• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Theo bạn có nên nuôi mèo?

Mình rất thích nuôi chó với mèo nhưng phân vân nên nhà vẫn chưa nuôi con gì cả. Mình thấy nhiều người kêu nuôi mèo sẽ bị hen ko biết có thật ko nữa, mà nhà mình có đứa cháu còn nhỏ nên rất sợ. Thanks các bạn giúp đỡ

P/s: giá 1 chú mèo trắng lông xù, mắt xanh dương or 2 màu mỗi bên (vd: mắt trái màu nâu, mắt phải màu xanh) vào đọ bao nhiu nhỉ :)

ngoc tram

Member
khoảng độ 1 triệu rưỡi trở lên bạn ạ, mình thích nuôi mèo,mỗi khi đii đâu xa là nhớ nó lắm, và mỗi khi bên em mèo của tớ thì những mệt mỏi của tớ như được vơi bớt, em mèo như người bạn đồng hành của tớ:x

X

xuka3691

Guest
bạn lên 1 diễn đàn của những người yêu mèo để hỏi thì chắc mọi người sẽ khuyên bạn nên nuôi mèo. ngay trong diễn đàn cũng có nhiều bài cổ vũ nuôi mèo lắm lắm
- Lý do nuôi mèo: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=21819
- Lý do nên nuôi 2 mèo http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=50225
- Thậm chí, có bài vui vui: nuôi mèo hơn nuôi trẻ: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=16735

- việc nuôi mèo bị hen chắc mọi người trên đây sẽ trả lời bạn là không sao đâu. vì bọn mình vẫn đang nuôi mà, có sao đâu. bọn mình cũng không thấy những điều mọi người kì thị về mèo là đúng nữa. ngày tết có rất nhiều nhà nhận trông mèo giúp mọi người (không hề kiêng mèo đen), rồi rất nhiều chị mang thai, sinh con, nuôi con nhỏ....vẫn nuôi mèo...không sao hết cả.

tuy nhiên, ý kiến cá nhân của riêng mình, thì nuôi mèo cũng phải cân nhắc chút. vì dù sao cũng thêm 1 sinh vật vào ở với mình mà. nên tìm hiểu những vấn đề sẽ gặp phải khi nuôi mèo, nhắm xem mình có chịu được không và chuẩn bị tinh thần (cộng cách đối phó) trước rồi hẵng nuôi.

mình ban đầu chỉ định nuôi 1 em mèo, mà h lên đến 3 em rồi. nhiều khi stress kinh khủng, chỉ muốn quẳng hết đi... nhưng chung quy lại thì vẫn yêu và chẳng hối hận vì nuôi đến tận 3 đứa đâu.

chúc bạn sớm có 1 (hay nhiều) e mèo, và sớm lên sinh hoạt với mọi người nhé

X

xuka3691

Guest
à, mèo trắng mắt xanh, mắt 2 màu....nếu bạn chọn mèo nga, nga lai ta, thì chắc từ 1,5tr trở xuống. nên mua bán trực tiếp ở những nhà có mèo đẻ, sẽ an toàn hơn

Boo Boo

Member
Theo mình thì chẳng nên nuôi mèo vì nuôi mèo có thể gây nghiện, nhất là nếu bạn chịu khó vào các nhà ngắm mèo thì khả năng nghiện càng cao. Thế là có 1 lại muốn có 2...... Nhà mình giờ còn có 4-5 đứa mèo to, tự nhiên việc dọn dẹp lại thấy in ít, tự nhiên lại thấy rảnh rảnh nên đang đi các nhà xin mèo đây. Biết thế này ngay từ đầu mình chẳng nuôi mèo :(:)(:)(:)((.

Linhmu_93

Active Member
Theo mình thì chẳng nên nuôi mèo vì nuôi mèo có thể gây nghiện, nhất là nếu bạn chịu khó vào các nhà ngắm mèo thì khả năng nghiện càng cao. Thế là có 1 lại muốn có 2...... Nhà mình giờ còn có 4-5 đứa mèo to, tự nhiên việc dọn dẹp lại thấy in ít, tự nhiên lại thấy rảnh rảnh nên đang đi các nhà xin mèo đây. Biết thế này ngay từ đầu mình chẳng nuôi mèo :(:)(:)(:)((.
haha, mẹ Bơ sữa nói quá chuẩn! em có 1 rồi đón thêm về thành 2, giờ lại muốn có 3 nhưng cứ cân nhắc mãi! vì bọn trẻ trâu nhà em cũng bé, vẫn nghịch lắm! cứ phi vèo vèo như tên bay đạn lạc, thỉnh thoảng đêm ngủ tưởng nhà có trộm vì cứ lục xục, rầm rầm.....đồ đạc thì cứ gọi là lanh tanh bành hết cả! người ốm thì nằm trùm chăn đợi....khỏi ốm! mèo ốm thì người lo sốt vó, gọi điện hỏi hết người này đến người kia, nấu cháo, ninh xương, mua gel dinh dưỡng cho ăn trong khi nó ốm có ăn đc đâu =)) rồi còn nghỉ học đưa mèo đi khám bác sĩ...blah blah...

cảm ơn các bạn đã góp ý rất nhìu :"> mình sẽ cố nuôi 1 chú, vì điều kiện chưa có nên chắc kiếm 1 bé mèo ta re rẻ thôi chứ ước ao kia của mình chắc phải sau này r` :D

Trong box rao vặt có bạn rao mèo ta, tiền vía 100K kìa bạn. Các bé trông cũng đáng yêu lắm lắm.

kayets

Member
Mèo ta thì người ta cho nhiều lắm đó bạn
Tiền vía ít là bạn có 1 em liền
Chúc bạn mau có pet như ý muốn
Thân !!

ngoc tram

Member
Mình dạo này bận quá , lại vừa được tặng 1 em mèo cái ALD 5 tháng tuổi, em mèo đực nhà tớ thì đến tuổi lấy vợ, em mèo đực nhà tớ là nga lai ba tư lông trắng, nếu bạn muốn mua em mèo đực tớ sẽ bán cho bạn , sdt của tớ là 0976435568

hathu08

Active Member
nếu bắt đầu nuôi thì mèo ta là 1 sự lựa chọn rất tốt bạn ạ.
Mình cũng bắt đầu bằng một vài em mèo ta, giúp cho mình có kinh nghiệm dần dần trong chăm sóc mèo. Mình tin là những người nuôi mèo phải có khả năng kiềm chế tốt lắm thì mới dừng lại ở 1 mèo :D