• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tham khảo khẩu phần ăn cho mèo của bạn hằng ngày

tdt1706

Member
Chào các bạn trong hội yêu mèo,mình sắp đón 1 bé mèo ALD về,mình cần tham khảo khẩu phần ăn của mèo các bạn trong 1 ngày gồm những gì?và ăn những gì sẽ giúp cho mèo các bạn có bộ lông dài,mượt,đẹp.Tiện thể cho mình xin 1 vài kinh nghiệm về cách chăm sóc bộ lông của mèo ALD luôn nha các bạn!Thân chào các thành viên VP!:)

Sheryl

Active Member
Chào các bạn trong hội yêu mèo,mình sắp đón 1 bé mèo ALD về,mình cần tham khảo khẩu phần ăn của mèo các bạn trong 1 ngày gồm những gì?và ăn những gì sẽ giúp cho mèo các bạn có bộ lông dài,mượt,đẹp.Tiện thể cho mình xin 1 vài kinh nghiệm về cách chăm sóc bộ lông của mèo ALD luôn nha các bạn!Thân chào các thành viên VP!:)
Chăm sóc mèo Anh Lông Dài khá đơn giản vì lông mèo ALD (nếu thuần) thì là loại semi-longhair (bán dài) và không bị rối nên hầu như không phải chăm sóc lông lá nhiều. Thỉnh thoảng chải thôi là cũng không bị rối rồi.

Còn về ăn uống thì tốt nhất là cho bé ăn tươi. Khẩu phần nhiều thịt, vì mèo là giống ăn thịt. Cơm trộn vào chỉ có tác dụng no cái bụng thôi chứ không bổ cho mèo. Mèo nhà bạn còn bé nên cố tập cho bé ăn đa dạng cả rau, sau này sẽ dễ nuôi hơn.

mimimiumiu

Member
Nhà t thường cho mèo ăn 1 phần cơm, 2 phần thức ăn, 1 phần rau. Rau nhà tớ chủ yếu là rau muống, rau cải luộc cắt nhỏ, hoặc cà rốt nạo sợi cắt nhỏ nấu chín trộn cùng thức ăn. Còn hạt thì cho ăn ngày 1 bữa thôi. Mèo <1 năm nên cho ăn kitten 36 b ah.

milkygirl6390

Active Member
Chăm sóc mèo Anh Lông Dài khá đơn giản vì lông mèo ALD (nếu thuần) thì là loại semi-longhair (bán dài) và không bị rối nên hầu như không phải chăm sóc lông lá nhiều. Thỉnh thoảng chải thôi là cũng không bị rối rồi.

Còn về ăn uống thì tốt nhất là cho bé ăn tươi. Khẩu phần nhiều thịt, vì mèo là giống ăn thịt. Cơm trộn vào chỉ có tác dụng no cái bụng thôi chứ không bổ cho mèo. Mèo nhà bạn còn bé nên cố tập cho bé ăn đa dạng cả rau, sau này sẽ dễ nuôi hơn.
chị ơi mèo nhà em đang tập ăn mà em muốn làm như chị cho ăn đủ loại thịt cá rau phô mai và thức ăn khô để sau này về chủ mới chúng nó dễ ăn. Nhưng chúng nó lại không thích rau và thịt thì chỉ thích thịt gà. Có cách nào ép chúng nó ăn không ạ :-ss

zZĩnz

Member
chị ơi mèo nhà em đang tập ăn mà em muốn làm như chị cho ăn đủ loại thịt cá rau phô mai và thức ăn khô để sau này về chủ mới chúng nó dễ ăn. Nhưng chúng nó lại không thích rau và thịt thì chỉ thích thịt gà. Có cách nào ép chúng nó ăn không ạ :-ss
sushi nhà em chỉ thik ăn cơm pate với ruốc + rau muống sống Thích gặm thịt gà luộc thôi hợ hợ 1 tuần 3 lần ăn whiskat ;;) ko thích uống sữa Phomai thì 1 tháng mới hêt 1 hộp( vi hình như nó ko thích thì phải nên ăn kém lắm ) THế có gọi là khảnh ăn ko nhỉ ??
@ chị Milk : khảnh ăn thế nào em cũng tóm về mà chị đừng lo hehehehe *-:)*-:)

milkygirl6390

Active Member
khảnh ăn thì không lớn, không béo được. Cứ phải cái gì cũng ăn mới chóng nhớn. Hix. Hanako thì chị ko lo. Con bé ăn tốt lắm. Có mỗi ku vàng chưa chịu ăn tí cơm nào, mỗi tí phô mai còn toán bú mẹ :(

bobogoi

Member
nhà mình toàn cho ăn cơm trộn ruốc hoặc thịt với tỉ lệ 1 cơm 2 thịt
ngoài ra uống nước nữa ~~ một đứa thích uống sữa một đứa thì không
nghịch như điên mà béo tròn =p~

jackie09

Member
Nhà mình vẫn cho ăn cá ạ. Thỉnh thoảng nhà ăn cá kho nên để lại ít cá bể không thì đầu cá hấp cho bé ăn. Hạt thì mình không cho ăn thường xuyên, nhà lúc nào cũng có 1 gói whiskas hay Me-O để hôm nào nhỡ ngại cho ăn hay hết cá thì ăn thôi. Cơ bản là nó chẳng chê gì hết. Cái gì cũng chơi tuốt luốt (trừ rau). Chán thế. Phomai thì nó ăn như chưa bao giờ được ăn í mặc dù tuần nào cũng đều đặn 4 cái. Có mà 1 ngày ăn hết cả hộp nó cũng ăn í :D

lululubu

Active Member
Quan trọng là đừng đem gửi nhờ nhà khác được ăn ngon mặc đẹp hơn nhà mình, kẻo ở lâu nó về giở trò chỉ đòi ăn đồ ngon, thế thôi là đời mình hỏng mất ý. Mèo nhà tớ hồi xưa cũng ăn đủ thứ, rồi bây giờ chỉ hạt với thịt, rau thèm vào mà ăn=((.

huongthu

Member
cho hỏi tại sao em nuôi chó mà nó ko ăn thức ăn dành cho chó :((----------
:)) nhà mình chó khoái ăn wk của mèo. Cho mình hỏi luôn nhà bạn nào đã cho mèo ăn váng sữa chưa. Mèo nhà mình thích váng sữa lắm, 1 ngày mình cho nó ăn nửa hộp nhưng mình không biết váng sữa thì có hại hay có lợi cho mèo?

lechan

Member
Có lẽ nhà tớ có "hơi" ăn uống nên nuôi con gì cũng mập và tham ăn ( kể cả con người nhé :) ). Hết mèo và chó nhà tớ đều ăn tạp ( cái gì hầu như cũng ăn).

Không chăm chút được như mọi người, lechan cho bọn nhóc ăn đơn giản, hầu như nhà ăn gì thì cho ăn nấy - đôi khi nhà ăn được nhưng bọn nhóc không ăn được nên lại khui đồ ăn ngon hoặc món khoái khẩu cho bọn nó (chiều hơn bà đẻ)!!!

Bình thường tớ cho 2 đứa nhà tớ ngày 2 bữa ( nhưng giờ thành 3 vì sáng bọn nó rít gào), khoảng 2 thìa ăn cơm to/bữa : 1 phần cơm ,1-2 phần thức ăn + rau (hoa quả)

Đồ ăn : gan, cổ gà, cá kho, cá rán, thịt ( không thích ăn thịt lắm),...

Ăn vặt : sữa chua, snack khoai tây ( ăn mạnh mới ghê) : cái này không có thời gian cố định, đại khái khi nào tớ cầm lên ăn là bọn nó bu vào, không cho không được.

Xem lại thấy cách cho ăn của tớ tả phí lù quá, nhưng trộm vía từ khi bắt đầu biết nuôi mèo thì đứa nào cũng khỏe, không ốm đau, nhanh nhẹn, nghịch, ngoan, sờ vào có thịt ôm rất sướng.

p/s: mèo nhà tớ có đứa 'bổ sung' thêm dinh dưỡng bằng ăn gián/chuột/thạch sùng (món khoái khẩu) nên có một thời gian nhà tớ không có con thạch sùng nào :-ss:-ss:-ss và mèo thì cứ ngóng từ tầng 1 lên trần tầng 3 để tìm kiếm 'thức ăn'

Link Map

Member
Bọn nhà mình ăn 3 bữa chính: sáng, trưa,chiều.Mình cho ăn cơm trộn cá, gan, gà, ruốc cá...mỗi hôm trộn 1 thứ đổi món.Đặc biệt bọn nhà mình cực thích ăn rau nên hôm nào cũng fải luộc một bát rau riêng cho nọ nó, thường là rau muống hoặc rau bắp cải.Mình thấy cho mèo tập ăn rau cũng rất tốt :).Trước mình cho ăn thêm cả một bữa đêm là hạt royal nhưng mình thấy tụi nó ăn hạt thì chán ăn cơm và ăn ít hơn nên giờ mình chỉ cho ăn 3 bữa chính thôi.Thỉnh thoảng cho ăn thêm fomai, sữa chua....nói chung mình ăn vặt gì thì mình cho tụi nó ăn thế.Có lúc gặm bắp ngô bọn nó cũng xin thế là tách ra cho ăn cùng luôn