• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thời điểm nào có thể bắt đầu bơm cám cho chim con?

nhocsport

Member
xin cho hỏi chim con cở bao nhiêu ngày tuổi thì mình tự bơm cho chúng ăn được?a e nào biết xin chỉ dùm.thanks

VayCa

Member
chim cơ 8-9 ngày tuôi là mình bơm được rồi.bạn nhớ pha nước lỏng lỏng nha.:D:D:D

nhocsport

Member
cám ơn bạn vảy cá nha.bạn kêu pha nước lỏng lỏng chắc bạn sợ chim con thiếu nước phải không?

haohao

Member
Thỉnh thoảng bạn rờ bầu diều chim con, nếu thấy thức ăn khô quá thì bạn bơm thêm nước để giúp chim con tiêu hoá thức ăn, thiếu nước là thức ăn không tiêu hoá được đâu.

nhocsport

Member
mình hiểu rồi,để mai mình bắt đầu thưc hành thử coi sao.cám ơn bạn haohao nha.

vuanh

Member
Chào bạn,

Có một số anh em nói rằng nên pha bằng nước ấm, cho thêm khoáng(cát), lại có người cho thêm vitamin. Phải pha hơi lỏng là vì đặt quá chim có thể ói ra và khó tiêu nữa, có người nói rằng nếu từ lúc mới nở ra chim con không được bố mẹ đút cám, nếu bơm cám cho những chú chim con này thì chúng có thể bị chết. Nếu bạn nuôi chim Thái đua thì đừng nên bơm, thậm chí có người chỉ để lại một con để chim bố mẹ đút mà thôi. Đó là những thông tin mình thu thập tử những căn cứ có tên tuổi trong diễn đàn này. Chúc bạn thành công.

Bơm cám chỉ chonhững trường hợp nào chim không được bố mẹ đút đầy đủ chứ đừng bao giờ nghĩ mình phải bơm cám cho tất cả các chim con.
Còn bơm cám vào thời điểm nào là thích hợp? câu hỏi này dễ trả lời lắm: đó là khi nào chim không đủ thức ăn từ chim bố mẹ thì bơm thêm.

Chim gì cũng thế, tốt nhất là để bố mẹ chúng chăm sóc hoặc chim vú chăm sóc, trường hợp đặc biệt mình mới ra tay thôi. Mình đã từng chăm sóc một em từ khi mới nở đến hôm nay cũng được 1 tuần và thấy nó vẫn khoẻ mạnh mặc dù không có sữa của mẹ nó (Bơm thức ăn theo chỉ dẫn của mấy cao thủ). Nếu mình nuôi thử vài con thành công kiểu này thì mình sẽ thông báo lên cho anh em biết để cấp cứu những em không may bị bố mẹ bỏ ngay từ ngày mới nở.

thangdovebi

Member
xin cho hỏi chim con cở bao nhiêu ngày tuổi thì mình tự bơm cho chúng ăn được?a e nào biết xin chỉ dùm.thanks
tại sao bạn lại phải bom cám cho bồ câu con. theo tdb ở nhà nuôi bi vảy cá hay két mình cũng không bom cám cho bồ câu con . khi trứng nở chỉ chú ý xem thức ăn và nước cát khoáng đầy đủ cho cha mẹ vú nuôi tự móm và nuôi con đến trưởng thành thôi.

trantantai

Active Member
tại sao bạn lại phải bom cám cho bồ câu con. theo tdb ở nhà nuôi bi vảy cá hay két mình cũng không bom cám cho bồ câu con . khi trứng nở chỉ chú ý xem thức ăn và nước cát khoáng đầy đủ cho cha mẹ vú nuôi tự móm và nuôi con đến trưởng thành thôi.
Đúng rồi vì chúng đã được những cha mẹ nuôi là những cặp thái vú đó đúng không anh Thắng, còn ở đây người ta nuôi thái và chỉ có vài cặp thôi đâu có cặp nào trùng để vú thay vả lại người chơi chim như mình thì thương chim như con nên làm sao mà nỡ nhìn thấy nó đói chứ, phải cho nó ăn thôi, mình không nghĩ là anh chưa đút cám bao giờ, nói chung mỗi người có cách riêng của mình. Theo Tài thì bố mẹ chúng nuôi là tốt nhất "Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ" nên có bơm thì chỉ trong trường hợp chim con chưa đủ no hay b ị bỏ đói thôi chứ không nên tách ra để bơm, vì bơm cám không thi chim không có đề kháng tốt nên dễ bệnh hơn. Tại sao anh không bơm cám cho bồ câu con? anh có thể trả lời vì chúng đã được đút no rồi vì chúng may mắn được ở trong căn cứ của anh, còn những đứa mồ côi không ai nuôi nấng thì sao anh ha? anh có hiểu không. Tội nghiệp lắm

nhocsport

Member
a trantantai nói đúng đó,a tdb không cần bơm cám vì a có nhiều bồ câu vú.còn đằng này tụi e chỉ có vài cặp thôi mà lại không trùng ngày nữa nên phải đích thân bơm cho chúng thôi.khi thấy chúng đòi ăn mà bố mẹ chúng lại kg đúc thì tội nghiệp lắm,thấy chúng ốm nhôm không đành lòng nổi đâu a ơi.

Chấn PG

Member
Còn nữa chứ anh :D

Thêm cả trẻ lớn nữa chứ anh trantantai =D>:coffee::dancing::love struck::D:))

Đúng rồi vì chúng đã được những cha mẹ nuôi là những cặp thái vú đó đúng không anh Thắng, còn ở đây người ta nuôi thái và chỉ có vài cặp thôi đâu có cặp nào trùng để vú thay vả lại người chơi chim như mình thì thương chim như con nên làm sao mà nỡ nhìn thấy nó đói chứ, phải cho nó ăn thôi, mình không nghĩ là anh chưa đút cám bao giờ, nói chung mỗi người có cách riêng của mình. Theo Tài thì bố mẹ chúng nuôi là tốt nhất "Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ" nên có bơm thì chỉ trong trường hợp chim con chưa đủ no hay b ị bỏ đói thôi chứ không nên tách ra để bơm, vì bơm cám không thi chim không có đề kháng tốt nên dễ bệnh hơn. Tại sao anh không bơm cám cho bồ câu con? anh có thể trả lời vì chúng đã được đút no rồi vì chúng may mắn được ở trong căn cứ của anh, còn những đứa mồ côi không ai nuôi nấng thì sao anh ha? anh có hiểu không. Tội nghiệp lắm

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
hihihi mỗi người có 1 nỗi khổ riêng nhưng khi bơm cám thì nên đọc kĩ 1 bài trong căn cứ em của anh hoàng dương post vì nó có đầy đủ thông tin rất bổ ích,cố gắng lên và nhớ để ý kĩ bơm nước ấm tí sẽ tốt hơn và để ý chuồng trại giữ thân nhiệt cho em nó để ko bị chết thì sẽ giống em bị ám ảnh ko dám bơm nữa sợ chết lần hai....huhuhuhu thiện tai thiện tai ,good luck