• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tonkin nhà tôi, mời các bác xem và đánh giá hộ

tonkin

Em này do ông anh trong SG mua hộ tại đảo, đích thân tôi mang bằng đường hàng không từ SG ra. Nay nó được 7tháng và tôi đã mang ra được 3 tháng. Nó nặng 7kg, cao bằng đầu gối người lớn.
thời gian đầu khá vất vả vì nó bị tiêu chảy. Được cái biết nghe lời và khá ngoan.
Các bác cho ý kiến về em nó giúp tôi.

tran minh

Member
Em này do ông anh trong SG mua hộ tại đảo, đích thân tôi mang bằng đường hàng không từ SG ra. Nay nó được 7tháng và tôi đã mang ra được 3 tháng. Nó nặng 7kg, cao bằng đầu gối người lớn.
thời gian đầu khá vất vả vì nó bị tiêu chảy. Được cái biết nghe lời và khá ngoan.
Các bác cho ý kiến về em nó giúp tôi.
chỉ có 7 kg thôi hả, chắc bác đánh lộn. mỉnh thấy con này cũng đẹp, nhưng hơi gầy. xoáy trên lưng đẹp. dáng vóc thì ko dc lắm. chắc chưa phát triển hết. bác nên tẩm bổ cho nó mập hơn một chút. thân.

gnoulal

Member
tonkin nhà bác nhìn dáng, lông, xóay đều đẹp. tuy nhiên nhìn nó hơi hiền. hy vọng lớn lên sẽ oai phong hơn. với chiều cao và vóc dáng này tương lai sẽ to đẹp. Bác xem lại phần cân nặng có chính xác không. con Rô nhà em lúc 7 tháng cũng cỡ đó mà nặng tới 14kg. không lẽ chênh dữ vậy?
bác resize lại ảnh để dễ xem chi tiết hơn nhé.

catsamac

Member
Theo mình thì chó của bạn khá chuẩn chó Phú QUốc không có chút nào Thái. Có thể ăn uống không phù hợp lắm, nên chó có vẻ hơi nhỏ, cơ bắp không phát triển và săn chắc lắm. Nhìn kỹ có vẻ thiếu nhi hơn độ tuổi bảy tháng. Nếu kiếm được một con chó nữa nuôi cặp đôi với nó thì chó sẽ đẹp hơn.

tonkin

Cảm ơn các bac đã đánh giá. Vậy là chó nhà tôi quá nhẹ cân rồi, tôi mới cân mà. khi nào có điều kiện được giao lưu với chó nhà các bác thì tuyệt nhỉ. Nhà tôi ở Kim Mã không biết có xa nhà các bác không?

rooney

Đúng là dáng của nó nhưng khá hiền, lại trông không được đô con cho lắm. Hy vọng nó sẽ đô con và trông ngầu hơn trong tương lai.

đốm lưỡi thì nuôi đốm đuôi thì thịt
ko biết con này có đốm lưỡi ko hả bác?
em nhìn thấy nó có cái đốm đen ở đuôi bác ạh:D!!!

doingheo

Member
cún của bác thì đẹp đấy nhưng 7 tháng mà nhẹ kg quá đó bác, bi suy dinh dưỡng rồi ehhhehhe bác chăm sóc nó cho kỹ nhé, 7 tháng it nhất cũng phải 15kg rồi đó bác. tôi cũng ở kim mã bác cho địa chỉ bũa nào ghé chơi ehhêhh

mike1803

Member
Chó của bác đẹp lắm nhưng có phần nhầm lẫn trong cân nặng hoặc là chó của bác bị suy dinh dượng nặng rùi.mong rằng là do nhầm lẫn.!!

tonkin

Thế thì khổ tôi rồi mới cân lại hôm qua đúng 7kg. Của đáng tội là tôi cũng hạn chế khẩu phần ăn của em nó vì sợ nó béo mất dáng đẹp, vả lại mấy hôm nay em nó còn bị đi ngoài nữa. Tôi ở ngõ 166 Kim Mã bác nào ở gần đấy hôm nào giao lưu chút đi. Chiều 3,5,7 tôi hay cho em nó chạy ra sau sân Vạn Phúc chơi chỗ đường mới mở ấy.

catsamac

Member
Chó PQ màu vàng con nào cũng có chút đen ở đuôi và mõm. Hai tiêu chí này là xấu đối với chó ta thôi.

Suy nghĩ mội hồi thì chợt thấy chó của bác hình như thuộc loại chó giống nhỏ cộng với cách chăm sóc chó PQ không đúng lắm nên hình hơi còi. Thực ra thì con nào chân to thì mới cao được, chó của bác nhìn cổ chân hơi nhỏ hơn bình thường nên chắc chắn không phải là loại cao to. Dù bác có cho nó uống sữa voi nó cũng không thể cải thiện được nhiều lắm đâu.

gnoulal

Member
Suy nghĩ mội hồi thì chợt thấy chó của bác hình như thuộc loại chó giống nhỏ cộng với cách chăm sóc chó PQ không đúng lắm nên hình hơi còi. Thực ra thì con nào chân to thì mới cao được, chó của bác nhìn cổ chân hơi nhỏ hơn bình thường nên chắc chắn không phải là loại cao to. Dù bác có cho nó uống sữa voi nó cũng không thể cải thiện được nhiều lắm đâu.
:)cái này chắc fải nghiên kíu thêm bác ạ! như con rô nhà e cổ chân cực nhỏ nhưng cũng không nhỏ con. trên 50cm. 18kg. 1 năm tuổi. tốc độ và sức bật cũng ok. tường cao 1m2 nhún nhẹ là qua. nó chạy trước xe máy rượt 40-45km/h mà không kịp.hồi 7 tháng cũng tầm tầm như con nhà bác tonkin nhưng nặng cân hơn nhìu.

tonkin

Nhưng kể ra tôi cung thấy lạ, từ hôm mang nó ra là ngày 16/3/2008 nó còn rất bé lúc đó khoảng 2 kg, nuôi đến giờ nó đã tăng đến 5kg trong vòng ba tháng thì tôi nghĩ là nó phát triển bình thường đấy chứ. Mỗi tháng lên hơn 1 kg còn gì. Có thể tôi chưa có kinh nghiệm nuôi chó nhưng để so sánh với trẻ con mới sinh thì cũng chỉ lên 1kg mỗi tháng là ổn rồi. Các bác cho ý kiến về cân nặng tôi rất hoang mang. Hay con nhà tôi chưa được 7 tháng các bác nhỉ?

catsamac

Member
Thực ra muốn béo thì không khó lắm, có nàng công chúa phàn nàn rằng chó PQ mình chẳng ngực sa dạ thắt chút nào cả mà cứ mập ú ra? Hỏi ra mới biết vì thương chó quá nên nàng thường cho chó cưng ăn liên tục một ngày 5 bữa chưa kể ăn vặt với nàng. Lại hay vuốt ve nữa nên chó chẳng có điều kiên chạy nhảy để giảm năng lượng dư,.........Mặt khác chó PQ còn nhiều đặc tính hoang dã, rất phàm ăn vì cuộc sống trong thiên nhiên đâu phải lúc nào cũng được ăn. Nên chó thường sẽ ăn quá nhu cầu của mình để phòng trường hợp ngày mai có thể bị đói!...................=))

soi_lua

Member
Chẳng có gì đâu bác ạ - cứ kệ nó :D :D, nó không lớn thì chẳng nhẽ mình thổi cho nó to lên sao!!!

Đùa tý chút, chó nhà em => Nuôi 2 con, chế độ dinh dưỡng như nhau - cũng bắt về quãng đầu tháng 3 vừa rồi
- 1 con được 8 tháng 25 ngày đã cao tới 54cm, nặng cỡ 17-18kg (mà con này muốn nặng > 20kg cũng dễ òm)
- 1 con được 6 tháng 20 ngày thì mới cao được 42cm, mà chỉ nặng có 7-8kg thôi bác ạ - con này còn được chăm hơn con to, vậy mà vẫn thế.

Lúc nào bác cho xin cái số đt, đi làm về sớm em rẽ qua ngó chó 1 cái :D :D - số của em là 0912116098

Ảnh chụp con nhỏ lúc 4 tháng

và lúc 6 tháng (bác cứ đo cái thùng sơn để ước lượng chiều caonhé)

Hôm trước mang đi offline, có mấy bác nhìn lướt qua con này rồi nhận xét "Con này lai rồi" =>> :)] :)]:)] - hehe, chú Bao hắc tử đó hả, có mấy đ/c phán chó nhà anh lai, nhưng không có bằng chứng vật chứng, cũng không có nguyên nhân thuyết phục nên anh ko tin, chú chủ trì vụ này giùm anh cái =)) =)) =))

Cái này là để trả lời câu hỏi cuối cùng của bác đó! Thân mến!

Nhưng kể ra tôi cung thấy lạ, từ hôm mang nó ra là ngày 16/3/2008 nó còn rất bé lúc đó khoảng 2 kg, nuôi đến giờ nó đã tăng đến 5kg trong vòng ba tháng thì tôi nghĩ là nó phát triển bình thường đấy chứ. Mỗi tháng lên hơn 1 kg còn gì. Có thể tôi chưa có kinh nghiệm nuôi chó nhưng để so sánh với trẻ con mới sinh thì cũng chỉ lên 1kg mỗi tháng là ổn rồi. Các bác cho ý kiến về cân nặng tôi rất hoang mang. Hay con nhà tôi chưa được 7 tháng các bác nhỉ?

yennhi

Member
Anh Soi_lua thân mến sao lúc nhỏ long nó ngắn mà lớn lên ( khoảng 2 tháng ) long lại dài thế, long đuôi củng thế, trong này em nuôi nhiều con chó rồi ( chó cỏ ) thấy từ nhỏ long thế nào thì lớn lên cũng thế không thây đổi gì máy, có khi nào do khí hâu ngoài ý lanh nên long nó dài ra không anh, trả lời gắp nhé em " thét mét " quá :).

soi_lua

Member
Xin phép bác Đông Dương (Tonkin) một chút!

Chào em yến nhi,

Khí hậu ngoài bắc từ tháng 3 đến tháng 6 chỉ có nóng lên thôi - nên không ảnh hưởng đến lông mấy.

Từ nhỏ đến lớn, lông lưng nó lúc nào cũng dài vậy đó, nhưng ảnh trên thì lông hạ xuống, còn ảnh dưới thì lông đang dựng lên để "bảo vệ miếng cơm manh áo" nên nhìn vậy.

Con này lông lưng hơi dài (~ 2,5cm) nhưng lông người lại rất ngắn và sát (<1cm). Có lẽ chỉ có lông ở diềm đùi sau là hơi dài một chút thôi (~ 2cm). Còn lông đuôi cũng bình thường, không có dài đâu!

Thân mến!

Anh Soi_lua thân mến sao lúc nhỏ long nó ngắn mà lớn lên ( khoảng 2 tháng ) long lại dài thế, long đuôi củng thế, trong này em nuôi nhiều con chó rồi ( chó cỏ ) thấy từ nhỏ long thế nào thì lớn lên cũng thế không thây đổi gì máy, có khi nào do khí hâu ngoài ý lanh nên long nó dài ra không anh, trả lời gắp nhé em " thét mét " quá :).

Em này đẹp , dáng thanh , có thể trong giai đoạn phát triển chiều cao ,nên chiều ngang ko có , ko sao đâu bạn . Bác nào nói con của soilua lai thỉ đúng là vui tính thật. Bác sói có buồn ko vậy

Songbac

.....................
Em này đẹp , dáng thanh , có thể trong giai đoạn phát triển chiều cao ,nên chiều ngang ko có , ko sao đâu bạn . Bác nào nói con của soilua lai thỉ đúng là vui tính thật. Bác sói có buồn ko vậy
Nghe quen quen :)) :)) :))
......lông vàng là lai rồi, Phú Quốc phải đen tuyền cơ.... (Trích nguyên văn thanh niên xóm ở ga)
Hôm trước ở khu Đền Lừ gặp 1 chú Phú Quốc lông còn dài hơn con này của Soilua, thấy lạ là sao nó dài thế, như chó ta luôn (Nghe nói bắt từ đảo về)

Em PQ của bạn này trông hao hao giống Tô nhà tôi :)