• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thịt chó không phải là thức ăn cho con người

Status
Không mở trả lời sau này.

chulevinh

Member
theo mình thấy, đây là quan điểm, cách sống của mỗi người thôi, mỗi dân tộc, mỗi vùng miền, mỗi gia đình, chắc chắn lại có 1 cuộc tranh luận nảy lửa giữa người ko ăn thịt chó, và người ăn thịt chó, và chẳng bao giờ có hồi kết, có lẽ mod nên khóa chủ đề này...

nqd123

Member
Hay quá!!!!
Còn hội nuôi chim bồ câu nữa, hội nuôi gà nữa, hội nuôi cá,... các bác xem lên tiếng đi chứ!!!
Rồi trong mỗi bữa tiệc, chúng ta chống đũa nhìn nhau, nhắc nhau rằng: thành viên VP không nên ăn những món liên quan đến những loài đó!
Và có hai trường hợp xảy ra:
1. Có lẽ chúng ta lên chùa để ở, và cũng phải chùa đúng như kiểu không làm giả cỗ chay như cỗ mặn nhé!
2. Chúng ta cùng nhau đề nghị được ăn thức ăn theo kiểu bằng hạt tổng hợp các loại chất???? (hình như lên vũ trụ người ta cũng ăn loại đó thì phải)

Ấy là nói vậy! Chứ tôi nghĩ, chúng ta cũng không nên gay gắt, thái quá mà làm gì! Hãy làm những điều tốt nhất cho thú cưng của mình đi đã!
Kẻo lỡ ra ai đó lại yêu, lấy một người vợ, hoặc chồng lại rất khoái mấy cái món thực phẩm từ một số loài kể trên thì chẳng lẽ....Lại còn một chuyện anh bạn tôi kể cho biết thì mới tức cười chứ: vợ anh ta hai lần sinh nhóc thì cả hai lần lại nghén cái món mà thường ngày rủ cũng chẳng đi ăn, đó là thịt chó. Thế mới chết chứ!

Chúc ngày mai đầu tuần mọi người đều vui, khỏe, một tuần mới công việc tốt đẹp!

jennylove

Member
Thật tình ra mà nói mình đã nghe nhiều về công đoạn giết 1 con chó để làm thịt rồi.Tuy chưa thấy tận mắt nhưng mình đã cảm thấy hành động ấy tàn nhẫn lắm.
Đầu tiên người ta sẽ lôi 1 con chó trong chuồng ra,lấy 1 vật gì đó mình cũng không nhớ rõ lắm đập vào đầu con chó đến khi nó chết rồi thì xẻo thịt....
Thậm chí đi ngang qua vài quán nhậu thịt chó các bạn còn thấy họ treo cả con chó đã cạo lông,móc mắt,luộc chín lên quảng cáo(mình còn thấy có cả chó con),thật là tội nghiệp.
Thithoảng các bạn đi ngoài đường sẽ thấy 1 ông chạy xe máy chở theo đằng sau lưng là 1 cái lồng trong đó có khoảng từ 4-5 con chó,là loại chó thường hay còn gọi là chó cỏ.Đó là họ đang chuyên chở chó đi tới các quán nhậu làm thịt đấy.Nếu các bạn chú ý kĩ thì sẽ thấy mặt các con chó này rất là buồn và mệt mỏi,có thể đó là chó hoang nhưng cũng có thể đó là chó đi lạc hoặc bị người ta ăn cắp.Nếu nhà các bạn nuôi 1 con như vậy mà bị bắt đi ăn thịt mất thì các bạn sẽ nghĩ sao?Mình cũng đã từng ăn thịt chó rồi nhưng là do vô tình không biết mới ăn,đúng là ngon thật nhưng nếu nghĩ đến những cái mình đã nói ở trên thì cho dù có ngon đến mức nào mình cũng không ăn nổi đâu.

puk_inter

Member
Thịt chó rất ngon và có nhiều đạm + khoáng chất rất có lợi cho cơ thể.
Quan niệm của Đông y cho rằng con chó sinh ra đã tự khai thông được Đốc mạch (một trong 2 kinh mạch chính - Nhâm mạch và Đốc mạch), thịt chó có tính ấm ( một vài ý kiến cho là có tính nhiệt), kết hợp dùng các bộ phận của chó có thể chữa chứng dương hư ...
Nói chung thịt chó rất là tốt.

Thịt chó không phải là thức ăn cho con người.

Ông Hòang Văn Năm ,Cục phó Cục Thý y đã trả lời như trên .
Theo Ông Năm nêu lý do Cục Thú y không thể ban hành qui trình giết mổ chó theo đề xuất của Chi Cục Thú Y TP HCM . Lý do ông đưa ra là không có nước nào trên thế giới ban hành qui trình đó .
( Pháp luật TP HCM 18-2-2009)

Cái lý do của ông Hoàng Văn Năm đưa ra thực là ko thuyết phục, chừng nào luật pháp có sắc lệnh cấm ăn thịt chó thì có lẽ đó là lý do hoàn hảo nhất cho ông HVN, nhưng thịt chó cũng chỉ là một nguồn thực phẩm (ít ra tại thời điểm này) thì việc quản lý an toàn vệ sinh thực phẩm là một điều cần thiết cho nhu cầu cầu xã hội - bạn ko ăn nhưng người khác ăn. Đó mới là vấn đề của cộng đồng

Nhưng tóm lại thịt chó rất là ngon và bổ dưỡng :love struck:

TaiVenh

Active Member
@ Cún Mèo: Nguyên văn câu viết của bạn như thế này:

"Anh bạn của bạn là du học sinh à?"

Theo bạn thì ở cương vị MOD tôi có nên xoá bài và phạt điểm cảnh cáo bạn không?

@ all: Xin mời các bác tranh luận thoải mái, nhưng hễ cứ bác nào phạm qui là em xin phép trảm. Em phải nói rõ lại lần nữa để các bác thông cảm nhé.

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Vừa đăng 1 bài cơ mà bác Tai Không Cụp xóa mất, buồn kinh khủng...

Ấy là em tò mò về cái anh bạn gì đó người Đức của bạn gì đó í, mắt anh ấy có cận thị hay chăng mà anh í không nhìn thấy người ta treo, xếp hàng đống đầu chó, mình chó vàng ươm ở ngoài nhể?

Bác Tai Không Cụp ơi, em tò mò đặt câu hỏi thôi, bác đừng xóa bài của em nhá kẻo mà tội nghiệp.. Vì lần trước có Topic của chị AMI, cũng có bạn viết 1 bài tương tự về một bà Tây rồi, em chả hiểu sao lại thế nên hỏi tí tẹo í mà...
Bác Cún mèo , mình định viết vài dòng với bạn nhưng bài viết đã bị xóa, bác Tai vểnh làm vậy là đúng, chi tiết về việc hàng quán có treo sản phẫm để giới thiệu hay không thì không phải là quan trọng , có thể lúc bác H HV đến đó thì họ không còn trưng bày nữa hoặc chỉ để phía sau.... mọi người cùng đến với diễn đàn để san sẽ những suy nghĩ của mình về 1 sự kiện , viết nhẹ nhàng hơn thì thấy vui hơn .

Cún Mèo

Member
Cảm ơn bác Tai Không Cụp nhé :)) :)) :))

Ơ bạn Dingoo ơi, mình viết hết sức nhẹ nhàng đó chứ (ý mình là bài mà bạn Quote í)...

Cơ bản là mình sống ở Hà Nội đây, cứ đi qua 10 hàng thịt chó thì thấy 11 hàng tương cả 1 cái bàn to đùng hoặc tủ kính to đùng, bên trong treo đầy những đầu chó, mình chó... như hình ảnh mà mình hình dung trong địa ngục í, khi ma vương quỷ sa tăng treo người ta lên để thui í mà.. Vậy mà cái anh chàng người Đức đó diễu qua diễu lại ở Nhật Tân mà chả nhìn thấy hình ảnh đó, nên tò mò đặt câu hỏi.

Bác Tai Không Cụp là người tinh thông, công bằng... Mình rất quý bác Tai Không Cụp, nên bác có mắng mỏ gì mình cũng một dạ hai vâng.. Ấy bác í bảo mình là mình phải sửa ngay từ "mù" thành "cận thị"... Mình là người biết nghe lời kinh khủng bạn Dingoo à..

Ps: Chó hoang Dingoo là một truyện mình rất thích (ngoài lề, hí hí..)

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
An toàn vệ sinh thực phẫm.

Thịt chó không phải là thức ăn cho con người.
( Pháp luật TP HCM 18-2-2009)[/COLOR][/I]
Thực ra topic tương tự như đề tài này đã được đưa lên diễn đàn nhiều lần với nhiều hình thức khác nhau , xoay quanh chủ đề -Nên hay không nên ăn Thịt chó .
Nhưng là 1 vấn đề khác cần cảnh báo .
Nhưng sau 1 thời gian dài phản ảnh của dư luận, đây là lần đầu (?) có sự trao đổi trực tiếp của nhà chức trách về vấn đề này, vấn đề ATVS thực phẫm càng trở nên bức bách hơn vì nó tác động lớn đến con người chúng ta hàng ngày .
Theo suy nghĩ thông thường thịt được nấu chín là giải quyết được tất cả vấn đề , điều này không hẳn là vậy , với thực phẫm cung cấp cho con người cần thêm những yếu tố khác chẳng hạn như là cần phải biết nguồn gốc xuất xứ của chúng, cần được theo dỏi và kiểm sóat trước và sau qúa trình giết mổ , cần có qui trình chế biến để đảm bảo an toàn cho người sử dụng, điều đó các bạn đã thấy nhà nước đã tiến hành từng bước , nên Chi Cục Thú y TP HCM đề nghị Cục Thú Y cụ thể bằng văn bản để giải quyết vấn đề này.
Tại sao nhà chức trách phải đặt ra nhiều điều rối rắm với thực phẫm như vậy ?
Xin nêu 1 khía cạnh nhỏ trong những vấn đề này là việc nấu chín thịt ở 100oC thông thường không giải quyết hết được an tòan về thực phẫm cho chúng ta. Con Vi khuẩn (VK), Vi rút (VR) có thể bị chết ở nhiệt độ trên, nấm mốc (NM) sẽ ngưng họat động ở đó, Nhưng những chất độc ( độc tố ) do VK, VR, NM đã tiết ra trong cơ thể con vật ( con vật đang bị bệnh do VK, VR tấn công ) thì phần lớn không bị tiêu hủy ở nhiệt độ 100 oC , hoặc Các chú chó vô tội bị đánh bả từ thuốc độc hóa chất cực mạnh (TQ), thuốc độc này sẽ tiếp tục tồn lưu trong Gan , trong thịt của nó là bao nhiêu % dù nó được nấu chín ? và con người ăn thì tích lủy bao lâu mới phát sinh bệnh ?
Những vấn đề vẫn còn đó, và phải tự chọn cho mình 1 con đường để đi .

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Một topic rất nhậy cảm và sẽ còn nhiều tranh luận với các ý kiến nhiều chiều. BSGV cũng xin được đưa ra quan điểm của mình:

1. Việc ông Hoàng Văn Năm - Cục phó Cục Thú- y khẳng định: "Cục Thú y không thể ban hành qui trình giết mổ chó " , là hoàn toàn đúng với tư cách phát ngôn chính thức cho một Quốc Gia là nước thành viên của Liên Hợp Quốc, ký nhiều văn bản, cam kết Quốc tế về " Bảo vệ động vật"- UNIVERSAL DECLARATION OF ANIMAL RIGHTS . Không thể chính thức một Quốc gia cho phép " giết mổ chó"- một loài vật mà toàn thế giới công nhận là "thú cưng"- Pets.

2. Về "An toàn Vệ sinh Thực phẩm" cho con người, yêu cầu việc giết mổ chó cần được "kiểm soát vệ sinh giết mổ, kiểm dịch Thú Y" cũng không sai vì con người vẫn là trên hết ! Nhưng cái khó của ngành Thú y là không thể kiểm soát nổi sự giết mổ tràn lan bất cứ loại động vật nào để lấy thịt làm thực phẩm vì : nơi nơi là "lò mổ" nhà nhà giết mổ bất kể loại gì: gia cầm, lợn , trâu bò... ếch nhái, rắn . chim muông thậm chí còn "cướp giật" gà nhiễm H5N1 mang tiêu hủy để " xơi" ! Cái lỗi chính ở đây là sự dễ dãi của người "ăn", sử dụng thực phẩm. Nếu ai ai cũng cảnh giác và nhất định không ăn thực phẩm chưa có kiểm dịch thì hỏi rằng : " Sẽ bán được cho ai? ". An toàn Vệ sinh Thực Phẩm đang là nỗi lo của toàn Xã hội.

3. Thói quen "ăn thịt chó" đã cả hàng ngàn năm, không thể bỗng dưng ngăn cấm và có những lời lẽ quá khích được. Chỉ có thể giảm dần như kiểu " cai hút thuốc lá" thôi. Thanh niên, lớp trẻ bây giờ chắc chắn càng ngày càng ít người ăn và biết ăn thịt chó, nhưng để được như Tây thì cũng phải qua nhiều thế hệ nữa. Vậy tranh cãi cái việc không thể phỏng có ích gì ?

4. Nên chăng các mod suy xét và dừng topic này ?

ttmy2407

Member
:d Trước hết em muốn trình bày là từ nhỏ đến giờ em cũng chưa bao giờ ăn thịt chó, thậm chí ngồi gần đĩa thịt chó hay đi qua mấy hàng ngửi mùi thôi em đã buồn nôn rồi cơ ạh :p Bản thân em cũng nghĩ rằng chó hay mèo là những con vật cực kỳ gần gũi và thân thuộc. Nó trung thành và gần như có thể trở thành máu thịt với một số người, cụ thể là em ạh :) Nhiều khi lỡ miệng mắng nó, hay khi nó hư, nó có làm sao mình còn đau hơn nó nhiều ý chứ, vì mình là con người, ý thức về sự đau của mình hơn những lòai vật mà :d

Nhưng bất kỳ vấn đề nào cũng có tính 2 mặt của nó, em thiết nghĩ việc có hay ko nên ăn thịt chó mèo là tùy thuộc vào quan điểm của mỗi người (em vẫn nghiêng về phản đối :d) Nếu như chỉ nghĩ đơn giản là ăn thịt chó, ăn thịt mèo thì ko có gì, nó chỉ đơn thuần là một món ăn, có ăn hay không cũng không sao vì không ăn cái này thì ăn cái khác! Nhưng ở nhiều những nơi, thịt chó thịt mèo trở thành đặc sản, nó là phong tục, là thói quen của cả một làng, một xã thậm chí là cả một tỉnh từ biết bao đời nay! Liệu rằng có thể thay đổi được hay không khi dân trí của chúng ta còn thấp, và hơn hết vấn đề này là quan điểm của mỗi người mỗi khác!

Em nghĩ rằng bất kỳ con vật nào cũng đều đáng thương cả chứ không riêng gì con người! Con gà, con lợn, con thỏ, con bò... ai bảo rằng chúng không đáng yêu?! Ở một sống nơi chúng vẫn được nuôi và chăm như những vị thần, như những người bạn chứ không riêng gì chúng ta nuôi chó nuôi mèo đâu!! Vậy mà chúng vẫn bị lôi ra làm thịt đấy thây. Vì nó là cuộc sống!

Cuộc sống thì muôn hình vạn trạng, có nói thế nói nữa, nói từ hôm nay đến hết 10 năm sau thì cũng chẳng hết được những vấn đề. Vì vậy theo em, chúng ta không nên tranh cãi vấn đề này làm gì! Vì có nói thế nói nữa, người không ăn thịt chó thì vẫn sẽ không bao giờ ăn, người ăn thì vẫn cứ ăn! 1 thói quen đã hằn sâu vào mỗi người thì không thể thay đổi một sớm một chiều được! Vậy cứ tranh cãi trên "giấy tờ" thế này thì có ích gì trong khi 1 ngày vẫn có không biết bao nhiêu con chó, con mèo bị cho vào nồi!?

mymyanh

Member
Tôi chỉ nói 1 câu,bị ban nick vĩnh viễn tôi cũng mặc kệ.

Con bò,con heo...người ta nuôi là để làm thịt,nên k ai nói ăn thịt heo thịt bò là ghê gớm cả,nhưng con chó là loài vật khôn ngoan,trung thành,có nghĩa và là bạn của con người,thật là dã man và đạo đức giả khi miệng thì nói "tôi yêu chó" nhưng cũng cái miệng đó lại đi nhai nhồm nhoàm miếng thịt chó và cho rằng đó là đặc sản.
Tôi hận tất cả những ai ăn thịt chó mèo!

tribm.ts

Member
Các bạn cứ tiếp tục tranh luận đi, có tranh luận thì mới biết đúng sai, hay dở, chỉ mong chúng ta giữ được không khí hòa bình bạn bè và tuân thủ đúng nội quy.
Riêng tớ thì bảo lưu k ăn thịt chó mèo,
Không có một lý do gì khiến ta đồng ý với người khác muốn ăn thịt bạn của ta !

Cún Mèo

Member
Tự nhiên thấy nhớ câu trong phim Finding Nemo: "Fishes are friends, not food"..

Cún Mèo cũng muốn áp dụng vào mình "Cats, Dogs are friends, not food".

nqd123

Member
Ồ, hay thế!
Các ACE hãy đọc và suy ngẫm một chút nhé! Chỉ một chút thôi, bài mà nqd123 viết! Từ tấm lòng chân thực, từ con người đã giơ lưng ra cho mẹ đánh thay cho chú cún của mình!
Mong các ACE đừng đi quá xa vấn đề, không áp cái riêng của mình (khi nó chưa được là quy định chung mà mọi người đều tâm phục, khẩu phục) cho người khác!
Hết sức bình tĩnh!
Suy ngẫm và sẽ nhận thấy điều gì đó từ những câu mình đã ghi ra!
Cảm ơn diễn đàn!!!

MinhVL

Member
Tôi chỉ nói 1 câu,bị ban nick vĩnh viễn tôi cũng mặc kệ.
Con bò,con heo...người ta nuôi là để làm thịt,nên k ai nói ăn thịt heo thịt bò là ghê gớm cả,nhưng con chó là loài vật khôn ngoan,trung thành,có nghĩa và là bạn của con người,thật là dã man và đạo đức giả khi miệng thì nói "tôi yêu chó" nhưng cũng cái miệng đó lại đi nhai nhồm nhoàm miếng thịt chó và cho rằng đó là đặc sản.
Tôi hận tất cả những ai ăn thịt chó mèo!
Hết thuốc chữa! Tôi nói câu đó đấy, tôi yêu chó và đang nuôi chó, tôi không bao giờ ăn thịt những con chó hoặc những con thú tôi nuôi, chỉ ăn ngoài hàng, và thịt chó là một món ăn khoái khẩu của tôi. Hàng nghìn người nuôi chó, hàng nghìn người yêu chó, nhưng người ta cũng như tôi, chỉ có điều tôi tin rằng số đông họ cũng không ăn thịt những con chó họ nuôi thôi, thậm chí còn số ít họ cũng ăn thịt những con chó họ nuôi, tránh sao được, tôi cho là bình thường.
Bạn nói như vậy, tức gia đình bạn chắc không bao giờ ai ăn thịt chó vì nếu có bạn hận luôn rồi, bạn đang hận ti tỉ người trên nước VN này đấy, bạn nói tôi đạo đức giả, tôi khẳng định không, bạn hoàn toàn quá khích và thiện cận khi nói ra như vậy, đạo đức giả ở chỗ nào, tôi dám nói là tôi yêu chó, nhưng thịt chó là món khoái khẩu của tôi khi tôi còn bé, vậy là tôi thành thật với chính bản thân mình, có sao nói thế, vậy đạo đức giả là như thế nào? vớ vẩn!!!
Tôi đồng ý với bạn mỗi điểm là: Ăn thịt con chó mình nuôi và yêu quý nó vì nó là người bạn của mình như thế thì thật dã man, ok! Cái này tôi cũng thấy thế. ....................................................
.........................................................................
Đó là theo cách nghĩ của bạn thôi, bạn không tin sẽ rất nhiều thành viên phản đối bạn như thế. Hận cái gì mà không làm được gì cho bõ hận là hèn, theo mình đó. Bạn hất tất cả những người ăn thịt chó mèo, vậy bạn đã làm gì được cho chó mèo? đố bạn đứng trước các cửa nhà hàng Đặc Sản Thịt Chó nói những điều bạn nghĩ? bạn không làm được đâu! Tóm lại bạn sẽ phải ôm hận đến khi Thịt chó là hàng cấm, phạm pháp. Ngày đó tôi cũng thành tiên tửu rồi, kakakaka....
Bạn hãy nghĩ lại, tôi thấy chuyện rất bình thường, ai thích thì ăn, không thì thôi, tuỳ vào sở thích và quan niệm mỗi người, không thể hận những người không cùng sở thích với mình được. Mymyanh, nick này chắc là con gái, không tán được rồi, hihihi.....
Chúc bạn là người luôn vui vẻ trong cuộc sống!

mình thì rất quí mến và thương yêu những người bạn 4 chân này cho dù là giống chó gì ..ủng hộ những ai nuôi cún, và không thích ăn thịt chúng ( cho nên mới vào diễn đàn này để tìm những người bạn thật sự đồng cảm ..)..mong các bạn trong diễn đàn mình đến 1 ngày nào đó cùng nói không với thịt chó..hãy xem chúng như 1 người bạn thật sự của mình, loài vật 4 chân đáng yêu và trung thành với con người..

hichic, quê nhà em có cái đặc sản THỊT CHUỘT - cỗ bàn giỗ chạp gì đó cũng phải có món này!!!

Món này thì chắc bộ y tế chẳng ra quy định quản lý việc giết mổ gì đâu các bác nhỉ - cùng lắm là chỉ khuyến cáo nguy cơ lây nhiễm bệnh tật thôi. Nhưng nói nhỏ nhé, làng em nuôi chuột đồng lấy thịt, toàn cho ăn ngô, sắn, thóc mầm nên chắc ít bệnh hơn thịt lợn (như kiểu Từ Hy Thái Hậu chế món "Sâm thử" ý )!!!

Mà có khi Bộ NN&PTNT lại khen ngợi cũng nên - như kiểu tặng bằng khen cho bác gì là Dũng sỹ diệt chuột ý!

Các bác nuôi ham-tơ chắc cũng chẳng nói gì bọn em đâu - vì chuột đó quê nhà em không nuôi, không giết mổ, không thịt! Mà bác gì đó cũng không hận em đến nỗi nói là em không đủ tư cách tham gia VP đâu - vì em đang nói chuyện thịt chuột mà!!! (bình thường nói người khác không đủ tư cách a-b-c bị quy tội xúc phạm thành viên khác đấy ạ)

Hay các bác thích thịt chó - thịt mèo thử ghé qua quê nhà em làm bữa thịt chuột xem sao, biết đâu lại nghiền đến nỗi bỏ không ăn thịt chó - thịt mèo nữa cũng nên! =)) =))

MinhVL

Member
hichic, quê nhà em có cái đặc sản THỊT CHUỘT - cỗ bàn giỗ chạp gì đó cũng phải có món này!!!

ok! khi có điều kiện qua chỗ bác chắc phải thử xem ntn? xem có dã man hay đạo đức giả không? e không chê đâu! E tập thể thao nên cần nhiều đạm, kakaka...

Cún Mèo

Member
Cá nhân mình nhé, một thân một mình thôi mà mình làm cho cửa hàng Rượu Núi ở 26 Nguyễn Chí Thanh phải xì tốp việc bán thịt mèo đây này.. Dĩ nhiên mình mới chỉ làm được 1 cửa hàng thôi bán, còn các nơi khác thì chưa... buồn thế... Nhưng vẫn có hiệu quả đó thôi...

Thôi xin lời cuối, các bạn cố gắng đừng ăn thịt chó nữa, tội nghiệp bạn của bé chó nhà bạn...

Status
Không mở trả lời sau này.