• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thành viên mới nhất của câu lạc bộ xin phép ra mắt!

Số là chủ nhật tuần sau(12/9) mình sẽ rước một em chihuahua về,tính đến chủ nhật thì em nó chỉ mới có 36ngày tuổi thôi ah!Mà mình thì lại chưa có kinh nghiệm gì về chăm sóc chó con hết,mà loài chihuahua khó tính này nữa,nên bây giờ đang lo lắm đây bà con!Các anh chị có kinh nghiệm qua về chó con hay chó chihuahua này xin chỉ giáo dùm em nha!
Em có vài thắc mắc như sau:
+Chó 36ngày tuổi mình cho ăn gì?
+Đến chừng nào thì có thể cho ăn thức ăn công nghiệp cho chó?
+Và điều quan trọng nhất là mình sợ đem về em nó nhớ mẹ,buồn rồi bỏ ăn nữa thì khổ!

và còn những vấn đề khác nữa,anh chị nào biết xin chỉ dẫn tận tình dùm em!^:)^
Thank all

QUY_HANG

mình giúp bạn nha.chó 36 ngày tuổi thì chỉ uống sữa thôi.nhưng bạn fải dạy nó tự uống sữa.và nấu ch1o cho nó ăn.cứ 2 tiếng đồng hồ thì cho ăn 1 lần.theo quy chế ăn chín uống sôi hi.chó ăn đồ ăn công nghiệp thì 3 tháng rưởi đổ lên lận bác ạ.bạn đừng lo sợ nó buồn.bạn cứ chơi đùa với nó thì nó sẽ wen chó mẹ thôi.nó không bỏ ăn đâu bạn đừng lo.chó nhà mình vừa cho ra bầy 5 em chihuahua và h nó đã được 2 tháng rồi khỏe mạnh hì.hình 1 em mình giữ lại nuôi đây

Khủng long

Active Member
Chào con ! Nếu con chưa nuôi chó bao giờ ( hoặc chỉ với giống chó này ) thì con đừng bắt chó con về sớm thế nhé . Theo con nói thì chó con mới hơn một tháng tuổi , tuổi này vẫn còn bú mẹ và tập ăn cơm đấy ,nó còn nhỏ lắm chắc nhà chủ chưa sổ giun và chích ngừa cho nó đâu ( khoảng 6 tuần tuổi có thể sổ giun và chích ngừa lần một ) . Tốt nhất con nên chờ thêm một thời gian ( ít nhất nó cũng phải được 2 tháng tuổi ) . Giống cho này rất dễ thương và cũng chẳng khó tính như con nghĩ đâu . TRong thời gian chờ rước chó con về nhà , con chịu khó lướt vào diễn đàn tìm đọc và trang bị cho mình thêm ít kinh nghiệm khi nuôi giống chó này con nhé . Chúc con vui và có được cún như mơ ước .

Neapolitan

Active Member
Ai mà cho bắt chó con sớm quá vậy ? Chó con ít nhất phải 8 tuần hãy bắt về .

Cherynhai

Member
Số là chủ nhật tuần sau(12/9) mình sẽ rước một em chihuahua về,tính đến chủ nhật thì em nó chỉ mới có 36ngày tuổi thôi ah!Mà mình thì lại chưa có kinh nghiệm gì về chăm sóc chó con hết,mà loài chihuahua khó tính này nữa,nên bây giờ đang lo lắm đây bà con!Các anh chị có kinh nghiệm qua về chó con hay chó chihuahua này xin chỉ giáo dùm em nha!
Em có vài thắc mắc như sau:
+Chó 36ngày tuổi mình cho ăn gì?
+Đến chừng nào thì có thể cho ăn thức ăn công nghiệp cho chó?
+Và điều quan trọng nhất là mình sợ đem về em nó nhớ mẹ,buồn rồi bỏ ăn nữa thì khổ!

và còn những vấn đề khác nữa,anh chị nào biết xin chỉ dẫn tận tình dùm em!^:)^
Thank all
Hôm nay mới mùng 4 / 6 vậy đến chủ nhật tuần sau 12 / 9 mà mới được 36 ngày tuổi. Chắc bác này nhầm ngày. nếu là Chi Hua Hua thì 12 tuần tuổi hãy đón về.

Chào con ! Nếu con chưa nuôi chó bao giờ ( hoặc chỉ với giống chó này ) thì con đừng bắt chó con về sớm thế nhé . Theo con nói thì chó con mới hơn một tháng tuổi , tuổi này vẫn còn bú mẹ và tập ăn cơm đấy ,nó còn nhỏ lắm chắc nhà chủ chưa sổ giun và chích ngừa cho nó đâu ( khoảng 6 tuần tuổi có thể sổ giun và chích ngừa lần một ) . Tốt nhất con nên chờ thêm một thời gian ( ít nhất nó cũng phải được 2 tháng tuổi ) . Giống cho này rất dễ thương và cũng chẳng khó tính như con nghĩ đâu . TRong thời gian chờ rước chó con về nhà , con chịu khó lướt vào diễn đàn tìm đọc và trang bị cho mình thêm ít kinh nghiệm khi nuôi giống chó này con nhé . Chúc con vui và có được cún như mơ ước .
Dạ,con cũng định là đợi nó lớn chút mới bắt nhưng nghe chị(người cho con chó) đó nói là chó mẹ không cho chó con bú sữa,hiện tại chỉ phải cho uống sữa và cho ăn cháo nhuyễn.Con nghĩ như vậy nếu con bắt về thì cố gắng cực chút xíu,chứ để chỉ chăm sóc dùm như vậy con thấy ngại!
Với lại cái này là "đồ xin" sợ để lâu "có biến" thì tiếc lắm!:D
Một phần là do con nôn nóng quá,con chờ từng ngày,từng ngày....

Vậy nếu mọi người đã nói vậy thì con đành phải ráng chờ cho được 2tháng tuổi thôi!:worried:
(mà ko thể bắt sớm hơn hả mọi người?!)

QUY_HANG

có thể bắt sớm hơn nhưng bạn fải có thời gian chăm sóc nó.con cách nuôi tôi đã chỉ bạn rồi đó

Tình hình là mới được một tháng mà em nó đã dài 20cm rồi,mới nhú răng ra nữa!Như vậy là có phát triển bình thường không các bác?

Mọi người ơi,cho em hỏi một số vấn đề với
+Mấy đêm đầu tiên đem về nó sẽ không dám ngủ một mình,vậy em có nên cho nó ngủ chung với em không?
+Chó con khoảng 2tháng là có thể chích ngừa phải không ạ?Chích mấy lần vậy ạ?mỗi lần khoảng bao nhiêu tiền?(để em chuẩn bị tinh thần trước!)
+Đến tháng thứ mấy thì có thể cho ăn thức ăn sẵn ạ?Nên cho ăn hiệu gì?Chổ bán và giá cả như thế nào?
Mong anh chị đi trước chỉ bảo dùm em với!

Anhcv

Member
Chào bạn,
Mình có chút kinh nghiệm nên cũng chỉ viết những gì mình biết thôi. Chó con còn nhỏ quá bắt về nuôi rất cực. Còn về vấn đề dinh dưỡng cho em nó thì tùy vào túi tiền của bạn.
Nếu có tiền thì mua Ensure cua Abbott ( loại pha sẵn đóng lon 33-35k/lon) một mình em nó uống thì chắc lâu mới hết 1 lon còn không bạn mua sữa bột loại khác nhưng nếu chó con bị tiêu chảy thì dừng hoàn toàn sữa. Uống smecta pha nước. Chủ trước tập cho ăn cháo rồi thì bạn cũng đỡ cực trong phần này. Nhưng theo mình chưa đầy 2 tháng tuổi, răng mới nhú mà cho ăn cháo là hơi sớm. Cũng chẵng sao, thêm dinh dữơng vào trong cháo cho em nó nhé. Hơn 2 tháng 1 chút là có thể ăn thức ăn hạt dành cho chó nhỏ.
1 tháng tuổi là đã xỗ giun rồi. 53 ngày tuổi xỗ lại lần nữa để chuẩn bị cho việc tiêm ngừa bệnh. Mục đích là khử hết giun tránh việc giun tiết ra chất kháng vaccine ngừa bệnh. Chưa xỗ thì khoan chích ngừa. Khi nào chắc chắn là xỗ tiệt hết cả giun thì mới chích ngừa cho chó con. Theo mình thì thuốc viên Biaverm rất tốt trong xỗ giun. Nhóc của bạn chắc tầm 600g-1kg nên uống 1/4 viên. 3 tuần - 1 tháng sau uống lại. Bạn đừng nghĩ con chó con còn nhỏ tháng ăn uống sạch sẽ là không nhiễm giun nhé. Nó nhiễm từ mẹ nó đó. Tốt hơn hết là phải xỗ.
Sau khi xỗ lãi xong thì mình chích ngừa. Bạn nên đến chỗ bác sỹ Bùi Văn Sơn, địa chỉ 50 Trần Phú Cương P5 QGV chích ngừa. Bs Sơn nhiều năm công tác bên Pháp và mở phòng mạch tại Việt khá lâu kinh nghiệm nhiều và giá cả hợp với sinh viên học sinh. Chích ngừa thì khoảng 100k/lần. Tổng cộng 2 lần chích, mỗi lần cách nhau 1 tháng. Mình để ý thấy 1 số phòng mạch ở gần nhà ( nhà mình ở CMT8 Q3) mình chở chó đến chích ngừa là họ chích ngay, không kiểm tra con chó gì cả. Hôm trước mình chở đám chó con gần đây nhất của mình đến bs Sơn, bs kiểm tra nhiệt độ và chế độ xổ giun của mình rất cặn kẽ rồi mới quyết định. Hôm đó chó mình hơi sốt thế là không được chích ngừa mà phải đợi vài ngày uống thuốc tại nhà cho khỏe mới được chích ngừa.
Chỗ mua thức ăn cho chó thì đến Mạc Đĩnh Chi chạy từ Điện Biên Phủ (gần công viên Lê Văn Tám) quẹo phải MĐChi. Chạy một đoạn nhìn phía bên tay trái thấy có dãy cữa hàng theo kiểu đại lý chuyên bán thức ăn và thuốc cho chó. Mở cửa giờ hành chính.
Chó con của mình 2 tháng trở đi thì ăn Royal Cannin loại dành cho chihuahua dưới 8 tháng. Chó lớn ăn Classic, hoặc loại khác tùy hứng của mình giá cũng kha khá rẽ. 1 tuần mình bổ xung 1 gói antibio cho tụi nó tăng khả năng tiêu hóa thức ăn. Chó của bạn có 1 con thì chỉ cần pha vào thức ăn 1/2 gói hoặc ít hơn cũng được. Mỗi lần cho chó con ăn xong nhớ lấy khăn ướt lau mặt cho nó tránh bị thức ăn dính thức ăn dễ bị nhiễm nấm. Luôn quan sát mắt của chó bạn nhé. Mắt đỏ và nhiều ghèn hoặc nặng hơn là kéo màng mờ thì chở đi bs cho chắc ăn. Học cách bs chữa mắt để sau này mình tự làm tại nhà. Chỉ mắt thôi nha, còn bệnh khác thì không nên vì chưa chắc đúng bệnh.
Đó là kinh nghiệm của mình. Chỉ là kinh nghiệm riêng có thể không đúng.

@Anhcv:Cám ơn anh rất nhiều,em tin kinh nghiệm của anh sẽ giúp em rất nhiều!
Báo cáo là đến hôm nay em nó mới được có 31ngày tuổi thôi mà chủ nhà đã cho ăn cơm trộn với thịt bò xay rồi,nghe nói em nó còn giành ăn với bố mẹ nữa!:love struck:
Em sẽ làm y chang anh hướng dẫn,nhưng có một điều là nhà em ở q8,mà chạy lên tận Gò Vấp thì hơi xa,em thì không sao,chỉ sợ cún con còn nhỏ mà đi xa tội nghiệp!Không biết trong thành phố này còn chổ nào chích uy tín nữa không anh?!Sở thú y thành phố thì thế nào hả anh?
Với lại mình cho cún con uống thuốc bằng cách nào hả anh?Không lẻ bẻ viên thuốc ra...nhét vô miệng nó?!confuse!

À,còn một điều nữa mà em lo nhất là mấy ngày đầu bắt chó về em sợ nó buồn rồi bỏ ăn thì sao hả anh?Có cách nào giải quyết vấn đề này không anh?(vì chó con mà bỏ ăn vài bữa chắc ốm nhom liền,xí lắm!)
Hiện em đang suy nghĩ một giải pháp là xin luôn tấm giẻ lót ổ về luôn cho nó nghe mùi quen nó sẽ đỡ sợ!Nhưng cũng chỉ là giải pháp tình thế thôi,chứ còn thực tế như thế nào em cũng không biết nữa!Mấy anh có kinh nghiệm vụ này xin chỉ em với!:doh:

Anhcv

Member
Gửi bạn Quốc Việt114:
Cho chó con uống thuốc không khó lắm. Mấy nhóc ngoan thì chỉ cần bóp nhẹ cái khóe miệng là nó hả miệng ra. Sau đó bỏ viên thuốc sau trong miệng, phần cuối lưỡi của nó sau đó bóp nhẹ miệng lại. Không nên để 2 hàm của nó hở vì như vậy nó sẽ dùng lưỡi nhè thuốc ra. Mình giữ nhẹ miệng của nó 1 hồi thấy nó cử động nuốt và lè lưỡi ra liếm mũi thì buông nó ra. Lúc này nó đã nuốt viên thuốc. Còn trường hợp chó con tham ăn thì dễ lắm bạn. Chihuahua con thì 1/4 viên biaverm. 1/4 viên đó bạn làm bể ra một nữa, quấn vào thức ăn đưa cho nó ăn. Thật ra chó con nhai rất ít, nó chỉ nhai cho có vậy thôi chứ toàn là nuốt không à. Việc trộn thuốc vào thức ăn thì phải đảm bảo chó con ăn hết thức ăn có thuốc. Theo mình học hỏi từ bs thú y thì nên cho chó uống thuốc xỗ trước 9h sáng vì khi đó enzym chưa hoạt động mạnh. Thuốc sẽ phát huy tác dụng tốt hơn. Và nếu có kẹp thuốc vào thức ăn thì ít thức ăn thôi. Trưa cho chó ăn lại. Ăn nhiều không tốt. Bạn nuôi 1 mình em nó nên chỉ xỗ 1 đứa thôi. Nhưng nhân tiện mình cũng nói luôn, nếu nuôi cả đàn có mẹ và con thì xỗ là xỗ 1 lượt luôn. Chứ không xỗ 1 con rồi bữa khác xỗ con còn lại. 1 viên biaverm/5kg cân trọng lượng chó mà tính liều thuốc nha.
Nhà bạn ở Q8 chạy lên GV thì khá xa, nhưng cũng ráng đi bạn ạ. Vì chỉ đi có 2 lần thôi. Nên cho chó ăn no trước khi đi chích ngừa. Và đi vào sáng sớm trời mát, con chó đỡ mệt. BS mở cửa lúc 8h, bạn nên đến lúc 8h cho con chó nghỉ 1 chút rồi khám sơ qua xem có chích ngừa được không.
Chó con hay chó lớn mỗi lần bị đổi chổ mới hay có hiện tượng bỏ ăn. Điều này khó tránh nhưng nó sẽ ăn lại trong ngày hôm sau. Không phải lo nhiều. Bạn nên lấy tấm lót chuồng cũ của nó theo cho quen mùi. Nhưng chỉ dùng vài ngày thôi bạn. Mấy tấm giẻ lót chuồng thường rất dơ và có nhiều vi khuẩn và nấm. Chỉ dùng vài ngày cho quen, sau đó đem giặt và phơi ra chỗ có nắng để tránh nấm mốc. Rồi mới dùng lại. Chó con mới về đêm đầu sẽ kêu đòi mẹ dữ lắm, bạn nên chuẩn bị tinh thần, vài ngày sẽ quen và hết kêu. Nhốt chuồng sẽ kêu lâu hơn là nuôi thả rong trong nhà. Không nên cho chó chihuahua con ở phòng máy lạnh. Hay bị hắt hơn và cảm lắm.
Chó con còn nhỏ nghe mùi rất hôi, nhất là miệng của nó. Đừng tắm vội. Cứ chịu đựng mùi hôi của nó đi. Khi nào chích ngừa mũi đầu xong thì sau 1 tuần có thể tắm. Và nếu tắm thì tắm lúc 8-9h sáng nha. Lúc đó nắng không gắt và khá mát mẻ. Tắm nhanh nhưng tránh để dầu tắm trúng vào mắt của nó. Nếu có trúng thì xả bằng nước. Nước mà lạnh quá thì pha chút nước nóng cho nó. Nhưng chỉ 1 chút thôi. Đừng làm nước ấm quá con chó bị sốc nó vừa lạnh vừa nóng dễ sốt và lừ dừ. Xà bông thì khỏi phải mua loại dành cho chó. Mua loại trị gàu của người đó, không có bạc hà nha. Cách tắm là trộn xà bông với nước cho nó loãng ra. Sau nó làm ướt con chó bằng nước thường sau đó thì tưới nước xà bông lên..... xong khi tắm xong thì cho con chó tự do để nó rũ nước trên mình nó xuống và mình lau nó thật khô và nhanh. Vì lúc này nó run nhìn tội lắm. Lông đang ướt không mặc áo cho nó liền nha. Vì như vậy hầm lắm. Lau khô và choàng cho nó cái khăn nếu thích nhưng chỉ 1 lúc thôi. Cho nó chơi ngoài nắng sớm, ấm. Sau đó cho nó vào nhà tránh gió. Chó lớn thì không cần cầu kỳ như vậy đâu.
Có gì nhớ ra sẽ viết tiếp.

Cảm ơn anhcv lắm lắm!Vậy là em có thể yên tâm chút chút rồi!Khi nào anh nhớ gì thêm thì chỉ bảo cho em nhé!
Ngày mai t5(9/7) là em đi bắt chó về rồi,mới có 33ngày tuổi thôi!Vẫn biết là còn nhỏ lắm,nhưng tình thế bắt buộc rồi,chị chủ mới xin được việc làm,đi làm suốt ngày cũng không có thời gian chăm sóc cho em nó,thôi thì mình đem về chăm sóc luôn vậy!Chứ người ta đi làm bù đầu rồi mà tối về còn bắt cho cún ăn,đút sữa...nữa thì tội người ta quá!!
33ngày tuổi!!Chắc em là thành viên bắt chó nhỏ nhất trong câu lạc bộ này quá!!
Mong các anh chị giúp đỡ em trong những ngày khó khăn tiếp theo!
ps:từ mai em sẽ up hình em nó!

Anhcv

Member
Aww! 33 ngày tuổi là còn nhỏ lắm. Bạn chưa có kinh nghiệm gì hết thì cực rồi. Tối nay hoặc tối mai chịu khó qua nhà mình đi. Mình tặng bạn 1 lon ensure mình mua dư trong đợt chăm chó con vừa rồi của mình ( vì thương con chó nhỏ chứ không có ý khác). Và chỉ bạn cách chăm chó nhỏ. Chỉ sợ nhóc này về mà chăm không tốt sau này bệnh triền miên đúng tên chi hao hao luôn. Địa chỉ 394C CMT8 P11 Q3. DT 0903 313 314 Việt Anh. Cứ gọi đừng ngại.

Aww! 33 ngày tuổi là còn nhỏ lắm. Bạn chưa có kinh nghiệm gì hết thì cực rồi. Tối nay hoặc tối mai chịu khó qua nhà mình đi. Mình tặng bạn 1 lon ensure mình mua dư trong đợt chăm chó con vừa rồi của mình ( vì thương con chó nhỏ chứ không có ý khác). Và chỉ bạn cách chăm chó nhỏ. Chỉ sợ nhóc này về mà chăm không tốt sau này bệnh triền miên đúng tên chi hao hao luôn. Địa chỉ 394C CMT8 P11 Q3. DT 0903 313 314 Việt Anh. Cứ gọi đừng ngại.
Sure nhất định em sẽ qua!Đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh rồi đó anh!
Em chỉ chờ có vậy thôi!Gặp trực tiếp người có kinh nghiệm thì còn gì bằng!

Em cũng biết là 33ngày tuổi còn nhỏ lắm,vả lại em chưa có kinh nghiệm nữa!
Hix,đúng là tiến thoái lưỡng nan mà!
Ban đầu thì em rất nôn nóng bắt về,bây giờ thì không bắt không được rồi anh ơi!Chủ nhà người ta không có thời gian chăm sóc,thôi thì mình đem về chăm sóc luôn!

Hix,bắt chó về rồi anh chị ơi!Không hiểu nổi luôn,con mẹ thì em chưa nhìn live,nhưng con bố là chihuahua 100%,nhưng chó mẹ với chó bố là anh em mà(khác lứa) nên chắc cũng là chihuahua rồi!Nhưng không hiểu sao con chó con của em nó ko giống chihuahua nè!
mới 33ngày tuổi mà nặng 800g rồi thì chihuahua cái đỗi gì!!Nhìn giống lai fox hơn(có điều lông màu vàng nhạt,không vàng xậm như mấy em lai fox)!Lỗ tai cụp xuống nữa chứ!
Hix,thất vọng quá đi thôi!Luôn ước mơ được có một em chihuahua vậy mà mơ ước đã tan tành mây khói!Buồn quá nên không post hình em nó lên luôn!!

yeucho89

Member
bạn đừng như vậy.Tuy không là chihuahua tuy là cún lai nhưng nếu được bạn yêu thương chăm sóc nhiều nhiều chắc chắn nó sẽ đem lại cho bạn những niềm vui mà chưa chắc chihuahua đẹp có thể.Chính những cái đẹp đẽ nhất có thể tìm thấy trong cái tầm thường nhất.Bạn cứ yêu thương bé nhiều vào,bé sẽ không làm cho bạn thất vọng đâu.mình nuôi 1 fox 1 chihuahua nhưng thú thật mình yêu bé fox hơn vì nó thật tình cảm,thông minh...

Thú thật,em ghét fox nhất trên đời!Em đang xin hình của bố mẹ nó,rồi để em chụp hình của em nó cho anh chị coi!Sao mà không giống cha được chút nào!Hix,phải chi giống một ít thôi cũng được mà!!!