• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thông tin căn bản về Bồ Câu Đưa Thư.

osscar

Member
Mình đã vô diễn đàn cũng được 1 thời gian nhưng mà hôm nay mới chăm chú đọc hết 6 trang nói về thông tin căn bản về bồ câu đưa thư. Mình cảm thấy rất là buồn cười và phi lý. 1 con bồ câu mà có thể đạt được tốc độ trung binh là150---->170 km/g, như vậy thì chắc tốc độ tối đa của bồ câu đó phải trên 200km/g. Chắc mình nghĩ là trên cặp cánh của con chim đó có gắn 2 cái MƠ TƯA loại ít nhất 3 mã lực quá, hoặc là gắn bộ phận của TÊN LỬA vào quá. Trong nguyên cả thành phố HỒ CHÍ MINH tính sơ sơ cũng phải ít nhất là có cả 1000 ngàn hoặc nhiều hơn số này con mà bay nhanh nhất và giữ kỷ lục còn chưa chắc bằng 1/2 cái vận tốc đó nữa.Thả từ phan rang về tình đường bộ thì 350KM về nhanh nhất từ trước đến nay thì cũng 3 tieng10 phút. Nếu tính đường chim bay thì 265km thì còn chưa bằng 1/2 nữa, nước ngoài con chưa đạt được vận tôc đó nữa, bằng chứng là con mới vô địch năm 2008 bên THÁI LAN do Bigfowerhorn đăng lên bay 500 mấy cây số cũng phải mất tới 8 tiếng mấy, trong khi người ta thả mấy chục ngàn con nữa. còn chưa bằng 1/3 vận tốc đó nữa. Còn cái vụ mà bay 2000 hải lí nữa, và 7000km đường bộ nữa chứ. Mình đã coi không dưới 10 cuốn sách nói về bồ câu đua của nước ngoài, từ năm 1999 tới giờ năm nào cũng không bỏ xót, nhưng không có cuốn sách nào có ghi là chim bay tới 2000 hải lý và 7000km dường bộ. Mình cũng từng đặt ra giả thuyết là có phài sách không có ghi không, nhưng khi mình có người quen qua tận nước ngoài vô câu lạc bộ họ đua thì bên trung quốc bay cùng nhất cũng là 2000km là maximum luôn. Chắc con chim câu này là chim lam bằng máy bay giống như bên MỸ đã làm quá....

Chấn PG

Member
keke cái bay hơn 10.000 KM là có đó Osscar .Cái này là người ta tính trong 1 Năm hay bao nhiêu năm bay được nhiêu đó chứ còn 1 lần bay mà mấy ngàn cây chắc bồ câu máy bay hehe :))

osscar

Member
keke cái bay hơn 10.000 KM là có đó Osscar .Cái này là người ta tính trong 1 Năm hay bao nhiêu năm bay được nhiêu đó chứ còn 1 lần bay mà mấy ngàn cây chắc bồ câu máy bay hehe :))
Nói thiệt nha Chấn PG, nếu mà quy 1 năm bay 10000KM thì ở VIỆT NAM mình không có thiếu gì đó, ý mình nói là thả 1 lần mà tới 7000KM đó. còn cái vụ bay vận tốc trung bình từ 150--------->170KM/g đó chắc vận tốc tối đa của nó đạt tới 200KM/G có khi còn hơn nữa chứ, nó hơn cả nhà vô địch bay chim câu trên toàn thế giới quá, cũng như mình ghi ở bài trên là 2 cánh của con chim câu đó có gắn 2 tên lửa nên mới bay được như vậy.

Chấn PG

Member
Cái vận tốc đó chắc có lẽ xem lại xíu :sick:. Tại ở trên thế giới & trên các website thì mình vẫn chưa tìm được cái nào 1 lần thả 7000 KM. Chỉ tìm được 1 năm hay vài năm bay >10000KM thôi. Để mai hay mốt rảnh ngồi kiếm thử coi có website nào nói tới vấn đề này không .:-s

Pro Pigeon

Thấy mới tin

Cái vận tốc đó chắc có lẽ xem lại xíu :sick:. Tại ở trên thế giới & trên các website thì mình vẫn chưa tìm được cái nào 1 lần thả 7000 KM. Chỉ tìm được 1 năm hay vài năm bay >10000KM thôi. Để mai hay mốt rảnh ngồi kiếm thử coi có website nào nói tới vấn đề này không .:-s
Tôi đã theo dõi diễn đàn Chim bồ câu đưa thư này khá lâu, tôi cũng được mở mang thêm kiến thức khá nhiều, học thì phải hành nói thì làm, Chấn PG rất nhiều bài trên diễn đàn am hiểu về bồ câu đưa thư chắc cũng đang sở hữu một căn cứ đẹp và những chiến binh xuất sắc đáng để học hỏi.Mong được nhìn thấy căn cứ và những chiến binh bay được hàng trăm cây số của bạn, chắc những thành viên trên diễn đàn yêu chim bồ câu đưa thư cũng cùng suy nghĩ giống như tôi

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Tôi đã theo dõi diễn đàn Chim bồ câu đưa thư này khá lâu, tôi cũng được mở mang thêm kiến thức khá nhiều, học thì phải hành nói thì làm, Chấn PG rất nhiều bài trên diễn đàn am hiểu về bồ câu đưa thư chắc cũng đang sở hữu một căn cứ đẹp và những chiến binh xuất sắc đáng để học hỏi.Mong được nhìn thấy căn cứ và những chiến binh bay được hàng trăm cây số của bạn, chắc những thành viên trên diễn đàn yêu chim bồ câu đưa thư cũng cùng suy nghĩ giống như tôi
Hi bạn Pro Pigeon,
Bạn nói rất đúng "Học thì phải hành'' thì mới ''cảm'' được :-bd! Mình cũng nghĩ vậy nên mới có diễn đàn bồ câu này đây :D : Mình vừa học, học nữa, học mãi, học hỏi cái hay, kinh nghiệm của mọi người chịu chia sẻ :D và vừa ứng dụng thực hành luôn :) .

Cái học là cái vô tận nên phải thường xuyên trao dồi. Có khi nó đúng trong thời điểm này, địa lý này nhưng lại không phù hợp vào lúc khác, nơi khác do đó cần có sự trao đổi, thảo luận ra vấn đề!
Kế thừa là cách nhanh nhất để thành công nhưng kế thừa cũng là cái làm mọi người cứ đi theo lối mòn cũ, không có sự sáng tạo, nếu sai sẽ sai dây truyền. Chính vì vậy mà mình cần phải đút kết kinh nghiệm của người khác, thực hành và tạo ra cái của riêng mình, các bạn nghĩ có đúng không?

Diễn đàn thì phải khác ngoài chợ trời, không có chuyện sát phạt nhau :shame on you: , có gì bất đồng thì hoà nhã >:D< giải quyết ! Đương nhiên là những gì mod thấy không phù hợp, quá đáng là sẽ bị xoá bài không cần thông báo trước. Đây là nơi mọi người vui chơi =)) giải trí :coffee:, trao đổi, gặp gỡ >:D< đút kết kinh nghiệm cùng nhau chia sẻ sở thích, đam mê về chim bồ câu sau những giờ làm việc mưu sinh căng thẳng ngoài đời các bạn nhé :D!

Bạn Chấn_PG, theo như mình biết thì hiện nay mới có mấy em chim tơ nên chưa đi xa được cũng như căn cứ bạn ấy cũng hạn chế do còn phải ngồi ghế nhà trường lo cho tương lai nữa :-bd. Nói gì nói thú vui cũng chỉ là phụ, giải trí thôi bạn à!
Tuy nhiên sự nhiệt tình đóng góp của bạn ấy trên diễn đàn bồ câu thì không ai không thấy cũng như phủ nhận được: bạn ấy sưu tầm khác nhiều bài viết, hình ảnh từ các trang web bồ câu nước ngoài về diễn đàn bồ câu cho mọi người tham khảo học hỏi cũng như thường xuyên tham gia có mặt trên diễn đàn và gần như bạn Chấn_PG chưa bỏ qua buổi offline nào cả :-bd! Đó là điều đáng biểu dương vì các bạn có tìm kiếm, sưu tầm, chọn lọc, copy hình ảnh, biên tập, biên dịch... thì mới thấy được sự nhiệt tình, công sức đó các bạn à! Nếu các bạn có dịp thấy Chấn_PG tham gia đi xem chim câu với mọi người, cầm con chim câu lên xăm soi, cũng như việc chọn chim về nuôi… thì các bạn sẽ thấy bạn này cũng là người kén chọn, chịu học hỏi, nghiên cứu –cái điều rất cần thiết để đi đến thành công! Trên diễn đàn bồ câu, có được nhiều người nhiệt tình, tích cực như bạn Chấn_PG thì tốt biết mấy!

Các bạn chịu tham gia trao đổi trên diễn đàn là đã góp phần tạo sức sống cho nó rồi! Sự phát triển, thành công cũng như sự sống còn của diễn đàn bồ câu phụ thuộc rất nhiều vào tất cả các bạn. Từ đó mới hi vọng đến chuyện thành lập Hội bồ câu made in Vietnam đua chim câu hiện đại như nước ngoài đó các bạn!

Bạn Pro pigeon cũng vậy, theo khẩu khí của bạn, bạn làm quân sư bồ câu chắc là kinh nghiệm về chim câu đua bên ngoài cũng khá khá :-bd! Nếu diễn đàn có được chút ít kinh nghiệm của bạn thì tốt biết mấy! Cám ơn bạn >:D<.

osscar

Member
Phải công nhận là nói về bồ câu thì có khá nhiều điều để nói, theo sự hiểu biết của mình gần 10 năm nuôi chim câu thì bồ câu đưa thư thứ căn bản nhất cần có là bộ cánh, thành hay bại ít nhiều cũng phụ thuộc đến nó cả. Thứ quan trọng nhất thì cũng vẫn là bộ não của chúng. Và nghe các nhà khoa học nói là khứu giác của chúng nữa. Theo mình nghĩ thì đối với nước ngoài màu mắt nào cũng không quan trọng, nếu các bạn không tin thì hãy xem ở các trang web bồ câu nước ngoài xem, mắt màu nào họ cũng đua thắng được vậy, vì họ thả nhiều con. Nhưng đối với thành phố HỒ CHÍ MINH của mình thì màu mắt rất quan trọng cho việc đua chim. Nó là điều kiện cần và đủ để chim đua thắng đấy. Cũng như thân hình của con chim như thế nào, bộ lông nào thích hợp nhất cho nó bay vào mùa nào và bộ cánh nào bay thuận gió và ngược gió.... Còn nhiều nữa nhưng mà chưa suy nghĩ ra, hẹn lần sau sẽ post tiếp để chúng mình cùng học tập và trao đổi kiến thức lẫn nhau nhé!

Chấn PG

Member
RỒI SẼ CÓ CHỦ ĐỀ BỒ CÂU CỦA NƯỚC NGOÀI 1 NĂM BAY >10.000KM cho Pro Pigeon " TIN " =))

Có lẽ bạn không tin về những con bồ câu của nước ngoài trong 1 năm bay tới hơn 10000 KM :D.Lúc trước mình đã post bài đó nhưng do "hiệu ứng Noel" của diễn đàn Việt Pet đã làm cho Topic đó cùng với 1 số căn cứ của anh em mất theo cái "hiệu ứng" đó. Khi nào rảnh mình sẽ post lại để cho bạn TIN. Thật sự mà nói nếu bạn có chơi chim ngoài chợ thì cũng biết mà mỗi lần đua vài trăm KM thì trong tuần đua đó hay trước tuần đua đó thì bạn cũng phải đem chim đi dợt ? đúng không? sau đó không lẽ bạn đua 1 lần rồi nghĩ luôn :worried:. Bạn đua thêm thì tính tổng số 1 năm đi bạn tính lại thử chim bạn đã đi được bao nhiêu KM rồi (mình nghĩ nếu ít nhất thì cũng phải hơn 1000 KM trong năm nếu thấp hơn thì có lẽ

THỨ 1 do bạn không đua nữa { chỉ đua 1 lần rồi dẹp luôn } .

THỨ 2 Chim bạn bị chết dọc đường do bồ cắt, chim ưng, diều hâu ăn thịt.

THỨ 3 Nghĩ ngơi không chơi nữa mà đi làm QUÂN SƯ cho căn cứ nào đó như bạn nói đó.

Kinh nghiệm của mình thì còn kém lắm " Núi này cao thì còn có núi cao hơn " .Mình chỉ tìm tòi qua các website của nước ngoài để học các cách mà người ta & VN mình có chung điểm giống nào đó rồi đúc kết kinh nghiệm ra cho bản thân cũng như anh em diễn đàn mình tham khảo, bàn luận ý kiến.

Có lẽ bạn làm QUÂN SƯ nên cũng có nhiều kinh nghiệm đáng học tập . Diễn đàn là nơi học tập trao đổi kinh nghiệm nên đừng ngại nha bạn Quân Sư Pro Pigeon. Cùng vì sự phát triển của Bồ Câu VN nói riêng và diễn đàn mình nói chung thôi :D

P/S Osscar nước ngoài màu mắt cũng quan trọng lắm đó Osscar :D. Đứng đầu tiên trong lĩnh vực mua chim của nước ngoài là giống chim ( dòng máu gọi là Bloodline ) cái này ai mới chơi chim thì trước tiên là phải cần cái này trước sau đó tuỳ khả năng mà còn xem màu mắt, bản cánh . Các yêu tố này các câu lạc bộ ( hội chơi bồ câu ở nước ngoài ) rất chú ý.

Osscar có Y!M thì mình sẽ gửi links qua cho coi. Nó sẽ so sánh các bản cánh của chim và phân tích cánh chim ra sao sẽ thích hợp cho bay đường dài (long distance), đường ngắn (short distance) và bay trung bình(middle distance) hehe với điều kiện là phải biết chút ít Anh Văn đó nha :nailbitting:.

Anh em trong DĐ làm sao để DĐ bồ câu mình bị rớt đài vậy. Chuyện bồ câu năm 2009 ít quá hay sao. Anh em cố gắng dành lại ưu thế cho hội chim câu mình nha! Cố lên cố lên. hihihi. Dành hạng nhất nữa nha!

12345a

Mình vào VP chủ yếu để đọc tham khảo. Thấy mấy bài nay hay quá.
Mình đang tập tành nuôi thả được 2 cặp Thái, 1 cặp Fo đỏ. Chắc cũng đời FFFFF gì đó.
Bác Hung-HP có thể cho em xin contact dc khg? có dịp em ra HP và ghé bác thăm + xin mua 1 cặp mang về trong này nuôi thử.
Thái & Fo của em chỉ mới nuôi dc 5 tháng, thả dài nhất 70km, về trong ngày và về đủ.

Chim nhà anh hoanghung em thấy toàn xitim đen ( Vóc Đen ) không hã anh ? ? . , anh có nuôi xám 2 vạch ( đá ) không anh , cho em hỏi mấy con cái lổ mũi to vậy ( cánh mũi to thế ) là do chim già lổ mũi nó to lên ( cánh mũi nó to lên ) hay đã to từ lúc nhỏ hã anh ? ? ?

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
sau khi coi xong mới biết mình là gà mà gọi là gà công nghiệp luôn hồi trước nuôi qua lời kể người khác chỉ biết anh quí nói gì nghe đó giờ được ra biển thấy ghê ghê làm sao ko biết trụ được lâu dài ko đây ,bổn ở nhà toàn chơi mua giá rẻ ko thả ra chắc chỉ quê thêm và kĩ thuật cũng ko bằng ai,lại thêm tính lười thức sớm hihiih nhưng vì em nó phải cố sửa thôi