• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thông báo off ngày 20/5

bưởi

Member
Chó sẽ cắn vào đâu trên ngươì quân xanh khi chưa được tập điều hướng nâng cao cắn điểm ấn định ?
a/ Chó sẽ cắn vào điẻm nào gần nó nhất .
Khi không tập điều hướng phóng cao , chó sẽ nhảy xổ vào đùi quân xanh và cắn điểm đầu gối . Đòn này không gây nguy hiẻm chết ngươì nhưng là đòn khó đỡ cho đối tượng gây hấn nên nhièu trường tập trung huấn luyện chỉ để chó đánh theo bản năng bình thường , nghĩa là đánh đầu gối , bắp chân con người .
Khi tay cuí xuống hai bắp tay là điểm di động và loằng ngoằng sát mặt chó nhất ; Chó 80% sẽ chỉ cán vào tay .
b/ Nhãn lực của chó khi trực giao vơí mắt con người , sẽ dễ điên cuống và thể hiện hành động bằng bản năng gốc của loài chó . Ta sẽ giảm đi tình tr(ang này để chó sẽ không có hành động đánh cắn hung tàn , vưa kh& tập lệnh nhả vừa gây bất lợi cho sau này khi chó đi cùng ta ra đám đông . Những tia nhìn vô tình chọc xoáy vào mắt chó rất dễ bị ăn đòn (nhất là malinois, một loại chó cực kỳ hiếu động và hiếu chiến ) . Việc điếu khiẻn và kiểm soát sự tấn công của chó không nhât& thiết phải trực giao tia nhìn vào con chó.
Đièu quân xanh luôn nhớ nàm lòng là chó sẽ đánh vào vật gì gần mắt chó nhất , nếu chó chưa được điều hường nghiêm chỉnh .
Chó được điều hướng nghiêm chỉnh (thông thường là đánh tay ) sẽ chỉ đánh vào tay . Tuy nhien , cũng cần lưu ý là khi chó đã được tập qua quen đánh bao tay . Khi ra sân lớn gặp quân xanh chuyên nghiệp vờn đàn áp chủ , chó phóng tôpí bảo vệ và quân xanh dấu cả hai tay vào phía sau lưng ...con chó sẽ lúng túng chạy quanh đẻ tìm bắp tay mà cắn .
Nên tập tugs và bao tay cần phải phối hợp vơí tập cả quần áo . Có những trường hợp quân anh phải dấu tay đi để kích chó đã đùi , đẻ khi quân xanh dấu tay đi , chó lập tức đánh đùi thăy vì chạy lòng vòng không biét đánh vào đâu .
c. tập đánh mục tiêu chỉ định . Dùng tugs nhỏ để tập , chó dánh vào noi khác quát sai ngay . áp dụng câu lệnh phảu thât gọn , lớn và chính xác . Chó sẽ tuỳ vào uy lực của câu lệnh mà thi hành mẹnh lệnh .
d / chó khi quân xánh kích động , chủ chó sẽ từ từ đi đến thái độ bất động , chỉ dùng tiếng noí ra lệnh yên hoặc lệnh đánh . Từ quát lệnh cực lớn , thật dứt khoát , đến trình độ chỉ cần quát qua kẽ răng . Chủ chó trong trạng thái hoàn toàn bất động, tay chân không máu may , không vuốt ve chó . Chó chỉ được khen ngợi sau khi đã xong một chuối bài tập. Như vây mơí đạt mức nghiêm huấn . Con chó trở thành một thứ robot chính hiệu .
Kỹ thuật quát lệnh Yên để ấn định Lệnh vào chó rất quan trọng . Dem ra một góc , chỉ hai ba con chó , đồng loạt hô lệnh Yen ba bốn ngươì vơí cường độ êm lệnh tối đa . Trước mỗi buổi tập cần phải làm hành vi này , quất ít nhát 5 lần liên tục . Quát và nhìn thẳng vào con chó đang ngồi yên .Bài này trường quân khuỷen nào của Pháp cũng phải làm trong suốt thàng đầu tiên huấn nhục để giật bằng cấp .

john-sam

Member
Đúng là phải tập hợp AE đông đủ lại theo từng buổi tập để góp ý cho từng động tác, từng bài tập, khi nào chuẩn đề nghị có một giáo án cụ thể cho từng độ tuổi của chó.
Buổi tập tới đề nghị một số cây cao bóng cả như bác tranvanhoan, vanglai213, Mit, phamtuan68, bugatti, HoaPumpkin2011,trung.... không được vắng mặt nhé và nếu bác trưởng Minhcuong rảnh tham gia vơí AE một buổi cũng được.
Tự nhiên lại máu làm quân xanh thế mớí chết chứ nị=))

Đúng là phải tập hợp AE đông đủ lại theo từng buổi tập để góp ý cho từng động tác, từng bài tập, khi nào chuẩn đề nghị có một giáo án cụ thể cho từng độ tuổi của chó.
Buổi tập tới đề nghị một số cây cao bóng cả như bác tranvanhoan, vanglai213, Mit, phamtuan68, bugatti, HoaPumpkin2011,trung.... không được vắng mặt nhé và nếu bác trưởng Minhcuong rảnh tham gia vơí AE một buổi cũng được.
Rất tiếc là buổi tập tới ( 27/5) em đi nghỉ nên không ra sân với các bác được hẹn các bác vào buổi tập 03/06.

tran van hoan

Active Member
Anh Bưởi đúng là từng trải và có nhiều năm kinh nghiệm về tạp huấn , em thấy anh nói câu nào cũng thấy rất đúng . anh ơi sau mỗi buổi tập của các anh em , nếu được anh chỉ bảo tận tình qua những dòng hồi âm này của anh , em nghĩ anh em sẽ tích lũy được khá nhiều kinh nghiệm quí báu từ những đúc kết của anh .

em nói về tập huấn lúc trước với Ali rất đúng với ý anh nói , khi con chó được tập kỹ nó chỉ đánh tay ( nhưng chỉ khi quân xanh dùng bao , hoặc mặc áo giáp ) . chứ ngoài đời trường hợp bảo vệ quá mức không cần thiết thì nó lại đánh cắn theo tự nhiên là cứ phần mạng sườn và đùi trên , hai là nếu tay vung ra trước thì nó sẽ cắn tay trước !
ngày trước em với hội trưởng tập bài quân xanh chạy để con chó đánh phóng tầm cao vào bắp tay đằng sau quân xanh ( lúc này chưa được anh chỉ bảo là phải dùng tug nhỏ làm mục tiêu ấn định đánh vào đâu ) , nên quân xanh đang chạy đứng lại nó loay hoay không biết cắn vào đâu , nên lúc đó em phải dùng đến bàn tay của em để vỗ vào bắp tay sau của quân xanh . vì em dạy là em vỗ vào đâu con chó sẽ cắn vào đấy .!
nên vì vậy khi ta tập rồi mới thấy rằng chuyện con chó đã đánh cắn kèm theo lệnh nhả tốt rồi , thì coi như là đạt 50% thôi , còn lên chuyên nghiệp hay nói 1 cách khác như robot thì lại còn thêm 50% để nâng cao kỹ năng đánh cắn . nên em nghĩ với em dạy bây giờ cũng chỉ đạt 50% của việc tập huấn đánh cắn thôi , còn để nâng cao lên thì cả là một vấn đề trước mắt ! cái đó còn phụ thuộc rất nhiều vào kỹ thuật của Quân Xanh .

-------------------

Nói chuyện riêng với anh Bưởi 1 chút , với Kenton bây giờ chủ yếu là em dạy kỷ luật , và lệnh Yên luôn luôn là lệnh tối quan trọng đối với em ! khi em ngồi ở đâu đó ví dụ như em ngồi ở bãi cỏ trên 1 tấm chiếu cùng anh em ngồi nhâm nhi chén rượu hay ngụm trà , thì em luôn luôn bắt nó phải nằm hoặc ngồi bên cạnh em , và nó chỉ được phép ngồi hoặc nằm trên cỏ chứ không được phép nằm vào chiếu , cái đó em vừa dạy xã hội hóa vừa dạy cho lệnh YÊN thật tốt , vì ở đó có rất nhiều người đi qua đi lại .
Còn Kenton có 1 lần nó bảo vệ quá mức , nhưng nó khác với Ali là nó đánh phóng tầm cao nhưng thúc mõm vào vai của người lạ , nhưng em nghĩ lúc đó nó phóng vào mặt nhưng là do phản xạ của người lạ né tránh lên với vào vai . ( lúc đó em đang đứng nói chuyện với anh Dũng và anh Thành Jonhsam )
nhưng khi về nhà thì nó bây giờ cũng ý thức trông đồ và dữ dằn hơn trước khi người lạ vào nhà hoặc từ trong nhà đi ra . hehe lúc trước em cứ tưởng nó không biết trông nhà!
anh có biết không ? hôm Trung Baizen vào nhà ngồi trên ghế động vào bao thức ăn dựng ở cạnh tường nó sủa luôn , trung baizen bắt chiếc em ĐI ĐÈN với nó hihi... em nói vui tí tức là nhìn vào mắt nó lườm gườm gườm . anh biết lúc đấy nó phản ứng kinh kủng như thế nào không ? lúc đó nó GỪ và lao đến gần Trung và SỦA dữ dội , và khi con chó đã GỪ và lao vào Cắn là lúc đó con chó sẽ nguy hiểm nhất ( nhưng lúc đó nó đang trong trạng thái bị xích )

À em báo cho anh 1 tin cực vui , em nghĩ chắc chắn anh sẽ vui ! nhưng em sẽ gửi qua Gmail cho anh nhé .

Mit2011

Member
Đã bàn vấn đề anh nêu với Đạo... Mục đích là tận dụng tối đa thời gian, theo giáo trình cụ thể với từng chủ-chó...
Buổi sau sẽ có nội quy, thời gian biểu tập rất chi tiết... Các bác đi đầy đủ để phổ biến nha...

.

bưởi

Member
nên vì vậy khi ta tập rồi mới thấy rằng chuyện con chó đã đánh cắn kèm theo lệnh nhả tốt rồi , thì coi như là đạt 50% thôi , còn lên chuyên nghiệp hay nói 1 cách khác như robot thì lại còn thêm 50% để nâng cao kỹ năng đánh cắn . nên em nghĩ với em dạy bây giờ cũng chỉ đạt 50% của việc tập huấn đánh cắn thôi , còn để nâng cao lên thì cả là một vấn đề trước mắt ! cái đó còn phụ thuộc rất nhiều vào kỹ thuật của Quân Xanh .

-------------------

Còn Kenton có 1 lần nó bảo vệ quá mức , nhưng nó khác với Ali là nó đánh phóng tầm cao nhưng thúc mõm vào vai của người lạ , nhưng em nghĩ lúc đó nó phóng vào mặt nhưng là do phản xạ của người lạ né tránh lên với vào vai . ( lúc đó em đang đứng nói chuyện với anh Dũng và anh Thành Jonhsam )
- nhưng khi về nhà thì nó bây giờ cũng ý thức trông đồ và dữ dằn hơn trước khi người lạ vào nhà hoặc từ trong nhà đi ra . hehe lúc trước em cứ tưởng nó không biết trông nhà!
- hôm Trung Baizen vào nhà ngồi trên ghế động vào bao thức ăn dựng ở cạnh tường nó sủa luôn , trung baizen bắt chiếc em ĐI ĐÈN với nó hihi... em nói vui tí tức là nhìn vào mắt nó lườm gườm gườm . anh biết lúc đấy nó phản ứng kinh kủng như thế nào không ? lúc đó nó GỪ và lao đến gần Trung và SỦA dữ dội , và khi con chó đã GỪ và lao vào Cắn là lúc đó con chó sẽ nguy hiểm nhất ( nhưng lúc đó nó đang trong trạng thái bị xích )
.
*
- Chó sẽ chỉ bảo vệ lãnh thổ khi nó hiểu biết đích thực là nó được chủ yêu mến và biết chắc chắn là sẽ sống trong căn nhà đó . Thơì gian để in vào óc não chúng cảm giác này ít nhất phải là 5 tháng từ khi về nhà mơí (đối vơí chó trên 1 nâm tuồi ).
- Tính cánh , phản ứng bén nhạy của Malinois vừa là ưu điểm mà cũng vừa là khuýet điểm . Nó rất thích hợp cho chó cản khuyển , quân huyeẻnn chuyên nghiệp . Đối vơí đơì sống thường dân , phải điều hướng thường xuyên Lệnh Yên / Vâng lời đẻ tránh tai nạn đáng tiếc xảy ra .

Dậy chó đánh cắn phóng xa ...

sau này ko cần hàng rào nó thế này ..
Rất thú vị, hiện tại mình cũng đang huấn luyện chó của mình, kinh nghiệm của các bạn sẽ giúp mình bổ trợ tốt hơn. Chúc anh em hội Mali thành công!

Em cũng đang nghĩ như bác Thành đây , hay anh em ta chiêu mộ quân xanh đi ,như vậy anh em ta có quân xanh giỏi có người thay thế cho nhau đỡ mệt hơn, tuyển mộ các bạn thanh niên khỏe yêu thích huấn luyện nghiệp vụ cùng chung vai ,hôm off có rất nhiều thanh niên trẻ ở ngoài xem không ý họ ra sao các anh nhỉ .Như Hòa hôm trước thấy khá vất vả sau khi tập ép giảm cân, cái áo nó làm thể lực giảm đi nhiều đây là 1 vấn đề lớn .
Anh Thành : anh thấy động tác hôm vừa rồi làm anh đỡ mỏi hơn không hả anh , khi mọi lần phải giật nhau với tụi nó .Em xem video mới nghiệm ra, quân xanh chỉ vung tay và lăng chó 30 độ rồi gồng tay chạy 1 mạch, nó giảm đi sức mệt mỏi cho phần bắp tay và cơ vai của quân xanh .Trường hợp của anh Dũng lần trước bị bong gân ở vai cũng là 1 vấn đề , giằng giật với chó rất mệt sức, không thể đáp ứng với cả thời tiết nóng như này đc ...
Làm quân xanh tưởng đơn giản mà rất khó. Vấn để ở đây không phải là động tác của mình chưa tốt mà đơn giản là vì thể lực chúng ta chưa có! Vì phần lớn anh em chúng ta đều là dân văn phòng hoặc làm những công việc không dùng đến sức, nên khi chúng ta vận động với các kĩ năng của quân xanh như trên các clip youtube thi rất mất sức. Anh em chúng ta nghiên cứu qua hai link dưới đây nhé!

2011 Jimmy Vanhove Seminar - YouTube
2010 Jimmy Vanhove ARF Decoy Training & Seminar - YouTube

Có thể nói việc đầu tư cho thể lực là rất quan trong. Sau đấy người ta mới nghĩ đến kĩ năng chạy, giằng co, kéo và cả kĩ năng đánh roi nưa. Thời gian tới em sẽ tập trung cho nâng cao thể lực và các động tác để phục vụ anh em!
Còn về vấn đề tuyển mộ quân xanh, nhất lại là ý kiến của Đạo " dùng những người trẻ ở ngoài xem" - ý kiến này không khả thi chút nào. Thôi thì " quân mình phục vụ quân ta" anh em mỗi người cố gắng tham gia một chút, người khỏe làm nhiều người yếu làm ít. Riêng với anh Mit em nghĩ anh không nên làm quân xanh nữa vì cái dây chằng bả vai của anh có vấn đề, hơn nữa dù sao anh cũng tương đối .....nhiều tuổi, em e rằng nếu cố nhỡ ra thì mệt anh ạ.
Thân mến!
Thằng em Hòa!!

Mit2011

Member
Làm quân xanh tưởng đơn giản mà rất khó. Vấn để ở đây không phải là động tác của mình chưa tốt mà đơn giản là vì thể lực chúng ta chưa có! Vì phần lớn anh em chúng ta đều là dân văn phòng hoặc làm những công việc không dùng đến sức, nên khi chúng ta vận động với các kĩ năng của quân xanh như trên các clip youtube thi rất mất sức. Anh em chúng ta nghiên cứu qua hai link dưới đây nhé!

2011 Jimmy Vanhove Seminar - YouTube
2010 Jimmy Vanhove ARF Decoy Training & Seminar - YouTube

Có thể nói việc đầu tư cho thể lực là rất quan trong. Sau đấy người ta mới nghĩ đến kĩ năng chạy, giằng co, kéo và cả kĩ năng đánh roi nưa. Thời gian tới em sẽ tập trung cho nâng cao thể lực và các động tác để phục vụ anh em!
Còn về vấn đề tuyển mộ quân xanh, nhất lại là ý kiến của Đạo " dùng những người trẻ ở ngoài xem" - ý kiến này không khả thi chút nào. Thôi thì " quân mình phục vụ quân ta" anh em mỗi người cố gắng tham gia một chút, người khỏe làm nhiều người yếu làm ít. Riêng với anh Mit em nghĩ anh không nên làm quân xanh nữa vì cái dây chằng bả vai của anh có vấn đề, hơn nữa dù sao anh cũng tương đối .....nhiều tuổi, em e rằng nếu cố nhỡ ra thì mệt anh ạ.
Thân mến!
Thằng em Hòa!!

"Thằng Em Hòa" này chê "thằng" Mít này già hử... Hôm nào vật nhau cái xem thằng nào thắng thằng nào...
Cây nhà lá vườn là tốt nhất... Nên nhớ quân xanh " trình" Cao hơn HLV đới...
Ý "thằng em Hòa" này là cho Mít "trình" thấp hơn Anh Em đây...:-L:-L:-L

.

"Thằng Em Hòa" này chê "thằng" Mít này già hử... Hôm nào vật nhau cái xem thằng nào thắng thằng nào...

.
Oan cho thằng em quá ông anh ơi! thằng em chỉ lo cho cái bả vai của ông anh thôi chứ có ý gì đâu! hê hê hê. Vật nhau anh thì thằng em không dám, còn với thằng cu Bean thì em chơi liền. Anh có ghét thằng em thì chịu khó rỉ tai thằng Bean nhé! Bảo nó cố gắng lên! Hehe. :D:D:D
À tí nữa quên kể với các bác một chuyện tương đối vui. Hôm qua em có qua cửa hàng bán Lụa trong làng Vạn Phúc để thanh toán mấy cái đơn hàng. Gặp em bán hàng em ấy trố mắt lên nhìn thằng em và thốt ra một câu " Ôi anh dạy chó!!!" thằng em thỉ tủm tỉm cười, vợ đi sau lẩm bẩm " em đấy trông cũng xinh anh nhỉ? hẹn hò cho buổi tập sau chưa?" :D:D:D thằng em chẳng biết nói gì nữa đành đánh trống lảng sang chuyện khác ( sợ lắm vì vợ em Hà Đông gốc)

vanglai213

Active Member

.
Già yếu phải chịu thôi, qui luật tự nhiên mà anh hehe .DÙ võ công cao thế nào không bằng sức đâu..Bên này ta phải đấu sức với mấy chú chiến khuyển, đây mới là những chú cún 30kg còn những chú 40 50 kg thì chắc khác nhiều đó hehe, kể cả trai tráng như Hòa chưa chắc đã chịu nổi nhiệt .

vanglai213

Active Member
Oan cho thằng em quá ông anh ơi! thằng em chỉ lo cho cái bả vai của ông anh thôi chứ có ý gì đâu! hê hê hê. Vật nhau anh thì thằng em không dám, còn với thằng cu Bean thì em chơi liền. Anh có ghét thằng em thì chịu khó rỉ tai thằng Bean nhé! Bảo nó cố gắng lên! Hehe. :D:D:D
À tí nữa quên kể với các bác một chuyện tương đối vui. Hôm qua em có qua cửa hàng bán Lụa trong làng Vạn Phúc để thanh toán mấy cái đơn hàng. Gặp em bán hàng em ấy trố mắt lên nhìn thằng em và thốt ra một câu " Ôi anh dạy chó!!!" thằng em thỉ tủm tỉm cười, vợ đi sau lẩm bẩm " em đấy trông cũng xinh anh nhỉ? hẹn hò cho buổi tập sau chưa?" :D:D:D thằng em chẳng biết nói gì nữa đành đánh trống lảng sang chuyện khác ( sợ lắm vì vợ em Hà Đông gốc)
Hehe ở đâu mà đã thế , Hòa có Fan rồi kìa ghen với ông ghê ^^ có vợ tôi ở đó tôi giới thiệu vợ luôn, còn hẹn thì anh bảo để hôm khác .>:D< Bây giờ con gái không ngại đàn ông có vợ , cứ đẹp trai nói chuyện ngọt như trai Lệ Mật thì .....>:D<>:D<

tran van hoan

Active Member

Vợ lại lọ mọ vào mạng mà biết được nói xấu vợ thì chết đấy em ạ , anh đoán thế này nhé khi vợ em biết vợ em sẽ nghĩ và nói là : quả này về nhà bà lại cho .... Mấy cái vào mồm cái tội nói xấu bà !
Vợ anh sư tử chúa gốc láng hạ đã sợ hết cả hồn rồi , đằng này vợ em lại còn thêm cả câu châm ngôn của các cụ SƯ TỬ HÀ ĐÔNG ! Haha .... Chuẩn bị lĩnh sẹo đi thằng em .... Anh cũng thương em lắm nhưng cùng cảnh ngộ nên không giúp gì cho em được .....huhu ... Sợ quá !

Vợ lại lọ mọ vào mạng mà biết được nói xấu vợ thì chết đấy em ạ , anh đoán thế này nhé khi vợ em biết vợ em sẽ nghĩ và nói là : quả này về nhà bà lại cho .... Mấy cái vào mồm cái tội nói xấu bà !
Vợ anh sư tử chúa gốc láng hạ đã sợ hết cả hồn rồi , đằng này vợ em lại còn thêm cả câu châm ngôn của các cụ SƯ TỬ HÀ ĐÔNG ! Haha .... Chuẩn bị lĩnh sẹo đi thằng em .... Anh cũng thương em lắm nhưng cùng cảnh ngộ nên không giúp gì cho em được .....huhu ... Sợ quá !
Ối giời! vậy nên em mới phải tập luyện cho cái body nó được cứng cáp, vừa có sức khỏe dậy chó, vừa có độ dẻo để " ăn đòn" hic.
Các bác cho em hỏi chút, Mình dạy chó giỏi rồi, mang kỹ năng đó sang dạy sư tử liệu có ổn không nhỉ???:D

tran van hoan

Active Member
Ối giời! vậy nên em mới phải tập luyện cho cái body nó được cứng cáp, vừa có sức khỏe dậy chó, vừa có độ dẻo để " ăn đòn" hic.
Các bác cho em hỏi chút, Mình dạy chó giỏi rồi, mang kỹ năng đó sang dạy sư tử liệu có ổn không nhỉ???:D

hè hè .... cũng gần được đấy em ạ .

Ví dụ cụ thể luôn :
- nếu như vợ mình chiều mình hoặc làm cho mình hài lòng thì mình sẽ nói như thế này : Giỏi vợ mình Giỏi lắm !
- nếu vợ mình làm mình không hài lòng hoặc mình bị ấm ức , thì sẽ nói : Sai , vợ như thế là Sai , anh không chấp được điều Sai như thế này .

hế hế ..... như vậy có được không ông em ? hay nói xong những câu đấy thì mình ....:(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

vanglai213

Active Member

Ví dụ cụ thể luôn :
- nếu như vợ mình chiều mình hoặc làm cho mình hài lòng thì mình sẽ nói như thế này : Giỏi vợ mình Giỏi lắm !
- nếu vợ mình làm mình không hài lòng hoặc mình bị ấm ức , thì sẽ nói : Sai , vợ như thế là Sai , anh không chấp được điều Sai như thế này .

hế hế ..... như vậy có được không ông em ? hay nói xong những câu đấy thì mình ....:(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
Amen 2 bác....:-?? , nhỡ vợ có nghe lóm anh dậy chó thì sao em sợ sư tử chén cả 2 bác lúc nào không biết . :D

Ví dụ cụ thể luôn :

Khen vợ giỏi thì em khen suốt rồi, còn có đôi lúc chưa hài lòng thì cảm thấy uất ức lắm, tủi thân lắm nhưng do sức khỏe nó chưa được ngon nên chưa dám manh động, khi đã ngon lành rồi thì mua cho vợ cái dây chuyền bắt đi shopping ( hay chúng ta còn gọi là đi cạnh) nếu bướng thì giật dây chuyền miệng quát lớn SAIIIII đảm bảo nghe ngay. ( Bài này em vẫn nhớ là học của anh Hoan Già chỉ hoán đổi nhân vật và khung cảnh thôi hí hí)

Mit2011

Member
mấy ông này chỉ giỏi nói phét ở đây...
có vợ quát GIỎI và SAI thì có... vợ quát sai dúm cả ngũ túc lại
cứ ước đi, bao giờ trạch đẻ ngọn đa....
Có khi toàn mang bài vợ dạy ra dạy chó ấy chứ....
.

bugatti

Member
hahahaha hôm qua đang ngồi uống bia đọc xong cái đoạn ông hoan già này huấn luyện sư từ bia phọt ra cả mũi. =))=))