• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thú nuôi NHỆN Amazon

vijaydao

Loài nhện lớn nhất thế giới đương đại với sải chân tới trên 12cm khi trưởng thành, tuổi thọ tới 6-7 năm, bạn sẽ có 1 con vật nuôi cực kỳ độc đáo mà không dễ gặp được chúng tại Việt Nam.
1 bé TARANTULA TeenAger:

Chắc chắn bạn sẽ có rất nhiều bất ngờ và tự hào khi sở hữu 1 sinh vật độc đáo đến từ Amazon xa xôi!
TARANTULA khi lớn sẽ có màu nhung rất đẹp, đa phần là nhung đỏ, màu nhung đen và xanh tím rất hiếm thấy.

Và đôi điều với người muốn chơi: Tarantula là loại nhện khổng lồ nhất thế giới, chúng có nọc độc mặc dù nọc độc không nguy hiểm cho con người. Dòng Tarantula mà chúng tôi cung cấp đã được Train để loại bỏ độc tính để có thể trở thành thú nuôi an toàn cho người chơi, rất dễ nuôi, rất sạch sẽ… nhưng trước khi bắt đầu trải nghiệm những thú vị cùng Tarantula, bạn hãy giành chút thời gian trao đổi với chúng tôi, bạn sẽ được cung cấp các thông tin cực kỳ thú vị và cần thiết, đặc biệt là những chú nhện Tarantula đã được thuần hoá nữa! Với những kinh nghiện đó, chắc chắn Tarantula sẽ là 1 con vật Vô hại, hiền lành mang lại niềm hãnh diện cho chủ với niềm kiêu hãnh đến từ AMAZON!
Một lần nữa nhắc lại cho những ai còn nghi ngại: Tarantula Cảnh Không có độc tính, không cắn người và rất dễ gần …

billychan

Nhện này nhập bằng đường nào vậy bạn? có giấy phép và đã qua kiểm dịch hoặc tiêm ngừa chưa? Căn cứ vào đâu bạn cho răng loài nhện này " chúng có nộc độc mặc dù nọc độc không nguy hiểm cho con người " hơn thế nửa bạn vui lòng cho biết bác sĩ thú y nào hay đơn vi nào chứng tỏ loài nhện này đã được loại bỏ hoàn toàn độc tính? Mong bạn trả lời rõ các yêu cầu trên.
*Đây là ý kiến bản thân mình: đây là loài nhện không phải để nuôi làm cảnh,mình mong các ban đừng lấy làm lạ hay bất kì lí do nào mà mao hiểm nuôi thử..theo như lời ở trên viết thì thật mơ hồ,thật sự không biết loài nhện này sẽ gây ra những nguy hiểm nào? còn nhiều và rất nhiều thứ nuôi khác đối với con người an toàn hơn.Thân

testdasi

Bạn billychan bình tĩnh. Tất nhiên là làm gì cũng phải cẩn thận, nhất là nuôi những loài như nhện. Chuyện nuôi nhện kiểng là có thật và đang trở nên phổ biến ở nhiều nước. Cái này chắc mới được du nhập vào Việt Nam nên có hiểu lầm, thông tin không chính xác, thậm chí lo sợ hay cẩn trọng quá mức là điều bình thường. Mình sắp post một số bài liên quan tới việc nuôi nhện Tarantula. Bạn nào thấy tò mò có thể đọc thử. Còn về bài viết của vijaydao:

Con đầu tiên trong hình của vijaydao là con nhện "gối đỏ Mexico" (Mexican Redknee Tarantula), tên khoa học là Brachypelma smithi. Đây là nhện Tarantula thường thấy trên phim ảnh. Giống này tính hiền, ít cắn người nhưng hay tung lông ngứa khi bị làm phiền. Giống này, như tên gọi, thường được tìm thấy ở xứ "Mễ Tây Cơ" (Mexico).

Con thứ hai, (bên trái, phía dưới) là nhện "hoa hồng Chile" (Chilean Rose Tarantula), tên khoa học là Grammostola rosea. Con trong hình là dạng màu đỏ của loài này. Còn một dạng nữa là màu nâu, lông hồng. Giống này thường được coi là hiền, ít cắn hay tung lông ngứa. Tuy nhiên, cũng dễ dàng tìm thấy một số con mà mình gọi là "hoa hồng có gai" hoặc psycho rosie (con rosie khùng). Mấy con này thì lại thích cắn. Loài này thường được tìm thấy ở Bolivia, miền bắc Chile và Argentina.

Con thứ ba (bên phải) là nhện "cobalt xanh" (Cobalt Blue Tarantula), tên khoa học là Haplopelma lividum. Giống này thường được tìm thấy ở Đông Nam Á (Myanmar, Thailand, Laos, Cambodia và Việt Nam). Đây là nhện dữ, thích cắn và chạy nhanh.

Và đúng là nọc độc của loài Tarantula thường không gây nguy hiểm cho con người. Sách đều nói thế. Còn chuyện thuần hóa/train/loại bỏ độc tính thì mình chưa đọc qua sách nào nói về chuyện đó.

der_Hund

Member
Mình nuôi nhện ta mãi rồi, nhưng thích mấy con hàng khủng này hơn. Nuôi nhện có cái rất thú vị là xem nó ăn. Con này có thể mua ở đâu vậy bạn?

nhocbomb_duy

Mình cũng mới mua con Redknee. Hiện thời kinh nghiệm chăm sóc còn hạn hẹp. Thấy cậu nhện cũng ko được vui vẻ cho lắm. Hay bạn Testdasi cho mình xin nick YM có gì trao đổi cho mình tí kinh nghiệm được ko? Mình sợ để lâu dài thì cu cậu...qui tiên mất. Testdasi làm ơn giúp mình với