dần, từ từ, đừng nóng vội.Cún của chúng ta nuôi làm Pet nên đừng gò bó nó quá, nên dùng thức ăn và đồ chơi để làm mồi nhử trong lúc huấn luyện.Người huấn luyện phải có giáo án sẵn trong đầu, phải biết kỷ luật với chính mình, trong quá trình tập luyện thì hiệu lệnh và khẩu lệnh phải đồng nhất, tránh tình trạng loạn về khẩu lệnh thì rất khó để cún nhận biết người HLV muốn gì.....:D:D

my_lucky

Active Member
Kinh nghiệm của từng người về cách tập cho cún con nhận biết tên của mình rất đa dạng, nhưng mình xin chia sẻ một bài tập phổ thông mà mình hay áp dụng :

* Thời gian: bạn có thể tận dụng bất cứ giây phút nào trong ngày để tập bài này cùng cún nhà mình.

* Đồ nghề : bạn cần 1 khoanh giò nhỏ, cắt thành nhiều miếng nhỏ như hạt lưu, thêm một vài món đồ chơi bắt mắt, phát tiếng động càng tốt.

* Nơi tập : bạn nên chọn nơi kín đáo, yên tĩnh, lúc mới tập thì bạn nên tìm chỗ nào trong nhà mà chỉ có mình bạn với cún của bạn, sẽ hiệu quả hơn rất nhiều vì cún của bạn sẽ ko bị phân tâm.

* Lưu ý : nên tập lúc cún con đói và trước khi tập thì để cho cún được chạy nhảy tự do khoàng 10 phút rồi bắt đầu mới tập.
.........còn tiếp........!
To Linh : anh đi ăn sáng phát rồi vào viết tiếp,hì.

cuongmau

Member
Báo nhà mình cũng như vậy đấy bạn ah. Mình có 1cách rất đơn giản nhưng mình ko có thời gian tập cho báo. Bạn hãy thử nhé.
Muốn cho chó đi sát chân chủ khi đi dạo bạn hãy dùng 1sợi dây ngắn khoảng 30-40cm để dắt ko nên dùng sích dài. Nếu con chó lôi và làm căng dây bạn hãy đứng lại giật dứt khoát rồi chờ cho con chó bình tĩnh lại rồi hay dắt đi tiếp. Cứ làm như vậy nhiu lần sa đó bạn thử cho nó đi dạo mà ko dùng sích xem sao. Nên nhớ thời gian đầu nên tập ở chỗ ko có người lạ để con chó ko bị mất tập chung.
còn về vấn đề chủ gọi ko ra thì bạn hãy dùng 1sợi dây dài cho nó ra công chơi. Bạn thả nó ra và cầm 1đầu dây mỗi lần bạn gọi thì hãy dùng sợi dây đó lôi nó lại và vuốt ve nếu có cái j cho nó ăn nữa thì tốt. Bạn cứ làm như vậy nhiu lần mỗi lần gọi mà nó ko ra thì lại lôi nó ra.
Chúc bạn thành công.
Đó là những kinh ngiệm mà mình tự rút ra chứ ko qua 1nguồn sách báo nào cả.

my_lucky

Active Member
Cường làm đúng cách rồi đấy em....nhưng hiện giờ con Cọp nó còn chẳng để ý đến cái tên của nó nên chắc là phải dậy nó lại từ bài vỡ lòng rồi....Linh với Cường trao đổi nick yahoo cho nhau đi, anh em ở xa nên phải dùng cách đó để trao đổi phương pháp huấn luyện thôi:x:x