• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thắc mắc về việc phối giống giữa hai anh em chó cùng một mẹ

minyuechen

Hình trên là Lucky và Maika của MinYue, được 3 tháng tuổi, Lucky là đực, còn Maika là cái. MinYue mua của nhà người ta có chó mẹ đẻ 4 con, nghe người bán nói hai cún này là từ giống chó Nhật và chó Bắc Kinh phối thành, MinYue không biết nên gọi hai cún này là giống chó gì, không biết nên vào Topic nào cho thích hợp? và sau này hai cún lớn lên có thể phối giống với nhau được không, có điều cấm kỵ gì không?
Mong nhận được hồi đáp của mọi người, thanks so much !

Cùng cha mẹ sinh ra mà bạn cho phối giống với nhau thì là đồng huyết. Những con cún xinh ra không được chất lượng tốt, có thể bị dị tật ,không thông minh, không đẹp theo ý muốn...vv..v . Khuyên bạn không lên cho phối nhé.:">

minyuechen

Cám ơn bạn DoanPhuong rất nhiều, như vậy thì MinYue nên đưa hai cún đi triệt để tránh việc ko tốt xảy ra :( cún đực thiến thì dễ, chỉ tội cún cái triệt sản phải mổ, hic... không biết sau khi mổ, cún có bị trầm cảm không ?

Loo

Member
Nếu muốn triệt sản, trong hai đứa bạn chỉ cần triệt sản con đực thôi. Khi đó nó đã thành hoạn rồi thì làm sao chó cái của bạn có bầu được! Để dành con cái đó khi nào nó lên giống thì tìm cho nó một thằng đẹp trai mà phối chứ tội gì mà thiến nó?! Tốt nhất bạn không cần phải thiến con nào cả! Nếu không muốn nó đẻ, một năm bạn chỉ cần cách ly hai đứa nó 2 lần vào đợt con cái lên giống. Vấn đề là bạn phải thường xuyên theo dõi chó cái để biết khi nào nó lên giống. Khi chó cái có kinh, hoặc khi thấy cái hoa nở to, bạn đem nhốt nó ở chỗ nào mà con đực không thấy nó, như dưới bếp chẳng hạn. Tốt nhất là nhốt từ ngày thứ 7 - 8 của kỳ kinh đến ngày thứ 15 - 16. Khi đó nó đã qua giai đoạn rụng trứng nên không còn sợ thụ tinh nữa.
Không phải nói dại, mà là sự thật, có nhiều người mua chó con của tôi, một hai năm sau, tìm đến tôi khóc lóc bảo tìm giúp một đứa giống hệt đứa trước, vì thành viên cưng đó đã bị tai nạn mà mất rồi! Dù những con chó khác có đẹp hơn, họ cũng không thèm nhìn tới! Tôi hỏi họ sao không chịu phối giống để nó đẻ con khi nó còn sống? Họ bảo thấy tội nghiệp vì một lần đẻ là một lần khó! Trời ơi! lứa anh em giống nó, tôi đã bán hết lâu rồi, cha mẹ nó cũng đã già rồi không còn phối được nữa! Vậy mà họ vẫn cố năn nỉ bảo tôi tìm lại anh em của nó để breed làm sao ra một đứa giống hệt đứa đã mất! Tôi đã cố gắng nhưng tỉ lệ thành công rất ít! Phải là một breeder giỏi và có cái tâm thì mới làm được điều này, và còn phải có thời gian chờ đợi nữa!

BotGion

Nếu bạn lai 2 em này với nhau cũng không sao. Chọn lọc tự nhiên vẫn thế. Trong 1 bầy ắc sẽ có 1 con mạnh mẽ nhất lên làm đầu đàn đó là điểm hay của kiểu lai đồng huyết này đó chính là hiện tượng Double gen.
Giải sử Double gen tốt bạn sẽ có 1 chú chó trội hơn bố và mẹ có thể về màu sắc, tính cách, kích thước...

Loo

Member
Đừng phối chó đồng huyết

Bạn ơi, tôi nuôi và phối chó cả chục năm nay, mà tôi còn không dám phối đồng huyết! Cha con, mẹ con lấy nhau thì tỉ lệ dị tật là 50%. Nhưng anh em cùng cha mẹ lấy nhau tỉ lệ dị tật sẽ là 100%. Cơ may để có một con đẹp ra đời (double gen) rất hiếm hoi! Bạn có đủ can đảm nuôi bầy con dị tật không? Nếu không, bạn có đủ can đảm cho chúng nó uống thuốc ngủ để ra đi nhẹ nhàng không? Nếu không, thì bạn cho nó phối với nhau làm gì!? Những Breeder giỏi người ta dám làm điều đó để chọn lọc ra một con có tiêu chuẩn đẹp của cha mẹ nó. Nhưng họ cũng phải cay đắng, bầm dập khi phải hủy đi những lứa con sơ sinh vô tội! Chưa kể đứa được chọn lọc F1 vẫn có cái gen đồng huyết tiềm ẩn bên trong. Khi nó lấy vợ, lấy chồng thì mới cho ra những đứa con F2 nhìn thấy ghê lắm! Do đó mà I can you (tôi can bạn) đó!

Vì k gửi được pm cho anh Loo nên em hỏi luôn trong topic này. Anh đã có kinh nghiệm nuôi chó sinh sản 10 năm nay. Mong anh truyền lại chút kinh nghiệm cho người đi sau. Em nuôi 1 em bully cái. Nó salo đến ngày thứ 6 thì e thấy nó có phản xạ chịu đực. Ngày thứ 7 em mang đi phối. phốil ại lần nữa vào ngày thứ 9. Em đọc trên mạng có người nói rằng chó chịu cho phối nhưng chưa chắc thời điểm đó trứng đã rụng. Vậy nên theo quan điểm đó hay theo quan điểm cứ khi nào chó chịu đực thì cho phối là được?
Em định cho bully nhà em phối thêm 1 lần nữa vào ngày thứ 11 thì số con có tăng thêm k?

vht91

Vì k gửi được pm cho anh Loo nên em hỏi luôn trong topic này. Anh đã có kinh nghiệm nuôi chó sinh sản 10 năm nay. Mong anh truyền lại chút kinh nghiệm cho người đi sau. Em nuôi 1 em bully cái. Nó salo đến ngày thứ 6 thì e thấy nó có phản xạ chịu đực. Ngày thứ 7 em mang đi phối. phốil ại lần nữa vào ngày thứ 9. Em đọc trên mạng có người nói rằng chó chịu cho phối nhưng chưa chắc thời điểm đó trứng đã rụng. Vậy nên theo quan điểm đó hay theo quan điểm cứ khi nào chó chịu đực thì cho phối là được?
Em định cho bully nhà em phối thêm 1 lần nữa vào ngày thứ 11 thì số con có tăng thêm k?
thông thường tinh trùng chỉ sống trong 24h, mún có thêm chó con thì cũng chỉ khoảng ấy, phối cách ngày như b thì nếu đậu ngày 7 thì ko đậU ngày 9, 9 thì ko 11, phối thêm để cho chắc ăn là đậu thôi chứ đâu tăng số con.
xác định ngày giao phối thích hợp khó, cần nhìu đk: phản xạ chịu đực, màu máu....

thông thường tinh trùng chỉ sống trong 24h, mún có thêm chó con thì cũng chỉ khoảng ấy, phối cách ngày như b thì nếu đậu ngày 7 thì ko đậU ngày 9, 9 thì ko 11, phối thêm để cho chắc ăn là đậu thôi chứ đâu tăng số con.
xác định ngày giao phối thích hợp khó, cần nhìu đk: phản xạ chịu đực, màu máu....
theo mình hiểu thì trứng rụng rải rác chứ k rụng cùng 1 ngày.

Bạn cứ cho lai đi, không sao đâu. Vì tỉ lệ trùng huyết chỉ có 25% mà thôi, Ví dụ 2 con chó của bạn mang gen Aa thì sau khi lai chúng sẽ có giao hợp lại AA, Aa, Aa và aa (Chương trình giáo khoa lớp 9). Vậy có nghĩa là con mang gen AA là con trội hoàn toàn so với chó bố mẹ, con mang Aa sẽ giống bố mẹ và con mang gen aa sẽ yếu hơn bố mẹ (có thể nói là trùng huyết), chết hoặc dị tật. Ví dụ chó bạn đẻ 4 con thì sẽ có 3 con khỏe mạnh bình thường 1 con chết. Vậy mình nghĩ cũng không sao đâu vì tỉ lệ trùng huyết ko cao lắm, bạn cứ an tâm mà cho lai đi. Biết đâu chừng sẽ lai lại được giống thuần 1 trong 2 con bố mẹ. (Với cá lia thia người ta cũng cho lai đồng huyết như vậy để tìm giống thuần đó).

vht91

Bạn cứ cho lai đi, không sao đâu. Vì tỉ lệ trùng huyết chỉ có 25% mà thôi, Ví dụ 2 con chó của bạn mang gen Aa thì sau khi lai chúng sẽ có giao hợp lại AA, Aa, Aa và aa (Chương trình giáo khoa lớp 9). Vậy có nghĩa là con mang gen AA là con trội hoàn toàn so với chó bố mẹ, con mang Aa sẽ giống bố mẹ và con mang gen aa sẽ yếu hơn bố mẹ (có thể nói là trùng huyết), chết hoặc dị tật. Ví dụ chó bạn đẻ 4 con thì sẽ có 3 con khỏe mạnh bình thường 1 con chết. Vậy mình nghĩ cũng không sao đâu vì tỉ lệ trùng huyết ko cao lắm, bạn cứ an tâm mà cho lai đi. Biết đâu chừng sẽ lai lại được giống thuần 1 trong 2 con bố mẹ. (Với cá lia thia người ta cũng cho lai đồng huyết như vậy để tìm giống thuần đó).
trời ạ. hoa & động vật là 2 chủng loại khác xa nhau.
nếu chỉ đơn giản như thế người ta nghiên cứu làm gì, công trình nghiên cứu cừu đô-li chắc bỏ đi.