• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tin buồn..Em fire chắc lên đường rồi..hix hix

Phước ơi cậu ra hiệu thuốc mua kim chỉ(loại kim cong) cho tiêm thuốc mê, vệ sinh xong Khâu vào cho nó sau dó bôi thuốc bôi chút mỡ kháng sinh bên ngoài tránh nhiẽm khuẩn càng nhanh càng tốt.mong nó khỏi mau khỏe!
Mình nhìn thì thấy sinh lực nó vẫn còn tốt đấy.

gnoulal

Member
uổng con chó đẹp wá bạn CEN a!. hy vọng chó sức sống mạnh hơn người sẽ wa khỏi. còn nếu không còn cách nào khác thì đời chiến binh của nó ra đi trong chiến trận cũng vinh quang lắm thay!!!

biyeudau

Dịch giả Vietpet
Bác Cent có vẻ quen với mấy vụ chinh chiến này nhỉ, vì bác còn đủ bình tĩnh chụp ảnh và post bài. Chó nhà em mà cắn nhau đến vỡ đầu như thế, việc đầu tiên là em phải ôm nó đi bác sỹ liền, miễn bình luận. Cầu mong em Fire không sao, và từ sau hai em này chắc phải cách ly hoàn toàn thôi.

Phu Dung

Moderator
Theo mình, vết thương thủng sọ không nguy hiểm nhiều ở chỗ tổn thương não (vì sau khi bị thương nó vẫn còn tỉnh táo) nhưng nguy hiểm ở vấn đề nhiễm trùng kỵ khí vùng não ở chỗ bị tổn thương. Đó mới là mấu chốt sinh tử. Ngay cả ở người, nếu xảy ra tình trạng nhiễm trùng kỵ khí thì cũng không dễ giải quyết. Bạn CEN tham khảo BS về loại kháng sinh thích hợp xem sao.

Theo mình thì bạn xử lý có hơi chậm. Lẽ ra phải lấy gạc mềm vô trùng đậy kín vết thương và đưa đi các phòng khám thú y lớn, có khả năng và phương tiện phẫu thuật ngay. Như vậy sẽ giảm được nguy cơ nhiễm trùng.

Chúc em nó qua khỏi. Chó liền da, gà liền xương mà.

CENTIMET

Member
Như đã biết qua Dt thì chị bác sĩ chính đã về..còn anh bác sĩ phụ...
nên Cent mới tự chữa tại nhà..
Lên trung tâm thì chỉ chích 02 mủi cầm máu..
chẩn đoán:.vết thương khá lớn..
bể hộp sọ, óc đã xì ra ngoài ( cũng giống như Cent tiên đoán)

Mai sẽ gặp bác sĩ chính để tiến hành điều trị

Tình hình có vẽ khả quan nhieu

cám ơn mọi người đã quan tâm!

mike1803

Member
bác cố chăm sóc em nó bác ạ còn nước còn tát mà.
chúc fire sẽ qua khỏi và sẽ sớm khỏe mạnh lại.

Songbac

.....................
Thầy trò nhà bác Cen cố lên nhé, mong rằng mọi chuyện đều tốt đẹp :)
Chúc may mắn!

yennhi

Member
Thế này có thể nó sẽ qua khỏi anh àh hồi trước nhà em cũng nuôi con chó cỏ màu vàng, bị bọn thuốc chó không bán dùng thủ đoạn gì mà vết thương gióng hệt con fire nức hợp sọ, thấy luôn cả nảo, nhưng ba em dùng ( âm Bi<<< loại dùng pha chung thuốc đỏ xức ghẻ em củng không biết phát âm sao cho đúng), rửa sạch vết thương rồi dùng âm Bi rắc thẳng vào vết thương sau vài ngày đợi nó khô mài rồi dùng âm Bi pha chung thuốc đỏ boi cho nó dần dần nó sẽ khỏi, nhưng sau nay chổ đó khi sờ vào thấy nó mềm mềm vì thiếu mảnh sương sọ :( . Cách này nhà em tự làm thấy củng khả quan, nhưng không biết con fire sao nửa ) tọi quá, vết thương lớn quá chắc đưa đi thú y cho khâu lại thì tốt hơn....!
Mong cho nó sớm qua khỏi... nếu nó !!!!!! thì tiết quá...!
Gà lành da, chó lành sương.
Chúc may mắn...!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Sợ quá em chưa bao giờ gặp phải trường hợp như thế, thật đáng sợ :(! Em mới nuôi mèo chứ chưa bao giờ được nuôi chó nên không hiểu nhiều, nhưng thật đáng thương cho em Vện của Cent, chẳng biết gì hơn mong em hãy khỏi bệnh!

hangzin

Dịch giả Vietpet
Nhờ Cent nói giúp với Fire là nó hãy cố lên nhé! Cho dù chỉ là một tia hy vọng nhỏ nhoi thôi cũng đừng từ bỏ! "Fire ơi! Cố lên em! Đừng rời bỏ chủ của em nhé! Chủ của em sẽ buồn biết bao nếu Fire ra đi đấy! Gắng lên!!! Cố gắng chống chọi lại với tử thần nhé"

titustien

nhìn em Cent thương quá bác ơi
còn nước còn tát cô lên bác à
gắn bó em nó 2 năm chứ đâu phải ít đâu....

Chó liền da - Gà liền xương

chưa chắc đã xong luôn đâu. cứ để em nó nằm yêu

2, 3 ngày có khi lại tỉnh thôi - Đàn của anh cũng có 2 con bị lâm vào cảnh này lết ra 1 góc nằm nhưng rồi vẫn sống

Hy vọng em của Phước cũng giống vậy

tran minh

Member
thật sự là tiếc con chó, nhưng bạn cũng nên nghĩ kĩ nha, nó bị vết thương vậy rồi, nghĩa là não đã bị tổn thương. sợ sau này lành rồi, nó lại trở chứng do não có vấn đề, lúc đó nó lại xực người nhà thì sao. cũng phải cảnh giác à.

Chúc cho em Fire của anh Phước qua khỏi vụ này, mà em nó có còn ăn được cơm không anh, nếu còn ăn được chắc không sao đâu, cố gắng cứu em nó anh nhé! Tiếc thật, con chó đẹp quá!

Hoangminh

Member
Cent ra bệnh viện chuyên ngành bỏng ấy ( Hà nội thì biết địa chỉ, SG thì ko biết) bệnh viện và thuốc của người nhé mua cái gọi là da nhân tạo để đắp vào vết thương hở ấy ( nghe nói nó chế tạo chiết suất từ vỏ tôm và da ếch thì phải) mua kèm luôn cái thuốc dưỡng hay kem dưỡng gì đó về bôi và đắp vào vết thương hở ở đỉnh đầu nó bên ngoài dán bằng băng keo y tế laọi dán cho vết mổ ấy hình như là otri vin gì đó lâi mảng lớn bằng bàn tay- kết hợp cho nó uống kháng sinh chống viêm và thuốc chống phù nề. Nếu nó yếu có thể truyền ít đường và hoa quả . Chủ yếu là con fire này có vẻ tỉnh táo chứng tỏ vết thương ở sọ chưa ảnh hưởng lớn đến hệ thần kinh và não bộ nên cơ hội chữa khỏi cho nó là lớn và hy vọng ko có di chứng về thần kinh khi chữa khỏi đâu. Thể lực của nó cũng tốt nên hy vọng chữa sẽ khỏi. Chủ yếu là giữ cho vết thương của nó không nhiễm trùng. Trước tôi đã chữa em boxbull của tôi cắn nhau với rốt toác ngực hở phanh khoảng 7-8 phân nhìn thấy phần màng bên trong ngực. Nhưng mua cái da nhân tạo ấy ở bệnh viện xanh poll Hn khoa bỏng về đắp sau 1 tuần vết thương đã kín miệng đấy- khi mua đừng nói là mua cho chó họ ghét không bán đâu. Chúc chóng khỏi

Xin chia buồn với Centimet. Hy vọng Fire sẽ qua khỏi.
Tôi cũng đã từng trải qua cảnh này rồi nhưng chưa từng kể với anh em trên này thôi. Có một điều đáng chú ý là đòn hiểm của chó PQ thường là đòn cắn vào xương chẩm chứ không phải cắn họng nhưng mình vẫn nghĩ, liệu đây có phải là một đặc trưng không?
Nhiều người thích chó của mình dữ dằn, nhưng có nuôi chó đàn thì mới hiểu cái gì cũng có 2 mặt.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Bạn Centimet ơi, tình hình Fire thế nào rồi? Nó đã khá hơn chưa? Mong là mọi sự bình an. Hic, mình không muốn bạn phải gặp chuyện buồn như khunglong nữa.