• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tiêu chí hoạt động CLB Breeder Việt Nam

Neapolitan

Active Member
Bác chưa hiểu rõ ý của em bác à, ở HN duy nhất có 1 chỗ bán Microchip, nó bán 100$/1 cái bác ơi. nếu nó bán 10$/1 cái thì khoẻ re, em hỏi bác làm gì.
Đã nói tui chỉ chổ cho mua khoảng $10 1 cái thôi .

Gắn chip thì dễ lắm, con nít 10 tuổi làm cũng được .

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
Phong HL có thể nói rõ hơn về cách cấy Microchip được không ?.
Đơn giản như anh tiêm phòng cho cún .

- Nó là một cái xi lanh còn microchip được bố trí ở đầu mũi tiêm nhỏ như hòn đá lửa .

- Thao tác :

Ta chỉ cần túm chặt một nhún lông hoặc da trên phần muốn cấy kéo lên một chút mục đích để chích mũi tiêm có microchip vào sau ấn xlanh như tiêm các thuốc khác cho chó vậy.

Bên TQ họ đa phần cấy vào phần cổ phía trên của con chó dưới bụng cũng có nhưng rất ít.

Máy đọc Microchip

Dải số em tra ra từ bộ microchip CHN 156011114000778
Theo như bác LyGiang nói thì không biết có tra được loại Microchip khác không thì em chưa tìm hiểu (!?) nếu tất cả các loại chip đều đọc được thì tốt quá!

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chào mọi người,
xem xong lật đật đi chụp hình ngay đây. Đây là cái dụng cụ cấy microchip:

Mô tả: Nó giống như cái ống chích nhưng có cái kim hơi lớn. Trong mũi kim có microchip nhỏ bằng hạt gạo. Khi cấy chúng ta rút thanh chặn màu xanh ra, kéo lớp da gáy chó hay ơ nơi đâu bạn muốn cấy. Đâm dứt khoát kim vào đừng sợ chó đau mà đâm hời hợt sẽ cản trở việc cấy. Bơm mạnh xylanh sẽ đẩy microchip vào dưới da chó. Cũng rất dể dàng.

Phía sau bao bì là mã số của microchip. Về việc máy đọc microchip sẽ có rất nhiều loại. Tuỳ theo mã số nhiều hay ít mà giá trị cũng khác nhau. Do đó khi mua máy đọc phải hỏi kỹ vấn đề này. Chứ k. phải máy nào cũng đọc được.

Một lưu ý nữa, theo hệ thống FCI, mã số microchip còn đồng nghĩa với mã số của nước đó. chúng ta có thể kiểm tra microchip và sẽ biết xuất xứ từ nước nào. Do đó, nếu ta dùng chỉ để ký hiệu cho chó của chúng ta là do chúng ta sản xuất ra thì OK. Nhưng nếu nguồn mua từ một nước khác khi kiểm tra có thể nhằm nguồn gốc xuất xứ từ nước đó. Theo tôi được biết thì VKA đang đăng ký mã số của VN về microchip, hy vọng chờ cuộc họp của FCI vào tháng hai tới sẽ biết được kết quả lần FCI qua làm việc vừa rồi về việc VN gia nhập FCI. Do đó, mọi việc chúng ta cùng nhau chuẩn bị cho tối ưu nhất.

Thân,

Xin phép bác Neo, em post luôn vào đây một số gợi ý của bác về việc xây dựng Nội qui riêng cho CLB này, kính mời các bác cùng góp ý để chốt nhé:

Còn nội quy thành viên thì tui thấy thế này . Hiện nay tui thấy muốn thúc đẩy nghành nuôi chó thì phải thay đổi từ từ suy nghĩ của mọi người về breeder, phải tách rời breeder với chó chợ và BYB, hay nói 1 cách khác là tuyên chiến với puppy mill, chó chợ và BYB về mặt uy tín, chất lương và gái cả . Vì vậy tui muốn CLB breeder thì thành viên phải là breeder đúng nghĩa hay sẽ là breeder trong tương lai .

- Tức là chó phải có gia phả và nguồn gốc rõ ràng, không nhất thiết phải là chó nhập, nhưng ít ra phải biết cha mẹ nó là ai (ngoại trừ 1 số trướng hợp của CPQ và Hmong cũng như những giống chó khác của VN, vì quá hiếm và cần bảo tồn), như vậy mới gọi là breeder, chứ chạy ra chợ hay qua TQ, Thái Lan mua 1 con từ chợ về làm breeder là không được . (tui không rành thủ tục VKA ra sao, nếu yêu cầu chó họ phải có giấy VKA có quá đáng hay không ? ông có thể cho tui biết về VKA và vụ giấy tờ này rồi tính, tại vì có tờ giấy vẫn hơn) . Và không cần đông members lúc này, mình cần chất lượng chứ không cần số lượng .

- Nhân giống với những con có nguồn gốc và giấy tờ

- Nuôi 1 con cũng có thể gọi là breeder .

- Chó nuôi phải hợp vệ sinh, chuồng trại và vận động đàng hoàng .

- Nhân giống chó khoẻ mạnh, không được nhân giống chó cái dưới 14 tháng .

- Không được lai 2 loại khác nhau

- Tui sẽ chỉ mọi người mua Microchip, tui muốn họ phải gắn chip những con chó họ nhân giống và những con họ giữ lại nhân giống, chó trong gia phả tất cả phải có microchip . (Nếu kêu họ gắn cho tất cả chó con vậy có quá yêu cầu hay không ? nếu không thì họ bắt buộc phải gắn nếu khách yêu cầu, và khách sẽ trả tiền chip theo giá thị trường của VN, và khách phải hiểu rằng chỉ có những con chó gắn chip thì mới có quyền đòi thử DNA)

- Họ phải đồng ý thử DNA nếu khách yêu cầu (gửi ra nước ngoài thử), khách phải chịu hết mọi chi phí, breeder không phải tốn gì hết nên không phải lo . Làm vậy chỉ chứng minh rằng mình thật thà nên không sợ ai hết .

Xin bổ xung 1 ý với các bác: Từ chối bán chó con cho những người hoàn toàn không biết gì về nuôi giống chó họ định mua, ...( làm vậy là hại con chó, cái này tôi chứng kiến nhiều rồi ) và từ chối bán chó con cho lái chó ( nếu mình biết rõ )

TaiVenh

Active Member
Em xin bổ sung 1 ý:

Vì ta là người thực việc thực, lại được lựa chọn tương đối cẩn thận, nên có lẽ 1 trong những điều kiện cần thiết là các thành viên CLB phải thông báo tên, số phone thực, địa chỉ @...

Em xin bổ sung 1 ý:

Vì ta là người thực việc thực, lại được lựa chọn tương đối cẩn thận, nên có lẽ 1 trong những điều kiện cần thiết là các thành viên CLB phải thông báo tên, số phone thực, địa chỉ @...
Nhất trí với bác TaiVenh, có lẽ mình nên thống nhất mỗi người tự giới thiệu về thông tin cá nhân: Tên, tuổi , địa chỉ, địa chỉ @, số phone...
bác Tai Venh sẽ tập hợp thành 1 danh sách của CLB .

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Xin đề nghị bổ sung thêm trong thông tin cá nhân: đã từng và đang nuôi giống gì? Để chúng ta có thể hiểu nhau và dể dàng thảo luận hơn.

Thân,

phamhuyhoang

Active Member
hehe!bác Ly Giang thật là chí lí ^_^ như vậy mới rõ được chi tiết từng tính cách và dinh dưỡng của từng dòng một!em là người mới bất đầu nên có tham lam nhưng nuôi một cách mù quáng nên không đạt được gì kết quả cao mà chỉ rút ra được kinh nghiệm mà thôi ^_^ ai ban đầu cũng như vậy phải không bác ???
hi vọng với những người co kinh nghiệm như bác và anh Tuấn tham gia và tư vấn thì em nghĩ sẽ đạt được kết quả cao ạ^_^

phamhuyhoang

Active Member
kiến thức hơi thấp có nghĩa là vẫn biết nhưng khiêm tốn nên nói vậy thôi anh ạ!những người khiêm tốn thế này có thêm vài chục người nữa thì tốt ^_^

Neapolitan

Active Member
Hy vọng CLB này sẽ là tiền thân của 1 CLB all breed club đầu tiên của VN, giống như Wesminster kennel club của Mỹ hơn 100 năm trước .

Hy vọng CLB này sẽ là tiền thân của 1 CLB all breed club đầu tiên của VN, giống như Wesminster kennel club của Mỹ hơn 100 năm trước .
Vạn sự khởi đầu nan ! hy vọng lòng nhiệt tình và tinh thần đoàn kết , CLB Breeder sẽ ổn định và phát triển, thuận lợi của kẻ đi sau là học hỏi được những kinh nghiệm thành bại của người đi trước, Phấn đấu đuổi kịp Thái Lan và các nước trong khu vực là điều không thể không làm được , nếu chúng ta có quyết tâm và có tinh thần đoàn kết, tất cả vì 1 mục tiêu chung !
Xin mời các bác cùng nghiên cứu, đề ra 1 định hướng và 1 nội quy rõ ràng, nếu tất cả cùng đồng sức, đồng lòng nghiêm túc thực hiện, chúng ta sẽ thành công !!!

Neapolitan

Active Member
Vạn sự khởi đầu nan ! hy vọng lòng nhiệt tình và tinh thần đoàn kết , CLB Breeder sẽ ổn định và phát triển, thuận lợi của kẻ đi sau là học hỏi được những kinh nghiệm thành bại của người đi trước, Phấn đấu đuổi kịp Thái Lan và các nước trong khu vực là điều không thể không làm được , nếu chúng ta có quyết tâm và có tinh thần đoàn kết, tất cả vì 1 mục tiêu chung !
Xin mời các bác cùng nghiên cứu, đề ra 1 định hướng và 1 nội quy rõ ràng, nếu tất cả cùng đồng sức, đồng lòng nghiêm túc thực hiện, chúng ta sẽ thành công !!!
Bây giờ trước mắt có 2 chuyện phải làm:

1- viết ra bảng nội quy

2- các thành viên gia nhập phải viết 1 bài về mình, nói sơ về quá trình nuôi chó của mình, mục tiêu và đường hướng của mình sẽ làm gì cho giống chó mình đang nuôi . Tại sao muốn gia nhập CLB breeder ? và có dịnh hướng gì để giúp đở và phát triển CLB hay không ????

Tui rất ghét nhất mấy ông chỉ ngồi nghe mà thôi, không đóng góp ý kiến, không chịu làm gì hết, không chia sẻ kinh nghiệm, của mình thì im lặng, chờ người ta nói rồi chôm về xài . Mấy ông như vậy tốt nhất đừng nên tham gia CLB .

tran huy hoang

Active Member
Bác Neo và mấy Bác thông cảm cho Em, mấy hôm nay Em đang phải coi Bà Bầu Rott sắp sinh nở , nên không có thời gian nhiều ngồi cùng các Bác, xin lượng thứ cho Em ! :praying:^:)^

1- viết ra bảng nội quy

2- các thành viên gia nhập phải viết 1 bài về mình, nói sơ về quá trình nuôi chó của mình, mục tiêu và đường hướng của mình sẽ làm gì cho giống chó mình đang nuôi . Tại sao muốn gia nhập CLB breeder ? và có dịnh hướng gì để giúp đở và phát triển CLB hay không ????.
Tôi ủng hộ ý kiến này, mặc dù kinh nghiệm còn non kém, nhưng tôi là người ham học hỏi và cầu tiến, với 1 niềm tin các nước trong khu vực làm được thì VN cũng sẽ làm được. Xin cảm ơn BQT và các anh chị đã tín nhiệm cho tôi gia nhập CLB Breeder !
Nhân đây cũng xin đề nghị tất cả các thành viên CLB coi bài luận về bản thân mình thay cho lá đơn xin gia nhập CLB.
Đây là Box đóng chỉ dành riêng cho thành viên CLB Breeder, nên sự chọc phá của các thành phần xấu là không thể, xin mời các anh chị tham gia hết lòng vì mục tiêu chung ! hãy coi vốn liếng ban đầu của chúng ta là sự nhiệt tình và tinh thần đoàn kết...Tất cả còn đang ở phía trước !

Tôi xin mạn phép có ý kiến như sau: chúng ta đã là 1 tổ chức ( CLB ) thì cũng cần có 1 ban lãnh đạo, đây sẽ là đầu tàu định hướng và dẫn dắt mọi hoạt động, các thành viên góp thêm động lực, mới có thể vận hành.
thực tế hiện nay cho thấy, với cơ chế bình đẳng, không có người lãnh đạo, không ai biết phải bắt đầu từ đâu ?
theo ý kiến cá nhân của tôi, chúng ta nên bầu ra một ban lãnh đạo CLB trước, sau đó nhóm này sẽ phác thảo đường lối và nội quy, tất cả các thành viện sẽ đóng góp ý kiến...để trở thành 1 tiêu chí chính thức và 1 nội quy chính thức, đến lúc đó hãy bàn việc chúng ta sẽ làm gì !

Xin mọi người cho ý kiến !

Neapolitan

Active Member
Nếu 1 người tham gia CLB mà đôi giòng giới thiệu về mình mà cũng không thèm viết thì nên xem lại tư cách tham gia của họ . Không viết ra thì làm sao mọi người biết anh là ai ? anh nuôi chó kiểu gì ?

Thân Chào Tất Cả Các Thành Viên CLB !

1- viết ra bảng nội quy

2- các thành viên gia nhập phải viết 1 bài về mình, nói sơ về quá trình nuôi chó của mình, mục tiêu và đường hướng của mình sẽ làm gì cho giống chó mình đang nuôi . Tại sao muốn gia nhập CLB breeder ? và có dịnh hướng gì để giúp đở và phát triển CLB hay không ????

Tui rất ghét nhất mấy ông chỉ ngồi nghe mà thôi, không đóng góp ý kiến, không chịu làm gì hết, không chia sẻ kinh nghiệm, của mình thì im lặng, chờ người ta nói rồi chôm về xài . Mấy ông như vậy tốt nhất đừng nên tham gia CLB .

Tôi đồng ý với quan điểm trên , mỗi con người chúng ta có sở trường và sở đoản , có người có cái ưu về mặt này nhưng cũng có cái khuyết về mặt kia , năm ngón tay có ngón ngắn , ngón dài , nhưng khi hợp lại nó thành một bàn tay đúng nghĩa , mỗi ngón đều có công năng của nó khi làm việc .
Vấn đề nội quy cũng vậy , phải có nghĩa vụ và quyền lợi , cũng như có BCN đàng hoàng , tất cả phải đồng tầm hiệp lực , tham gia tích cực thì hoạ chăng CLB mởi phát triển được , còn người đi , người đứng , hoặc tham gia vui chơi như có mặt thì đành chịu , cho dù có hoạt động được cũng chỉ cầm chừng mà thôi .
Tôi có vài ý hôm nay như vậy cả nhà xem xét và cho thêm ý kiến - thân mến - Longdalat