• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thấu hiểu và huấn luyện mèo của bạn

ashita

Dịch giả Vietpet
THẤU HIỂU VÀ HUẤN LUYỆN MÈO CỦA BẠN

Lưu ý, đây không phải bài báo về trại huấn luyện mèo

Nếu mục đích của bạn là huấn luyện mèo biết ngồi, biết ở yên một chỗ và biết đi theo chủ, có lẽ bạn nên nuôi một con chó. Nếu mục đích của bạn là huấn luyện mèo của bạn có thể khéo léo kê mông lên cái toilet để giải quyết nỗi buồn, có lẽ bài báo này cũng không dành cho bạn. Bài báo này dành cho tất cả những ai trong chúng ta cảm thấy sung sướng khi dạy được mèo của mình dùng chậu xỉ thay vì cái chăn bông, tủ quần áo, hay giầy dép. Nó dành cho những người chủ luôn thấy hạnh phúc khi mèo của họ biết sử dụng trụ cào móng thay vì cái loa đài. Nếu bạn giống tôi, bạn cũng sẽ ngưỡng mộ mèo của mình vì đã là một con mèo và bạn muốn nó cư xử không gì hơn ngoài một con mèo, nhưng là một con mèo biết cư xử đúng đắn.

Tại sao loài mèo chỉ làm những việc nó muốn làm. May mắn thay, chúng ta sẽ không bao giờ biết được, cho dù có suýt thì biết được. Sự thần bí của loài mèo chính là điều hấp dẫn chúng ta tới những con mèo và khiến chúng trở nên vui nhộn và thú vị. Nhưng chắc chắn sẽ tốt hơn nếu chúng ta có thể hiểu chúng đủ để dạy những con mèo của mình thôi không đi bậy vào tủ quần áo nữa!

Trước khi bắt đầu huấn luyện mèo biết làm gì hay không làm gì, chúng ta cần bảo xem cách những con mèo học hỏi như thế nào. Chúng không biết tiếng Anh, chúng không thể đọc sách hay đến lớp học. Chúng học qua trải nghiệm. Nếu trải nghiệm đó tốt, chúng sẽ cố gắng lặp lại. Nếu trải nghiệm đó không thoải mái, chúng sẽ cố gắng tránh trong tương lai. Loài mèo thích cào bới đồ đạc bằng móng, và thế là chúng cứ tiếp tục làm như vậy. Nhưng thật bất ngờ, nếu chúng dí mũi vào ngọn lửa, chúng sẽ không bao giờ làm điều đó 1 lần nào nữa.

Điều cốt yếu để huấn luyện được mèo và thấu hiểu các hành vi của mèo là chắc chắn rằng nếu con mèo làm bất kỳ điều gì bạn mong muốn, nó sẽ được còn hơn cả thưởng hoặc làm hài lòng. Nhưng nếu nó làm bất kỳ điều gì bạn không muốn nó làm, nó sẽ không bao giờ được thưởng hay được vui vẻ, đúng hơn, phải khiến chúng thấy khó chịu.

Đôi khi chúng ta vô tình thưởng cho mèo của mình vì những hành vi đáng ghét của chúng. Điều hay được than phiền nhất là chú mèo của bạn vồ lấy chủ lúc 5 giờ sáng, kêo meo meo như bão và nhìn chung quấy rầy chúng ta. Những người chủ làm gì? Họ dậy và cho chúng ăn, chơi với chúng và kéo chúng ra ngoài. Bạn đã huấn luyện chú mèo của bạn gọi mình dậy mỗi sáng rồi đấy. Mèo của bạn sẽ học được rằng hành vi đó giúp nó có được chính xác những thứ nó muốn.

Nhiều người chủ trở nên thất bại vì họ không thể bắt được mèo của mình lúc nó đang gây tội, thế là họ trình ra chứng cứ của nó (thường là một vũng nước trên thảm hoặc những mẩu rèm cửa bị xé vụn) và kỷ luật chúng lúc đó. Hành động huấn luyện thường thấy là túm lấy con mèo, chỉ vào vũng nước, rồi kéo nó ra chậu xỉ và bắt nó đào bới xỉ. Nếu làm thế, bạn đang dạy mèo của mình rằng khi chủ vươn tay ra là một trải nghiệm tệ hại và chậu xỉ chính là phòng tra tấn. việc bắt quả tang lũ mèo là điều không thể vì phần lớn loài mèo đều học được rằng bị bắt quả tang sẽ là một việc rất xấu.

Trách mắng đơn giản không có tác dụng khi huấn luyện cho mèo. Nếu bạn bắt quả tang mèo đang hành xự, nó sẽ chỉ cần hành xử bậy bạ lúc ban không có mặt. Nếu bạn trừng phạt mèo sau đó, nó sẽ không liên kết được lời trách mắng với tội trạng của mình (mà bạn cũng sẽ dạy mèo của mình không tin tưởng mình). Trong bất kỳ trường hợp nào, việc hành xử bậy bạ sẽ vẫn tiếp diễn. Một vài con mèo hành xử bậy bạ chỉ để gây chú ý và việc được chú ý là đủ để thành một phần thưởng khiến mèo tiếp tục làm theo cách đó. Vậy chúng ta phải làm gì?

Nếu bạn muốn ngăn chặn những vấn đề về mèo, hoặc huấn luận mèo của mình từ bỏ những thói quen xấu, câu trả lời là như nhau. Bắt đầu với việc giũ bỏ trách nhiệm, và cho chú mèo của mình một sự khởi đầu mới mẻ.

Chấm dứt tất cả các hình thức trách mắng và trừng phạt. Hãy tập trung vào việc xây dựng một mối quan hệ vui vẻ, thú vị, và có thưởng. Đôi khi bản thân sự thay đổi sẽ giúp giải quyết những vấn đề về huấn luyện mèo. Loài mèo nổi tiếng với sự chủ động một cách thái quá và phá hoại lúc buồn chán. Những giờ chơi hàng ngày và thư giãn mát xa giúp mèo của bạn thư giãn hơn. Những con mèo cảm thấy bị bỏ bê sẽ thường không dùng chậu xỉ. Nếu bạn đặt lịch đều đặn quan tâm trọn vẹn đến mèo của mình và chơi với nó, vấn đề chậu xỉ thậm chí sẽ biến mất chỉ sau một đêm.

Tạo lập thành công cho mèo của mình trong việc thực hiện những hành vi bạn muốn nó làm và nó sẽ được thưởng. Cách hiệu quả nhất trong việc huấn luyện mèo là thưởng. điều này sẽ cho bạn cơ hội được thưởng và khen ngợi mèo của mình vì những hành vi tốt.

Tạo lập môi trường mèo để những hành vi không tốt của nó không phải là một trải nghiệm sẽ được thưởng. Hãy xem xét việc cào cấu đồ đạc làm ví dụ. Ngoài việc khiến mèo thấy việc cào vào trụ móng rất vui, có thưởng, và hấp dẫn, quá trình huấn luyện cũng yêu cầu bạn biến đồ đạc của mình thành thứ không hấp dẫn với móng mèo. Thay vì nói với mèo của bạn hãy tránh xa đồ đạc, hãy để đồ đạc tự bảo lũ mèo tránh xa. Quan trọng là bạn phải tìm ra mèo của bạn không thích điều gì. Hãy xem bài viết về huấn luyện cào móng để biết chi tiết.

Có thể bạn muốn huấn luyện mèo nhảy qua vòng; cũng có thể bạn chỉ muốn nó thôi không trèo lên rèm cửa. Trong bầt kỳ trường hợp nào, hãy nhớ mèo tiếp thu tốt nhất là khi được thưởng, khen ngợi và tăng cường theo hướng tích cực. Hãy tạo dựng thành công cho mèo của bạn, và tạo dựng thành công cho chính bạn. Điều này có tác dụng, và đơn giản hóa việc huấn luyện mèo. Huấn luyện thành công với cả hai sẽ thú vị hơn nhiều.

Hi vọng bài báo huấn luyện mèo này sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn hành vi của loài mèo – tại sao, làm gì, không làm gì, và như thế nào – để bạn và mèo của bạn cùng được vui vẻ, có thưởng và kéo dài mối quan hệ.

Meow, Gwen

Dịch từ: Cat Training | Cat Behavior | Understanding Cats
Người dịch: Ashita