• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thông tin về Dalmatian và hình ảnh

idorogon

Đây là bài post đầu tiên của mình về Chó đốm - Dalmatian (Dal) mà mình xem trên trang của discovery và vài trang khác rùi viết theo cách hiểu của mình nên hơi ngắn gọn..Có gì sai sót xin góp ý kiến nhé ^^!

Tổng quan về chó đốm :
Chó đốm (Dal) có thân hình cân đối dáng thể thao, thể chất và sức bền tốt, khung xương mạnh mẽ.
Chó đốm bền bỉ dẻo dai và ổn định trong khi chạy nước kiệu
Biểu hiện của Dal thường rất mau mắn hoạt bát và thông minh.
Bộ lông ngắn (2 -3 cm) và mượt
Điểm đặt trưng của chó đốm là có nhiều đốm đen trên bộ lông trắng.
Như đã nói ở trên Dal có sức bền rất tốt có thể chạy liên lục trong nhiều dặm nhưng vẫn giữ được nhịp độ chạy mà không mệt ?! ( cái này mình không chắc lắm).
Về tính cách Dal vui vẻ nghịch ngợm, thân thiện sống tình cảm và ham hở hiếu động thích chạy, đi lang thang vì vậy nên cho Dal tập thể thao hay chạy bộ hàng ngày. Dal có thế tấn công các giống chó khác (số ít thôi) nhưng phần lớn tốt với những vật nuôi khác - đặc biệt là NGỰA, đôi khi rất Bướng. Dal có xu hướng thận trọng với người lạ..
Dal rất khỏe nên theo ý mình thì hạn chế cho Dal tiếp xúc với trẻ quá nhỏ vì có thể làm trẻ nhỏ ngã..
Chú ý : Dal rất dễ bị bệnh điếc vì vậy nên đi kiểm tra khi nó được 5-6 tuần tuổi - Dal bị điếc rất dễ giật mình và hung hăn...

Về kích thước
Dal có chiều cao trung bình từ 54 cm - 62 cm và nặng TB 20 -32 kg.. Dal đực thường cao hơn Dal cái.
Chăm sóc : Nên chải lông cho Dal mỗi ngày bằng găng cao su khi Dal tới tg thay lông..Dal rất dễ bị bệnh điếc vì vậy nên đi kiểm tra khi nó được 5-6 tuần tuổi.. Không nên để Dal ở nhà một mình hoặc nhốt vào chỗ tối vì Dal rất thích tự do ( chắc loài nào cũng vậy thui)..
Tuồi thọ : Dal sống từ 11-13 năm nhưng thọ tới 15-16 năm thì ko hiếm.
P/s: Mình nghe nói loại này cực ở sạch ko biết có đúng ko ?

Tạm thời tới đây thui mình sẽ post hình tiếp

Cận cảnh Dal

Hoạt động thể thao của Dal

giang179

Member
Dù ko phải là thông tin mới nhưng dù sao cũng thank bạn ^^ mình cũng đang nuôi 1 em Dalmatian .. :D 1 đặc điểm quan trọng nữa là Dalmatian là loài chó bị bệnh Gout giống người nên cần tránh các đồ ăn nhiều đạm và mỡ .. :) .. khí hậu việt nam làm chó dễ bị các bệnh về da nên cần chăm sóc 1 cách hợp lí nữa .. ảnh của bạn hình như toàn chó bên nc' ngoài :D

idorogon

Đúng rùi gaing ^^! hình sưu tầm ko thui... mình thích giống này nhưng chưa có đk nuôi ^^

giang179

Member
Nuôi dòng này mình cũng đc khỏe ra vì đi chạy cùng nó :)) nhưng mà thời tiết ở VN đáng sợ thật..ko để ý nó phát là viêm da ngay :(