• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thế nào là Gà Đông Tảo đẹp.

tuanphuthai

Active Member
Gà Hồ em chỉ có mấy lần thưởng thức và gà đó không phải nhà nuôi nên có thể đánh giá không chính xác chất lượng thịt. Nhưng vẫn tham gia tý chút với bác Cư.
Nói so sánh gà Hồ ngon hơn hay Đông cảo ngon hơn e rằng khó, vì khẫu vị mỗi người mỗi khác. Thậm chí có người không thích thịt gà và chê cả 2 món này:))
Triều Lý đóng ở Bắc Ninh- nơi có gà Hồ thì vua ăn gà Hồ là quá đúng rồi. Nói về cái từ "tiến vua" em thấy vùng nào có cái gì ngon mà chả đem "tiến vua"? Em biết ít nhất có đến mấy loại gà tiến vua như : gà Tò, gà Mía, gà Hồ...., nhưng thực tâm để dành đem cúng tổ tiên cha ông, thần thánh của mình thì có gà Đông cảo. Vậy chắc gà Đông cảo cũng là ngon nhất trong quan niệm của dân nuôi giống này. Còn em xét quan điểm cá nhân thì thích gà Đông cảo hơn, nhưng thớ thịt săn chắc màu nâu đậm tuy không đẹp nhưng rất thơm, ngọt, đậm đà, da gà thì dày, giòn, ít mỡ......và đặc biệt đôi chân thì:silly:.
Thị trường cái gì cũng có cái lý của nó cả, và bây giờ em thấy gà Đông cảo (cả thịt lẫn chơi) có vẻ được chuộng và sử dụng nhiều hơn gà Hồ có lẽ do nó kém ngon hơn chăng?
P/s: Hôm trước ăn em phải mức 270k/kg trong quán, còn cân hơi mang về thì 200k/kg với loại gà trống lai lai như ảnh trên (ngay tại vùng Đông Tảo). Còn gà Hồ thì em không biết giá thịt ra sao.

anhthe98

Member
Còn em xét quan điểm cá nhân thì thích gà Đông cảo hơn, nhưng thớ thịt săn chắc màu nâu đậm tuy không đẹp nhưng rất thơm, ngọt, đậm đà, da gà thì dày, giòn, ít mỡ......và đặc biệt đôi chân thì:silly:.
Bác giống em, không hiểu như thế có phàm tục không :)) Chứ em tặng mấy ông bạn đã dặn trước thịt cho ai thì cho nhưng cấm cho ai chân:( Đến khi thịt ra to quá sợ không ăn hết chia nửa cho nhà khác, kaka gặm chân xong bảo "chả nhẽ đi đòi lại cái chân kia" :p

GA_DONG_TAO

Active Member
Gà ĐT hơn gà Hồ ở đôi chân... Chắc chắn vậy! Đôi chân to làm nên thương hiệu của gà ĐT. Dù gà Hồ cũng rất đẹp, nhưng cần một điểm nhấn thì gà Hồ không bằng gà ĐT. Gà Hồ to con, bộ lông tía mận khoẻ khoắn nhưng đôi chân có vẻ không cân xứng với sự hoành tráng của cơ thể. Chú gà ĐT nếu nuôi tốt sẽ đạt gần 6kg, đôi chân đỏ au, oai vệ sẽ bắt mắt hơn chú gà Hồ.
Nói như thế, không phải là chê gà Hồ nhưng để làm cảnh thì ắt hẳn sẽ chọn gà ĐT.
Thịt gà Hồ và gà ĐT đều ngon, rất ngon nhưng đúng là còn do ông đầu bép.

damedog

Member
xin hỏi 2 anh : tuanphuthai và gadongcao , hiện nay gà đông tảo có mấy loại ? em nghe người bạn ở hưng yên nói có hai loại chân cao và chân lùn . trên dd chẳng nghe ai nhắc đến ,em thắc mắc quá ???

GA_DONG_TAO

Active Member
Trong nhiều bài viết về gà ĐT, mình đã nhắc đến điều này nhé... Bạn tìm lại đọc nhé. Thực ra chuyện cao hay thấp ko quan trọng bằng vẻ đẹp mà con gà đó có.
Chuyện cao hay lùn thì những người thích tìm hiểu và mê dòng gà này mới để ý... Gà cao hay lùn cũng như ngày xưa có khái niệm rot lùn, rot cao thôi... Gà DT lùn thì thường chân to hơn nhưng ngắn... Nhìn loại gà này chắc chắn về dáng đứng, người tròn.
Còn gà chân cao thì dáng cao to, đứng oai vệ, cân nặng có phần nhỉnh hơn.
Nếu để làm giống thì chú gà cao chiếm ưu thế vì cao, to, nhảy dễ, khả năng đậu cao hơn. Chú gà lùn chân to khó xuay xở.... Với lại con chân cao làm giống nhìn hoành tráng hơn. Mình thì khoái con lùn, nhìn chân ưa nhìn.

Có một điều các bạn nuôi gà ĐT nên để ý... Không phải con gà lúc nhỏ chân to là lúc lớn chân nó cũng to... 40% là do các bạn nuôi để có con gà đẹp. Thức ăn rất quan trọng... và một cái nữa là thổ nhưỡng... Tại sao nuoi gà ở ĐT nó lại đẹp thế, mà mang đi noi khác lại ko được như vậy. Cả một bí quyết đấy.

GA_DONG_TAO

Active Member
Chú Đức thấy vô lý không? Cứ trại gà là phải mời gà àh? Thế chú Tùng đang làm trại chó thì phải mời........ hâhhahahahaha. Gà về HP rồi chú TÙng àh, chú xem ở đó chú Đức có kế hoạch gì không nhé? Có gì alo anh về choi...

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Chú Đức thấy vô lý không? Cứ trại gà là phải mời gà àh? Thế chú Tùng đang làm trại chó thì phải mời........ hâhhahahahaha. Gà về HP rồi chú TÙng àh, chú xem ở đó chú Đức có kế hoạch gì không nhé? Có gì alo anh về choi...
Thế này không ổn rồi, đợi gà dài cổ của ông anh thế này thì chết :D:D

GA_DONG_TAO

Active Member
Chết sao được... Nick yahoo của anh bị ăn cắp rồi chú Tùng nhé... Đừng chát đấy.... Bị nó ăn cắp mật khẩu rồi.

damedog

Member
hôm nay em poss ít ảnh gà đông tảo nhà bạn em nhờ hai anh : tuanphuthai và g_dong_tao nhận xét giúp em xem gà như thế có thể chấp nhận được không ạ

damedog

Member
hôm nay em poss ít ảnh gà đông tảo nhà bạn em nhờ hai anh : tuanphuthai và g_dong_tao nhận xét giúp em xem gà như thế có thể chấp nhận được không ạ
[/IMG]
[/IMG]

damedog

Member
và còn nữa
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG] mong ae nhận xét dùm để mình còn tích lũy thêm kiến thức và kinh nghiệm chơi gà hiếm . thank's nhiều

tuanphuthai

Active Member
Đôi gà này đẹp đấy bạn ơi................................................

[/IMG]