• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

thực đơn của alaska 10 tháng các bác cho ý kiến

Nhà e có 1 bé alas đc 11 tháng hằng ngày e cho bé ăn như thế này các bác xem co hơp lý kô ạ
Buổi sang e ấy ăn 2 quả trưng gà lộn
Buổi trưa ăn 2 cái cổ gà + với khoảng 3 bát cơm
Buổi chiều cũng như buổi trưa + với 1 hộp sữa chua kô đường
Chó của e ít đc vânj động mà cho ăn như thế liệu có nhiều kô các bác e đj làm cả ngày buổi trưa chỉ về cho e ấy đj vệ sinh với ăn cơm đc thôi còn buổi tối thif thỉnh thoảng mới đưa e âys đj dạo vì con bận vợ con nữa
Mong các bác cho e ý kiến ạ

alaska 10 tháng mà mỗi bữa bác cho ăn 2 cái cổ gà thì quá ít, bác nên đổi lại là 1kg5 cổ gà chia làm 2 bữa, cơm thì chỉ cần 1 bát rưỡi thôi! thêm nữa là e ko thấy có tý rau nào trong thực đơn cả, bác cho ăn thêm nhiều rau nhé!
chúc cún khỏe mạnh! ;)

alaska 10 tháng mà mỗi bữa bác cho ăn 2 cái cổ gà thì quá ít, bác nên đổi lại là 1kg5 cổ gà chia làm 2 bữa, cơm thì chỉ cần 1 bát rưỡi thôi! thêm nữa là e ko thấy có tý rau nào trong thực đơn cả, bác cho ăn thêm nhiều rau nhé!
chúc cún khỏe mạnh! ;)
Hjx cún nhà mình không chịu ăn rau mớ khổ hjz de mai mình mua thêm cổ gà cho e nó. Thật sự cũng vì bé nhà mình kô chịu ăn rau nên mình cũng quên mất luôn
Thank bác đã góp ý

pheupheu

Member
bạn cứ cho ăn đầy đủ chất vs bạn thấy nó khỏe là đc............................

Nếu để thả ra 1 ngày thì e nó đi ỉa chắc khoang 3 lần bác ạ hiện h mình đang cho e ấy uông thuốc viêm phổi mà số thức ăn mình cho e cho mỗi bữa

zen

Member
ăn ngon thế còn lo gì. Sáng chỉ cần 1 quả trứng thôi, hoặc thay bằng hạt cug đc. Vì trong trứng vịt lộn cũng nhiều canxi. Nên thay đổi cả gan phổi ko nên ăn mãi gà

kid1989

Active Member
Giảm trứng gà đi nếu không muốn đi chữa bệnh cho nó @_@ 2 ngày 1 quả là đủ. cho ăn trứng gà thường ý bỏ hết lòng trắng đi cho ăn sống lòng đỏ thôi.
Thức ăn hàng ngày thì mình thấy protein chưa đủ là 1, vitamin D, E, C chưa có mấy là 2, canxi thiếu là 3. Đấy là 3 vấn đề nhìn rõ nhất trong thực đơn của bạn.

kid1989

Active Member
Alas mà không vận động chân sẽ yếu, cơ thể sẽ không thể phát triển tốt đc 100% đâu. Vì bản chất bọn này ưa vận động và có rất nhiều năng lượng thừa trong người. Không vận động thường xuyên cũng ngăn cản sự phát triển của cơ, thịt, bắp và sự phát triển của khung xương nữa. Bạn nên xem lại chế độ nuôi của mình để cún phát triển tốt hơn

Thak các bác góp ý em sẽ sửa. Chắc từ mai buổi sáng với buổi tối cho e ấy chạy ra cuửa hang với cả chạy về mới đc

Trước e cũng cho an phổi với gan lợn nhưng thấy 1. Số bác bảo là kô có chất nên e cũng it cho ăn thỉnh thoang mới đổi bữa thôi

kid1989

Active Member
bác cho ăn rau = cách thái thật nhỏ rau ra nhớ là oke k vấn đề gì đâu

Alas mà không vận động chân sẽ yếu, cơ thể sẽ không thể phát triển tốt đc 100% đâu. Vì bản chất bọn này ưa vận động và có rất nhiều năng lượng thừa trong người. Không vận động thường xuyên cũng ngăn cản sự phát triển của cơ, thịt, bắp và sự phát triển của khung xương nữa. Bạn nên xem lại chế độ nuôi của mình để cún phát triển tốt hơn
bạn cho mình hỏi muôn bô xung canxi cho cún thì như thế nào mình dùng loại của người đc kô vì mình nghe người bán thuốc bảo thuốc của người đc sản xuất trên dây chuyền kiểm tra nghiêm ngặt nên tốt hơn thuốc thú y nhiều bạn cho mình xin luôn cách bổ xung như thế nào luôn ví dụ alieeuf lượng bao nhiêu trên 1 kg và thời gian sử dụng như thế nào nhé

kid1989

Active Member
Người cũng được nhưng mình vẫn dùng của cho chó riêng. Người thì bạn dùng canxi nước cho trẻ con để nó uống. Uống 1 ngày cách 1 ngày không nên cho uống quá nhiều. Đồng thời 1 tuần ăn 2 bữa cơm gan để bổ sung vitamin D nhớ. Bạn sears xem các thực phẩm có chứa photpho để bổ sung cả photpho cho em nó giúp phát triển tốt nhất khung xương. Tỉ lệ thì bạn xem cái bài chế độ dinh dưỡng cho cún mà mình post trước đây rồi. Kiểm tra lại sẽ có cụ thể cho bạn có thể tính cả về canxi lẫn photpho và vitamin D cũng như lượng protein cần cho con cún trong 1 ngày :) Ngoài ra bạn cũng có thể cho cháu nó ăn các thức ăn chứa nhiều canxj như lòng đỏ trứng gà, vỏ trứng gà dã mịn trộn cùng với cơm nhớ. Nếu cho ăn vỏ trứng thì không cần bổ xung thêm canxi ngoài mấy đâu. cứ 2 ngày 1 quả ăn cả lòng đỏ cả vỏ trứng. lòng trắng tách riêng đun hoặc luộc cho nó sệt sệt lại mới cho ăn đc còn 2 cái kia có thể ăn sống :)

kid1989

Active Member
^^ Mong cháu nhà bác luôn khỏe. Em sinh hoạt cộng đồng. Cũng chỉ ước mong phát triển dòng chó kéo xe theo phương hướng càng ngày càng cải thiện chế độ dinh dưỡng và cố gắng giúp các bác trong phạm vi mình biết thôi. Mong sao đến 1 lúc nào đó phong trào chó kéo xe phát triển lên đến mức bán chuyên nghiệp hoặc chuyên nghiệp thôi :) Vẫn mong sẽ có những con xuất sắc có mặt tại Việt Nam :D

pheupheu

Member
^^ Mong cháu nhà bác luôn khỏe. Em sinh hoạt cộng đồng. Cũng chỉ ước mong phát triển dòng chó kéo xe theo phương hướng càng ngày càng cải thiện chế độ dinh dưỡng và cố gắng giúp các bác trong phạm vi mình biết thôi. Mong sao đến 1 lúc nào đó phong trào chó kéo xe phát triển lên đến mức bán chuyên nghiệp hoặc chuyên nghiệp thôi :) Vẫn mong sẽ có những con xuất sắc có mặt tại Việt Nam :D
thế bổ xung canxi cho chó con thế nào anh...mua loại nào vậy anh :D

mittse

Member
cho chó ăn gan là 1 sai lầm nhé,trong gan có rất nhìu chất độc mà chó ko thể thải loại như ng`,cho ăn gan nhìu chó sẽ bị ung thư và về gặp ông bà

pheupheu

Member
cho chó ăn gan là 1 sai lầm nhé,trong gan có rất nhìu chất độc mà chó ko thể thải loại như ng`,cho ăn gan nhìu chó sẽ bị ung thư và về gặp ông bà
có nguy hiểm như vậy không...ăn it chắc không sao chứ nhỉ :-s

kid1989

Active Member
Thưa bác là do bác cho ăn quá nhiều thì mới lo như thế. Trên thực tế từ Trung Quốc đến Pháp và các nước như Đức thì thực đơn chuẩn của nó vẫn là 1 tuần 2 bữa gan bác ạ. Gan chứa rất nhiều vitamin A và D để bổ sung cho cún. Giúp cho quá trình hình thành xương của chó. Em không biết bác đọc đâu được cái ung thư nhưng em tìm hiểu và dịch thì người ta chỉ nói về vấn đề thừa vitamin A và D thôi. Ăn quá nhiều thì sẽ thiếu canxi vì thực tế gan không chứa canxi cần thiết cho chó bác ạ. Bác nên kiểm tra lại nguồn tin của bác xem có sai xót ở đâu không.

@pheu: canxi chó con thì cứ canxi nước cho trẻ con hoặc cốm canxi cho trẻ con mà cho uống thôi. nếu bác có điều kiện thì bổ sung canxi tự nhiên như sữa bột, phomai ..v...v...